How To : Rose Golden Grunge makeup look by MAYCRY999

43 28

สวัสดีค่ะ เมย์มีฮาวทูสายฝ.มาฝาก ลุคนี้เน้นความเป็น grunge makeup look นะคะ การแต่งตาก็จะเป็นแนวสโม้กกี้ โดยสีหลักๆคือสีคอปเปอร์ ส้มชิมเมอร์และน้ำตาลอมม่วงแดงค่ะ เพิ่มลูกเล่นด้วยกลิตเตอร์ตรงเปลือกตาและขอบตาล่างไปแต่งกันเล้ยยยยย***ลุคนี้ไม่ใช่ลุคธรรมชาติ สำหรับท่านผู้ชมที่ต้องการความเผ็ดความแซ่บเท่านั้นค่ะ ^^

HOW TO

มาเริ่มกันที่ขั้นตอนแรก หลังจากที่เราบำรุงหน้าเสร็จเรียบร้อย รอครีมซึมดีก่อนแล้วค่อยลงเบสนะคะ เพื่อความเรียบเนียน

จากนั้นใช้สีเข้มเขียนเป็นเส้นตามแนวใต้โหนกแก้ม ข้างสันจมูก ไรผม และกรามใช้สีสว่างวาดลงไปตรงหน้าผาก สันจมูก ใต้ตาและโหนกแก้ม ใช้สีเขียวแต้มที่ร่องปีกจมูกและมุมปากค่ะ

จากนั้นเราใช้ฟองน้ำเกลี่ย เพื่อความเนียน แล้วใช้รองพื้นที่ใช้ปกติทาไปตรงที่ว่างแล้วเกลี่ยให้เนียน

ทิ้งให้รองพื้นแห้งสักพักแล้วทาแป้งฝุ่นด้วยแปรงค่ะ

คิ้วเราวาดโครงด้านล่างก่อนค่ะ

จากนั้นจาก 1/4 ของคิ้วจากเกือบถึงปลายหางไปบรรจบกัน

เติมให้เต็ม ระวังอย่าเขียนเส้นเน้นหนาชัดตรงไรจนด้านบน เดี๋ยวเราไปเกลี่ยอีกค่ะ เพื่อความเบลอเหมือนไรขนคิ้ว

ใช้แปรงเกลี่ยสี ระบายเบาๆบางที่ไรคิ้วด้านบนและหัวคิ้ว

ใช้คอนหรือรองพื้นเก็บรายละเอียดขอบคิ้วทั้งบนและล่าง

ใช้นิ้วหรือฟองน้ำเกลี่ยให้เนียน

ทาเบสเพื่อสีเปลือกตาเราจะได้เกลี่ยง่าย เนียน ติดทน ไม่ตกร่องค่ะ

ทาสีแรกด้วยสีคอปเปอร์ค่ะ ทาให้ไปตามแนวของลูกตา เลยชั้นพับตาขึ้นไปอีกชั้นนึง

ทาสีส้มชิมเมอร์ต่อจากสีแรกแล้วเกลี่ยให้ฟุ้ง

ขอบตาด้านล่างเราจะทาสีคอปเปอร์เว้นตรงกลางไว้แล้วทาสีส้มชิมเมอร์

เนนช่วงหางตาด้วยสีน้ำตาลเข้มม่วงอมแดง

ทากลิตเตอร์สีทองที่กึ่งกลางเปลือกตาบนและตรงกลางขอบตาล่าง

เขียนขอบตาด้านในด้วยสีดำทั้งบนและล่าง

กรีดตาให้คมหนาและยาว

ไฮไลท์หัวตา ใต้ท้องคิ้วอีกทีเพื่อเน้นคิ้วแล้วเกลี่ยให้กลืนกันกะขอบสีบนเปลือกตา

ดัดขนตาปัดมาสคาร่าแล้วติดขนตาที่ชอบให้เรียบร้อยหนีบขนตาจริงกะขนตาปลอมให้แนบกันเป็นอันเสร็จการแต่งตาค่ะ

ใช้สีน้ำตาลไม่มีชิมเมอร์ย้ำที่ข้างสันจมูกมาถึงแค่ปีกจมูก เกลี่ยให้เนียน

ใช้ไฮไลท์มีชิมเมอร์ระบายตรงสันจมูก เกลี่ยให้เนียน

เฉดดิ้งด้วยบรอนเซอร์แบบฝุ่นตรงใต้โหนกแก้ม กรามไรผมตรงหน้าผากแล้วเกลี่ยให้เนียน

ไฮไลท์ที่หน้าผากบริเวณด้านบนของหัวคิ้วโหนกแก้ม จงอยปาก และคาง

ฉีดน้ำแร่เพื่อล็อคเมคอัพเราไว้ให้ติดทนนานไม่ไหลค่ะ

Lips : MILANI Amour matte 19 COVET

สุดท้ายคือทาสีไหนก็ได้ให้เข้มๆค่ะไปดูลุค finish กันนะคะ

ลองเปลี่ยน lips สีอื่นดูบ้าง

Lips : JORDANA sweet cream matte 06 CHERRY COBBLER

Lips : JORDANA sweet cream matte 12 POMEGRANATE

เป็นยังไงคะ ง่ายใช่ไม๊ล่าาาาแต่งตามได้ไม่ยากใช่มั้ยคะ

ไว้เจอกันใหม่

CIAO!!!

maycry9999

maycry9999

Maycry999 เมย์จ้า ❤️
มีลูกชายสองคน 👦🏻💖👦🏻
ชอบแต่งหน้าสายฝอมาเป็บสิบกว่าปีแล้ว ❤️👄💄👁
เป็นช่างทำเล็บ 💅🏻 มีร้านเล็บที่ประเทศ switzerland🇨🇭
อาศัยอยู่ที่ประเทศ switzerland🇨🇭และได้สัญชาติสวิสแล้วค่ะ🇨🇭
มีแมว sphynx สองหน่อ ชื่อว่า TorTorและ PipPip
ชอบช้อป ชอบ Brandname 👙👟👢💍👜💶🛍🛒 Travel ✈️🚢🏝🏔
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ ❤️

FULL PROFILE