ดูแลน้องสาวบอบบาง... แบบฉบับบล๊อกเกอร์สาว 'ของขวัน' (KHWANKHONG) :D

13 5

สวัสดีค่าาา สาวๆ วันนี้ขวันมากับสิ่งที่สาวๆทุกคนต้องใช้ เเละจำเป็นอย่างมากกกกก ไม่ใช่เครื่องสำอาง ไม่ใช่สกินแคร์ เเต่เป็น ผ้าอนามัย ค่ะเชื่อว่าสาวๆหลายคนคงเคยลองมาหลายยี่ห้อ หลายแบบ หลายขนาดเนอะ ถูกใจบ้าง ไม่ถูกใจบ้าง ก็อะลุ่มอล่วยกันไป เเต่มีสาวๆบางคน รวมถึงขวันด้วยค่ะ ที่เคยมีอาการเเพ้ผ้าอนามัย ซึ่งของขวันเกิดจากการระคายเคืองเนื่องมาจากการเสียดสี เพราะตรงนั้นมันก็เป็นจุดซ่อนเร้นอันบอบบาง เเถมใกล้ๆกันก็เป็นขาหนีบ ที่เลี่ยงการเสียดสีเวลาเราทำกิจกรรมต่างๆ เช่น เดิน วิ่ง นั่ง ไม่ได้อยู่แล้ว

ซึ่งถ้าเราใส่ผ้าอนามัยที่ไม่ดีเนี่ย มันจะมีอาการคัน เรื่องคันกับผู้หญิงไม่ใช่เรื่องตลก และเกาไม่ได้อีก ถ้าอยู่ในที่สาธารณะ ก็ต้องแกล้งเดินเบียดๆไป ไม่ก็นั่งไขว่ห้าง สลับๆไปมาบรรเทาอาการ 555555555555555 เสียบุคลิกไปอีกกกหรืออาจทำให้เกิดผด สาเหตุเกิดจากการที่เราใส่ผ้าอนามัยที่ระบายอากาศไม่ดี เหนอะหนะ อับชื้น เศร้าเยยยย แล้วเราจะแก้ปัญหาโลกแตกนี้ยังไงดี? วันนี้ขวันมีตัวช่วยค่า นั่นก็คือ LAURIER SUPER GENTLE +

ซึ่งมีสัมผัสอ่อนโยน เสียดสีแค่ไหนก็ไม่หวั่นระคายเคืองขวัน ซึ่งก็เคยมีอาการแพ้ผ้าอนามัยมาก่อน รู้เลยว่าทรมานยังไง ขวันจึงให้ความสำคัญเป็นพิเศษกับเรื่องผ้าอนามัย การเสียดสีต่างๆ มันเกิดจากการที่เนื้อสัมผัสของผ้าอนามัยมันมาโดนจุดซ่อนเร้นเรามากเกินไป โอกาสเสียดสีจึงมีมากยิ่งขึ้นวันนี้ขวันเลยจะพาเพื่อนๆมาดู Laurier Super Gentle + กัน ว่ามันต่างยังไง 

ซูมให้ดูผิวหน้าผ้าอนามัยใกล้ๆนะคะ

เนื่องจากผิวสัมผัสของ Laurier Super Gentle + นั้น เป็นนวัตกรรมใหม่จากญี่ปุ่น ผิวหน้าแบบ เจลเทิล ทัช นุ่มมาก เพราะ มันไม่ได้แนบกับผิวเราโดยตรง ผิวเราจะสัมผัสแค่บางส่วนของเนื้อผ้าอนามัย เนื่องจากมันเป็นนูนๆ ทำให้เนื้อเราโดนผ้าอนามัยน้อยกว่า ลดผิวสัมผัสลงเหลือแค่ 1 ใน 3 เอง นุ่มสบายกว่าเยอะพูดไปก็อาจจะไม่เชื่อกัน ขวันลงทุนทดลองให้เลยเอ้า (เพราะตอนแรกก็ไม่เชื่อเหมือนกัน จนได้ทดลองเอง ทึ่งกันไปตามๆกันทั้งแม่ทั้งลูก 555555555 เพราะแม่ช่วยทดลองด้วย)มาาาา เรามาเริ่มทำการทดลองกันเล้ยยยทดสอบการซึมซับ

ขวันนำผ้าอนามัยมากางออก โดยทางซ้ายมือจะเป็นผ้าอนามัยทั่วไป และทางขวามือคือ Laurier Super Gentle + เเละนำน้ำสีฟ้า ตวงใส่บีกเกอร์ ซึ่งเทียบได้กับปริมาณประจำเดือนที่มาในแต่ละครั้ง10 ml เท่ากันเด้ะๆเลย

จัดการเทลงไปพร้อมกันเลยค่าาา 

หลังจากเทเเล้วนับไป 7 วินาที สังเกตได้เลยว่าผ้าอนามัย Laurier Super Gentle + นั้น น้ำสีฟ้าซึมลงไปดีกว่า ดูได้จากสีน้ำที่อ่อนกว่าทางด้านซ้ายค่ะ

หลังจากนั้นขวันลองนำกระดาษฟิลเตอร์ ซึ่งเเทนผิวบริเวณจุดซ่อนเร้นของเรา กดทับลงไปเบาๆ น้ำหนักเท่าๆกันสองข้าง

ผลลัพธ์ คือ ผ้าอนามัยทั่วไปนั้น มีน้ำเปื้อนค่อนข้างเยอะ ในขณะที่ Laurier Super Gentle + นั้นเเทบไม่มีน้ำติดออกมาเลยค่ะ เเห้งสบายยยสรุปคือ ด้าน Laurier Super Gentle + นั้นซึบซับได้ไวกว่า เเห้งสบายผิว ชิวไปเล้ยทดสอบการเสียดสี

ขวันนำกระดาษฟิลเตอร์มาถู 3 ครั้ง ด้วยเเรงเท่าๆกัน

ผลคือด้านซ้าย เปิงมากกก 55555555555 เป็นขุยเลยค่ะ ส่วนอีกข้าง  Laurier Super Gentle + ไม่มีขุยเลย เสียดสีน้อยกว่าจริง

ลองถูด้วยน้ำหนักเท่ากันอีก 5 ครั้ง รวมเป็น 8 ครั้ง ด้านซ้ายเปิงยับเยินเลยค่ะ ขาดนิดๆด้วย ส่วนด้าน Laurier Super Gentle + นั้น ยังเป็นเหมือนเดิมค่ะ ไม่มีการเสียดสีจนถลอกปอกเปิกเหมือนอีกด้านสรุปคือ ด้าน Laurier Super Gentle+ นั้นเสียดสีน้อยกว่า ไม่ทำให้เกิดการระคายเคืองเห็น ผลการทดลองกันแล้ว ก็เชื่อกันได้แล้วเนอะ ว่ามันดีจริงๆ เพราะกระดาษฟิลเตอร์ ก็เปรียบเหมือนจุดซ่อนเร้น อันบอบบางของเรา ที่ต้องเสียดสีกับผ้าอนามัย เวลามีประจำเดือนนั่นเเหล่ะค่ะ ดีที่ได้ผิวหน้าเจนเทิล ทัช ของ  Laurier Super Gentle + มาช่วยไว้  เพราะขวันลองใส่แล้ว สบายมากกก ไม่ระคายเคือง และไม่แพ้เลยค่ะ

อีกอย่าง เค้ามีถึง 3 ขนาดให้เลือกนะคะ ทั้งแบบกลางวัน  22, 25  ซม. และ แบบกลางคืน 30 ซม. ที่ช่วยให้เรารู้สึกไม่อับชื้นตลอดวัน แถมช่วยลดคราบประจำเดือนตกค้างบนผิวได้มากกว่า 50 % สบายตัว ไม่เหนียวเหนอะหนะ ผ้าอนามัยรุ่นนี้ก็ไม่หนามาก ใส่กับกางเกงสวยๆได้สบ๊ายยยย

เวลาเดิน นั่ง วิ่ง ทำกิจกรรมอะไรก็ชิว เพราะมันลดการเสียดสีน้อยกว่า และลดการระคายเคือง ใส่แล้วสบาย อารมณ์ก็ดีตาม เพราะเราสบายตัวอะเนอะ ไม่เหวี่ยงใครเท่าเดิมแล้ว 5555555555ใครอยากลอง รีบบบไปด่วนๆเลยค่า มันดีกว่าจริงๆ ไม่เป็นผู้หญิงขี้แพ้แล้วน้าวันนี้ขวันก็ลาไปก่อน สวัสดีค่า