เปียก! แฉะ! พัง! โอ๊ยยไม่นะ ฝนมาอีกแล้ว สาวๆมาดูวิธีเลือกเครื่องสำอางกันฝน เพราะผู้หญิงต้องสตรอง!!...by Rindeza

21 11

ฤดูของการเปียกปอนมาเยือนอีกแล้วถึงแม้จะมาดับร้อนแต่ก็ เป็นฤดูที่สาวๆหวั่นใจ ทั้งหน้า ทั้งผม ทั้งเปลี่ยว ทั้งเหงา โดยเฉพาะสาวๆที่ต้องออกไปทำงานก็แต่งหน้ามาสวยๆขนาดนี้อยู่ๆฝนก็เทลงมา เงยหน้ามองกระจกโอยยนี่แพนด้ารึเปล่าเนี้ยย เพราะฉะนั้นเราต้องมาสวยสู้ฝนกันอย่าไปยอมค่ะ เรามาเลือกเครื่องสำอางแบบที่ใช้แล้วไม่เละไม่พังกัน แน่นอนว่าเมื่อพูดถึงหน้านี้ก็ต้องเปียกแฉะ  เพราะฉะนั้นเครื่องสำอางที่ใช้ต้องกันน้ำ !! เหล่า Waterproof  ทั้งหลาย

☁   ☂   ★    ☁   ☂   ★

1.กันแดด เริ่มต้นที่กันแดดถึงแม้จะเป็นหน้าฝนก็ใช่ว่าจะไม่ต้องทากันแดดนะคะ ต้องเลือกครีมกันแดดที่เป็นชนิดกันน้ำ กันเหงื่อ

เช่น

2.รองพื้น ควรเลือกแบบที่กันน้ำ ติดทนนาน แบบชนิดครีมค่ะ เพราะน้ำมันที่ผสมอยู่ในครีมจะไม่ทำให้รองพื้นหลุดเมื่อเจอฝน ง่ายๆคือน้ำมาสัมผัสกับน้ำมันก็ไม่สามารถรวมตัวกันได้จ้า

เช่น

3.แป้ง  เลือกสูตรที่ควบคุมความมัน มีความติด และ กันน้ำ ให้กับผิวหน้า ต้องระวังอย่าโบ๊ะหนาเอาที่พอเหมาะค่ะ เดี๋ยวจะกลายเป็นชะนีหน้าขาวไปอีกกเช่น 

4. Brush on  ฝนตกแบบนี้แน่นอนว่าบรัชออนชนิดแป้งจะหลุดง่ายกว่าปกติ  ควรเลือกบรัชออนประเภทครีมมากกว่าในหน้านี้นะจ้ะ แต่ว่าถ้าสาวๆไม่มีบรัชแบบครีมเลยจะทำยังไงดีน้า เราสามารถใช้ลิปสติกทีมีเอานิ้วแตะๆที่ลิปแล้ว ใช้นิ้วเกลี่ยๆ วิธีนี้ก็เลิศไม่แพ้กับบรัชครีมเลยแหละ ถ้าอยากให้ทนมากขึ้นก็ใช้แบบฝุ่นปัดเบาๆระเรื่อๆ อย่าปาดปื้ดเป็นตูดลิงนะเธออ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือนเช่น 

5. Eyeshadow แต่งหน้าในหน้าฝนนี้จะเน้นไปที่ประเภทแบบครีมเพราะ สีชนิดครีมจะติดทนกว่าชนิดฝุ่น เมื่อลงแบบครีมเสร็จแล้วใช้อายแชโดว์แบบฝุ่นลงทับอีกที รับรองติดทนยาวนานไม่ไหลแน่นอน

เช่น

6. Eyeliner เลือกอายไลเนอร์ที่ติดแน่น ติดทน ติดนาน แบบ Waterproof   เช่น

7. Lipstick ในปีนี้เทรนด์ลิปสติกสุดปังกำลังมานั่นคือ  “แมตต์ ลิควิด ลิปสติก”  หรือลิปจิ้มจุ่มนั่นเอง เนื้อของลิปเหลวจะเปลี่ยนเป็นเนื้อแมตต์เวลาแห้ง สาวๆทุกคนต้องไม่พลาดที่จะหยิบนางขึ้นมาใช้ในหน้านี้แน่นอน ที่สำคัญต้องเลือกที่ติดทนไม่เป็นคราบและอย่าลืมทาลิปมันบำรุงปากกันด้วยนะจ้ะสาวๆเช่น

8. Eyebrow มาต่อกันที่มงของหน้า สาวๆหลายคนขาดไม่ได้ ถ้าไม่เขียนนี่ป่วยรึเปล่าอะแกร แนะนำให้ใช้เป็นแบบดินสอ หรือแบบเจล แต่การเขียนแบบเจลต้องระวังกันหน่อยนะคะ เดี๋ยวจะกลายเป็นสาหร่ายหรือปลิงอยู่บนหน้า ต้องเบามือที่สุด

เช่น

9. Shading ชะนีสมัยนี้รู้วิธีหลบหลีกความอวบของหน้าด้วยการเฉดดิ้ง แต่ก็ต้องเลือกชนิดครีมที่ติดทนไม่ไหลไม่เยิ้มนะ ไม่ใช่โดนฝนแล้วละลายกลายเป็นโกโก้ครั้ชอะไรอย่างงี้ ถ้าจะให้ติดทนก็ต้องใช้แบบฝุ่นหรือบรอนเซอร์ทับอีกทีค้าเช่น 

10. Mascara ส่วนที่สำคัญสุดๆของการแต่งหน้าฤดูนี้คือมาสคาร่าเลยจ้า ต้องพิถีพิถันกับเลือกดีๆ มิเช่นนั้นคุณจะกลางเป็นคุณแม่หมีแพนด้า ใครๆเห็นก็เหลียวแน่ๆ เลือกใช้ชนิดกันน้ำหรือที่เรียกว่า Waterproof  Mascara เพราะมีคุณสมบัติกันน้ำได้ดีนั่นเอง  ควรทดลองใช้ให้แน่ใจจริงๆว่ามันไม่เยิ้มแน่นอน บางแบรนด์เคลมว่า Waterproof  แต่ไหลเยิ้มก็มีน้าเช่น

เอาล่ะค่ะหมดไปกับการเลือกเครื่องสำอางแล้ว แต่ไม่ใช่ว่าเอาทุกอย่างโบกลงบนหน้านะคะ เอาที่พอเหมาะดีกว่าค่ะ อย่าให้แน่นจนเกินไป และขอเตือนสาวๆไม่ใช่ว่าใช้ตามนี้แล้วจะสบายเดินตากฝนยังไงฉันก็สวยแต่ดั้นเผลอเอามือลูบหน้า หรือเช็ดหน้า บอกเลยว่าพังแน่ๆจ้า ควรใช้ทิชชูซับเป็นจุดๆไป และสิ่งที่รินได้กล่าวไปนั้นเนื่องจากรินเป็นคนหน้ามัน บางสิ่งก็ขึ้นอยู่กับผิวหน้าของแต่ละคนนะค้า บางคนบอกดีแต่ไม่ใช่สำหรับเราอะไรแบบนี้ อย่าลืมเอาใจใส่ในการล้างเครื่องสำอางเป็นพิเศษนะคะ เพราะเครื่องสำอางกันน้ำจะล้างยากกมาก  ถ้างานนี้ล้างไม่สะอาดล่ะก็สิ่งที่เราเกลียดมันนักหนามาเยือนแน่นอนปีศาจสิว  ที่สำคัญสวยแล้วก็อย่าลืมดูแลรักษาสุขภาพ พกร่มติดตัวออกจากบ้านทุกครั้งนะค้า ซียูเน็กซ์ทามมมบ๊ายยย 

☁   ☂   ★    ☁   ☂   ★

Rindeza

Rindeza

สวัสดีค่ะ สาวๆจีบัน ชื่อ นัสรีน หรือ ริน นะคะ
เป็นคนรักสวยรักงามตั้งแต่เด็กๆ แต่เริ่มจริงจังหัดแต่งหน้าก็ตอน ปี 2 นั่งดูเหล่าบรรดาบิ้วตี้บล็อคเกอร์ทำ howto ก็หัดไปเรื่อยๆ เริ่มสนุกและสะสมเครื่องสำอางค์ จนหลงไหลกับการ MAKEUP เพราะคิดว่าเสริมสร้างบุคคลิก เสริมความมั่นใจ
มันเหมือนกับมีเวทย์มนต์บางอย่างที่เสกให้เปลี่ยนคนได้ และฝากเพื่อนๆเข้าชมเพจและกดไลค์กดแชร์ หรือเข้าชมที่เว็ปไซต์ส่วนตัวได้เลยค่า

FULL PROFILE