แต่งหน้าใสๆ ในวันเบาๆค่ะ แต่งได้ทุกวันค่ะ

10 5

วันนี้จะมา How to แต่งหน้าหวานๆ เบาๆค่ะ จะแต่งไปเรียน หรือไปเที่ยวก็ได้ต่ะ หรือจะแต่อยู่บ้านก็ได้ค่ะ 555

เริ่มกันที่  makeup base นะคะ

1.Laura Mercier Foundation Primer ตอนนี้หน้าแห้งรอกอยู่เลยเลือกเจ้าตัวนี้มาเพราจะใช้คู่กับ BB Cream จาก ETUDE.

2.Etude House Precious BB Cream Blooming Fit เพราะผิวแห้งอย่างรุนแรง เลยเลือกเจ้าตัวนี้มา แต่พี่ Etude ตัวนี้ขาด base/primer ไม่ได้ค่ะ ไม่งั้นไหล ละลายไปกับเหงื่อ ในเมืองไทย ควรเลือก base ดีๆ สำหรับเค้า

3.Mac Pro Long Wear Concealer NC15 เป็น concealer ที่ไม่แห้งมาก ปกปิดดีมาก ติดตทนทาน เลือกเค้ามาปิดฝ้า TIP ถ้าจะให้ concealer ปกปิดมากถึงมากที่สุด คือต้องรอให้แห้ง แล้วค่อยใช้แปรงแบนๆ อย่าง fluffy blending brush มากดๆให้มันเนียนไปกับผิวหน้า

4.Ben Nye Neutral Set Power เซ็ตทุกอย่าง ให้อยู่ทนเหงื่อ ทนมัน ในเมืองไทยเราค่ะ

5.Benefit Hoola เราเอามาปัดเป็น bronzer เพื่อให้หน้าเราดูมีมิติยิ่งขึ้น แต่แตะเบาๆนะคะ สีมันเข้มค่ะ

6.The Balm Instain Blush #Lace ชอบมากค่ะ สีนี้น่ารักมากมาย ปัดแล้วดูสดใสขึ้นทันตา ติดทนมากค่ะ แตะเบาๆอีกเช่นกัน ไม่งั้นเป็นแก้มลิงนะคะ

7.The Balm Mary-Lou Minizer ไฮไลปลายจมูก และดั้งจมูก ที่หน้าผาก แล้วก็โหนกแก้ม คางและเหนือริมฝีปากค่ะ

EYEBROWS

เริ่มที่คิ้วก่อนค่ะใช้ Naked 2#Black Out มาเขียนคิ้ว ชอบอ่ะ มันธรรมชาติมากๆเลยค่ะ เหมือนพ่อแม่ให้มา ติดทนทานมากค่ะไม่ต้องเซ็ทด้วย มาสคาร่าปัดคิ้วเลยค่ะ แนะนำสุดๆสำหรับสาวๆที่ไม่ชอบคิ้วหนาๆ

Eyes And Lip Makeup

1.Nars Pro-Prime Smudge Proof Eyeshadow Base เราเลือกมาเพราวันนี้จะใช้ Bobbie Browns gel liner เลยเอาเจ้า eyeshadow primer ตัวนี้มา ไม่มีอะไรไหลแน่นอน คือเราหนังตามันมาก ใช้อะไรก็แพนด้า nars ช่วยเราได้

2.ESTEE LAUDER PURE COLOR ENVY SCULPTING EYESHADOW PALETTE #PINK MINK สีสวยมากเลย แล้วก็ติดทนทั้งวัน 

1.เราลงสี #2 ทั้วเปลือกตาจนถึงเบ้าตา

2.ลงสี #3  ทับสีที่ #2 แต่เราทาไม่ถึงเบ้าตา ทาแค่ชั้นตาแรก

3.ลงสี #4 เริ่มที่หางตามาจนถึงสุดตาดำของเรา เราพยายามไล่ไปที่เบ้าเล็กน้อง

4.ลงสี #5 ที่หางตา เน้นบริเวณหางตาให้มากที่สุด พยายามเกลี่ยเข้ามาที่ลูกตาดำ เน้นสีบริเวณแนวขนตา จะทำให้ตาดูโตขึ้นค่ะ

5. ลง #1 มาทาที่หัวตา และกลางตา จะทำให้ตาดูโตขึ้นค่ะ

6.แต่งตาล่าง ใช้สี #1ที่หัวตา, ลง #3 จากหัวตามาถึงกลางตา, #4ที่เชื่อมสีระหว่างสีที่ 3 กับหางตา, ลง#5 ที่หางตาเชี่อมตาบนและล่าง 

5.Eyeliner -เราใช้ Bobbie Brown gel liner # Black ink แล้วเอาeyeshadow สีเข้มทาทับ เพื่อเซ็ทeyeliner ไม่ให้แพนด้า

6.ดัดขนตา ปัดขนตาด้วย The Balm There Real Mascara เราเป็นคนไม่ชอบปัด mascara เยอะๆ เพราะมันจะมีผง mascara เข้าตาเราแต่ there real ไม่ระคายเคืองตาเราเลย เราปัดแค่เบาๆ เพราะมันหนักตา 555

7.Lipstick-ESTEE LAUDER PURE COLOR ENVY SCULPTING LIPSTICK #ECCENTRIC สีสวย ติดทน เนื้อคล้ายๆ Tom Ford Lipstick เลย ชอบๆ

Finish look เหนื่อยยยในการพิม มันช่างยาวจริงๆ ขอบคุณที่เข้ามาแวะอ่านนะคะ  ตอนแต่งหน้าไม่เหนื่อยเท่าตอนพิมพ์ 555

BEAMFAVES

BEAMFAVES

รีวิวสกินแคร์ ผิวแห้ง อ่อนแอ แพ้ง่าย

FULL PROFILE