Pantone2016 : แต่งหน้าด้วยสีแห่งปี ละมุนโพดโพบักโมบักแตง

19 2

ฮัลโหลลลลวันนี้จ๋ามาแปะกระทู้แต่งหน้าหวานฉ่ำ ด้วยโทนสีพาสเทลฟรุ้งฟริ้ง และแน่นอนว่าพาสเทลที่มาแรงมากในปีนี้ มี 2 สี จาก pantone นั่นคืออออ

ซึ่งเป็นสองสีที่หวานโพดโพ ปกติจ๋าก็ทำฮาวทูบ่อยอยู่แล้ว เพราะไม่ถนัดรีวิวเลยยย ไหนๆจีบันก็ให้โจทย์มาแล้วก็ขอเอาบ้างละกัน ซึ่งอุปที่ใช้กับลุคนี้ก็มีดังนี้

• FASIO BB cream spf50 PA 4+ : ชอบมากกกก ใช้ได้ดีเลยสำหรับชีวิตประจำวัน กันแดดสูงมาก เท่ากันแดดบางตัวเลยทีเดียวค่ะ
  • Jordana complete cover foundation 2 in 1: ใช้แทนคอนซีลเลอร์ค่ะ
  • wet and wild coloricon : สี E7371 Poster Child
  • imagic 12 flash color : ดูปของ MUF 12 flash color ซื้อมาจากแพลตตินั่ม ราคาถูกกว่าเกือบ 90% จ๋าชอบเล่นเมคอัพสีๆนะคะ แต่เราก็ยังไม่โปร แต่งขำๆ ตัวนี้ก็พอละ
  • Maybelline eyebrow palette : ใช้สี light ค่ะ  
  • mistine super black eyeliner : แท่งที่สามแล้ว
  • wet and wild mega lip : สี just peachy
  • ขนตาปลอม Ayumi เบอร์ P21
  • odba ตาข่ายติดตาสองชั้น

F O U N D A T I O N__________________________________________________

ขั้นตอนของผิววันนี้ใช้ BB cream และรองพื้นอีกตัวเป็นคอนซีลเลอร์ สำหรับใต้ตาใช้สีสว่างกว่าผิวก็ฟาดที่หน้าแก้มเป็นไฮไลท์ด้วยเลยสวยๆ วันนี้จะเห็นได้ว่าไม่มีแป้ง ไม่ได้ต้องการความฉ่ำใดๆแต่ขอพูดตรงนี้เลยว่าลืมค่ะ ไปค่ะลงบีบีครีมกัน

1. ลง BB cream ให้ทั่วใบหน้าด้วยฟองน้ำ
  2. เพิ่มเลเยอร์บริเวณที่ต้องการปกปิดด้วยรองพื้น jordana ลงด้วยฟองน้ำเช่นกันค่ะ

E Y E B R O W S________________________________________

ในส่วนของคิ้ว จะติดสีชมพูนิดๆเพราะจ๋าทำสีผมมาโทนนี้ ใช้เยนเชียลไวโอเลตทำ(ยาม่วงป้ายปาก)งบประมาณทั้งสิ้น 20 บาท สระไปเรื่อยๆเริ่มเฟตออกเป็นชมพูเข้มๆ ก็สวยดีนะ และบอกเลยว่าติดทนกว่าสีย้อมผมสีม่วงค่ะ ติดทนมาก ไม่ว่าจะเป็นเสื้อ เล็บ ผ้าเช็ดผม

1. เขียนคิ้วด้วยฝุ่นสีกลางเว้นช่วงหัวคิ้วไว้
  2. ลงสีชมพูเข้มจากพาเลท wet and wild ที่หัวคิ้วค่ะ

E Y E S H A D O W     &    E Y E L A S H E S_______________________________________________________

ก็บอกไปแล้วว่าจะใช้สีพาสเทล ชมพู ม่วง ฟ้า ประมาณนี้ แต่งง่ายๆ ไม่ซับซ้อนค่ะ แค่ต้องมีเครื่องสำอางที่สะดีดสะดิ้งหน่อย เพิ่มกิมจิด้วยขนตาล่างสีฟ้า โฟกัสที่ดาวในภาพแล้วจะเห็นว่าลงสีตรงไหนบ้าง ง่ายมักๆ แต่ไม่ต้องคลิ๊กนะคะ ไม่มีเก็บไอเทม ไปเก็บที่หน้า Activities โน่น

1. คัดเบ้าด้วยสีชมพูเข้มแบบฝุ่นในพาเลทของ wet and wild
  2. ลงสีฟ้าจากพาเลท imagic ที่กลางตา สูงเลยชั้นพับตาขึ้นมาเล็กน้อยค่ะ
  3. ผสมสีน้ำเงินและชมพูจากพาเลท imagic 1:1 (ได้สีม่วง) ใช้สีม่วงแตะที่หางตา และดึงสีลงมาที่หางตาล่างด้วยค่ะ

• ติดตาข่ายตาสองชั้น ให้ชั้นตาชัดเจน(โฟกัสที่จุดสีเหลือบนภาพนะคะ ตามไปๆ)
  • กรีดอายไลน์เนอร์กดหางลง ไม่วิงหาง
  • ติดขนตาปลอม
  • สำหรับขนตาล่าง ใช้ขนตาปลอมอีกคู่ ตัดออกมา 1/3 ใช้สองชิ้นนะคะ เมื่อได้แล้วก็ระบายสีฟ้าจากพาเลท imagic ให้ทั่วขนตา แล้วนำมาติดที่หางตาล่างค่ะ

B L U S H_____________________________________________

ลงสีแก้มกันน จ๋าก็ใช้สีที่มีนี่แหละผสมกัน เพราะบลัชที่มีสีไม่ได้ดั่งใจ ลงสีให้สูง เทรนด์ปัดแก้มใต้ตาอ่ะ แต่ลุคนี้หนักกว่าใต้ตาหน่อย เพราะลากมาถึงหูค่ะ เลือดฝาดๆ

1. ผสมสีชมพูและส้ม 1:1 (ในภาพวงกลมล่างซ้าย)
  2. แตะลงบนแก้ม จากหางตาล่าง เฉียงชี้ไปที่หูค่ะ
  3. ใช้ฟองน้ำเบลนด์สี(ตั้งใจจะให้ลุคนี้แก้มดูสูงๆ)
  4. ใครจะเฉดจมูกก็ตามสบายเลย 

L I P S_____________________________________

ถ้าจะฟาดหนักๆก็กลัวแข่งกับตาค่ะ เลยขอเบรคลงนิดนึงด้วยสีพีชนู้ดๆ แตะสีชมพูที่กลางปาก อายแชโดวส์สีนี้มันมีชิมเมอร์ที่อธิบายสีไม่ได้ แตะกลางปากแล้ววาวๆก็เก๋ดี 

1. สำหรับปาก ทาลิปสติกให้ทั่วริมฝีปาก
  2. ซับสีออก
  3. ใช้สีชมพูอ่อนแบบฝุ่น(สีที่ใช้กับ brow bone)แต่ที่กลางริมฝีปาก

"before&after"- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

เสร็จแล้วววววว หวังว่าจะชอบกันนะคะ ขออภัยในเทคนิคที่ยังไม่ชำนาญทั้งเมคอัพและการถ่ายภาพ แต่จะพยายามพัฒนาเรื่อยๆค่า สำหรับกระทู้นี้ ลาแล้ว สวัสดีค่ะ

justjaa.

justjaa.

Areeya Deewised

FULL PROFILE