กู้หน้าพัง!! ฉบับนักศึกษา ราคาประหยัดสำหรับผิวแพ้ง่ายมากก

31 12

สวัสดีค่ะทุกคน นี่ถือเป็นกระทู้แรกของเราเลย    ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า เราเป็นคนที่มีปัญหาผิวหน้าเยอะมาก!!          ไม่ว่าจะเป็น หน้ามัน เป็นสิว มีรอยแผลเป็นจากสิว แถมผิวยังแพ้ง่ายสุดๆๆๆ                                 ใช้อะไรก็ลำบาก TT^TTเราเริ่มเป็นสิวตั้งแต่ป.6 อ่ะ ละลองใช้อะไรไปเรื่อยมาก จนมาถึงตอนนี้ จะขึ้นปี 2 แล้วจ้าาาาา

กว่าจะหาอะไรที่ใช้ได้จะหน้าดีขึ้น คิดดูว่าเราหน้าพังมากี่ปี มีความพีค5555555

แต่เนื่องจากลองผิดลองถูกอยู่นาน ใช้นู่นผสมนี่ อ่านจากที่เขารีวิวมาบ้าง ก็เลยค้นพบสิ่งที่เข้ากับตัวเราที่สุด เราใช้แล้วเรารู้สึกว่า เออมันโอเคอ่ะ ใช้ละหน้าดีขึ้นมากจริงๆจนคนอื่นทักเลยราก็เลยอยากมาแชร์ต่อ จริงๆเราต้องเริ่มจากการรู้ก่อนว่าสภาพหน้าเราเป็นยังไง? แพ้อะไรมั้ย? แล้วก็ค่อยหาผลิตภัณฑ์ที่เข้ากับตัวเรา ส่วนตัวเราเป็นคนผิวแพ้ง่ายมากกก แล้วก็มีสิวอุดตันด้วย เราก็เลยต้องทำหลายขั้นตอน จนแม่บ่นๆว่าจะอะไรกะหนังหน้านักหนา55555555

แอ่นแอ้นนน นี่ก็คือของที่เราใช้เองทั้งหมด มีตั้งแต่ราคาหลัก 10 จนถึงหลายร้อยเราจะแบ่งเป็น 3 หมวด คือ

1. ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดผิวหน้า

2. ผลิตภัณฑ์บำรุงผิวหน้า

3. มาร์กหน้า

พร้อมแล้วเรามาเริ่มกันเล้ยยย!!

มาเริ่มที่ตัวแรก ตัวนี้เป็นคลีนซิ่งแบบน้ำCleansing เป็นสิ่งจำเป็นมากนะคะทุกคนนน! เราผ่านมรสุมอะไรไม่รู้มาทั้งวัน แค่ล้างหน้าอย่างเดียวมันไม่หมดค่ะ อยู่บ้านเฉยๆ บางวันไม่ได้ทาอะไรลองเช็ดตอนเย็นยังดำเลยค่ะคุณดังนั้น เช็ดวนไปค่ะ!5555      เราใช้เช็ดทำความสะอาดผิวหน้าก่อนล้างหน้า เป็นตัวที่อ่อนโยนมากๆสำหรับเราเลย   เพราะไม่มีแอลกอฮอล์ ไม่มีพาราเบน มีกลิ่นหอมอ่อนๆ เราใช้มาหลายขวดแล้ว ไม่แพ้เลย                        มันช่วยเรื่องสิวอุดตันอะไรพวกนี้ได้ดีมากเลยนะคลีนซิ่งเนี่ยขอบอกกก

ราคาอาจจะแพงไปนิดหน่อย แต่เราบอกเลยว่าคุ้ม! ขวดหนึ่งเราใช้ได้ประมาณ 3-4 เดือน ขนาดเราใช้ทุกวันนะ มันดีจริงๆๆ

ตัวนี้เป็นเจลล้างหน้าที่ปลื้มมากกกกกกกก

คือเราน่าจะเจอกันเร็วกว่านี้ซักสามสี่ปี ใช้แล้วหน้าสะอาด สิวก็ค่อยๆยุบนะ                                      ไม่มีปัญหาแพ้หรือสิวเห่อเลยกลิ่นก็หอมอ่อนๆ ตามสไตล์แบรนด์เขาแหละเน้าะ หลอดนึงก็ใช้คุ้มนะ อยู่ได้ 2-3 เดือนเลย

โทนเนอร์ ใครคิดว่าไม่จำเป็น?เมื่อก่อนเราเคยคิดนะว่าเราล้างหน้าสะอาดแล้ว คือเช็ดคลีนซิ่งแล้วนะ ล้างหน้าแล้วนะมันก็ต้องสะอาดดิ ที่ไหนได้..พอได้ลองเอาโทนเนอร์มาเช็ดอีกทีถึงรู้ว่าเฮ้ยย! มันยังมีคราบสิ่งสกปรกอยู่เลยอ่ะนี่ขนาดเราคิดว่ามันสะอาดแล้วนะ โทนเนอร์ที่ดีจะช่วยเรื่องสิวอุดตันได้ดีเลยล่ะแล้วสูตรที่ไม่มีแอลกอฮอล์ก็จะไม่ทำร้ายผิวเราด้วยตัวนี้เป็นโทนเนอร์ตัวแรกที่เราลองใช้เลย แล้วเรารู้สึกว่ามันดีมากมันมีความอ่อนโยน แล้วก็มีกลิ่นหอมอ่อนๆ ใช้แค่วันละ 5 หยด ก็เยอะแล้วสำคัญมากๆเลยคือเราใช้แล้วไม่แพ้ แฮปปปปปี้ค่ะ!

จบกันไปแล้วเน้าะ สำหรับหมวดแรก สิ่งสำคัญคือเราต้องรู้ว่าสภาพผิวเราเป็นแบบไหน ใช้อะไรแพ้ไม่แพ้   ส่วนตัวเราเป็นคนผิวแพ้ง่าย เราเลยไม่ใช้อะไรที่มีแอลกอฮอล์ผสมเลย นอกจากยาแต้มสิว                    แล้วเราก็คิดว่าใช้แบบไม่มีแอลกอฮอล์น่าจะอ่อนโยนแล้วก็ดีกว่าแล้วทริคอีกอย่างของเราคือ การทำความสะอาดผิวหน้าทุกอย่างเราจะทำความสะอาดตามแนวโพรงขนค่ะสามารถไปหาดูคลิปการทำความสะอาดตามแนวโพรงขนนี้ในยูทูปได้นะคะมันช่วยเรื่องสิวอุดตันแล้วก็ทำให้หน้าสะอาดหมดจดด้วยล่ะะ

มาสู่หมวดที่สองกันนนนตัวแรกนี้เป็น เจลที่ช่วยเรื่องรอยดำรอยแดงจากสิวได้ดีมากกกกกกกกราคาอาจจะสูงนิดหน่อย แต่อยากให้ลองลงทุนกับมันดู      มันคุ้มค่านา หลอดนึงอยู่ได้นานเหมือนกัน เพราะใช้ไม่เยอะมาก นิดเดียวก็ทั่วบริเวณที่เป็นแล้ว

เราเห็นใครซักคนเอามารีวิวนี่แหละ ก็เลยลองซื้อมาใช้ตามซึ่งปรากฎว่ามันโอเค โคตรเวิร์คคค! ต้องขอบคุณพี่คนนั้นมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะเราโชคดีที่ซื้อตอนมัน 1 แถม 1 พอดีเนื่องจากเราชอบเป็นสิวที่ข้างแก้ม แล้วมือก็อยู่ไม่สุขอ่ะชอบเกาๆๆ ก็เลยเป็นรอยเต็มเลยย -.-   เราใช้ทุกวันเลย เช้ากับก่อนนอน เป็นตัวที่ทาก่อนทาตัวอื่น เป็นตัวที่หอมอ่อนๆอีกเหมือนกัน ซึมค่อนข้างเร็วเลย  หาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไป เราแอบเห็น 7-11 ก็เอามาขายละนะ แต่ราคาแอบสูงกว่าร้านขายยาอยู่

ใช้ประมาณอาทิตย์นึงก็เริ่มเห็นผลว่ารอยจางลงแล้วล่ะอิอิ

ตัวนี้อาจเรียกได้ว่าเป็นครีมกันตายของใครหลายคน รวมถึงเราด้วย555555เป็นครีมที่ช่วยเรื่อง ริ้วรอย รอยดำรอยแดง รอยแผลเป็นเราว่ามันช่วยเรื่องรอยอะไรพวกนี้ได้ดีนะ เราใช้มาสองหลอดแล้ว คือมันทาได้ทั้งตัวอ่ะเอาจริงๆ555มีความอ่อนโยนแล้วก็กลิ่นหอมอ่อนๆตามไสตล์สมูทอีเหมือนเดิม ไม่มีแอลกอฮอล์ แล้วเราก็ใช้แล้วไม่แพ้ด้วย ใช้ทั้งเช้าทั้งเย็น ทาหลังจากทา scagel แล้วอาจจะมีข้อเสียตรงที่มันมี ความเหนอะค่อนข้างมาก ใครหน้ามันมากก็ทาก่อนนอนเฉยๆก็ได้น้า

ผู้หญิงกับแดด เป็นของไม่ถูกกันแล้วแดดนี่ก็ยังเป็นส่วนนึงที่ทำให้เราเป็นสิวด้วย!ฉะนั้นเราต้องทากันแดดทุกวัน ไม่ว่าจะออกแดดหรือไม่ก็ตามแค่อยู่บ้านเฉยๆก็ต้องทาน้าาบานาน่าโบ๊ทตัวนี้ เป็นตัวสำหรับหน้าโดยเฉพาะมีกลิ่นหอมอ่อนๆ ไม่เหนอะหนะเท่าตัวสีส้ม จะบางเบากว่าแล้วก็ที่สำคัญ มันใช้ได้นานมากกกกกก***ที่สำคัญ*** วัตสัน sale แล้วก็ 1 แถม 1 บ่อยมากก!!หลอดนี้เราใช้ว่าจะปีหนึ่งแล้ว คือนานมากจริงๆนะ55555  

ตัวนี้เป็นยาแต้มสิวเป็นของชิ้นเดียวของเราที่มีแอลกอฮอล์5555ทาตอนที่บีบหัวมันออกแล้วนะ แสบๆนิดนึงแต่คืนเดียวยุบเลยยหาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไปจ้า

มาว่ากันด้วยเรื่องของมาร์กกันบ้างงงจริงๆมาร์กที่เราใช้มีทั้งหมด 4 ตัวค่ะแต่ที่เอามาลง 2 ตัวเพราะอีก 2 ตัวที่เหลือเป็นมาร์กแผ่นที่พึ่งใช้ไปยังไม่ได้ไปซื้อเพิ่มเลย แหะๆ

ตัวแรกนี้เป็นลูกรักตัวใหม่เลยย"The Bakery Born To Be Baby Overnight Sleeping Face Mask"เป็นมาร์ก overnight ของ Beauty Buffet ค่ะเค้าเคลมว่าแบ๊วใสชั่วข้ามคืน ช่วยเรื่องจุดด่างดำตอนแรกเราก็คิดว่าเวอร์นะแต่พอมาใช้จริง เหยแกมันเริ่ดจริงๆๆๆมันไม่ใช่ว่าใช้ละหน้าแบบสวยใสแบ๊วปิ๊งขนาดนั้นนะ แต่มาร์กข้ามขืนแล้วอีกวันมาคือหน้าเราดีขึ้นอ่ะมันดูใสขึ้น สิวผดเล็กๆก็ยุบหายไปเกือบหมดเลยเป็นมาร์กที่ไม่มีแอลกอฮอล์ มีกลิ่นหอมแบบแป้งเด็ก ไม่มีสีด้วย เราใช้มาสามสี่ครั้งคือโอเคมากไม่แพ้ไม่คันเลยเราว่ามันเป็นมาร์กที่เหมาะกับคนที่อยากพักหน้า อยากบำรุงแบบอ่อนโยนกระปุกหนึ่งก็ให้มาเยอะนะ ดูจะใช้ได้นานเลยยย

มาร์กตัวนี้ก็คงเห็นโฆษณากันมาเยอะแล้วอย่างที่บอกว่าเราเป็นมีปัญหาเรื่องรอยสิวมากก เราวอแวเรื่องนี้มากเลยจริงๆ5555เราก็เลยลองซื้อมาลองดู วิธีใช้เค้าบอกให้มาร์กไปเลยแต่เรามาร์กประมาณ 20 นาทีแล้วล้างออก เพราะเคยมาร์กทิ้งไว้ข้ามคืนละมันรู้สึกเหนอะหนะ -.-ปลื้มตรงที่ไม่มีแอลกอฮอล์ แล้วก็หอมอ่อนๆ ใช้แล้วหน้าดูนุ่มขึ้น แล้วช่วยเรื่องรอยได้ดีทีเดียวเอาแช่ตู้เย็นไว้ เวลามาร์กละมันเย็นๆสะใจดี5555

ตัวนี้เป็นอีกตัวที่เราใช้ ซึ่งมันดีสมคำร่ำลือจริงๆเราใช้แค่สองสามครั้งแล้วรู้เลยว่ามันช่วยเรื่องรอยจริงๆนะ เรามาร์กไว้ 20 นาทีแล้วก็ล้างออก เพราะเราเป็นคนที่มาร์กแบบแผ่นทิ้งไว้แล้วสิวจะขึ้นไม่รู้เป็นไร555แต่ตัวนี้เราใช้แล้วไม่แพ้นะ สิวไม่เห่อเลยซื้อที่วัตสัน ชิ้นละ 69 บาท ต้องดูสาขาดีๆ เพราะบางสาขาก็ของเกลี้ยงเลยฉะนั้นเวลาเจอก็จะซื้อมาตุนให้มากที่สุดเท่าที่เงินในกระเป๋าจะเอื้ออำนวย555

ตัวนี้ก็เป็นมาร์กที่ดีสำหรับเราอีกตัวเลยสำหรับเราใช้แล้วพวกผดผื่นจะหาย หน้าจะดูเนียนใสขึ้นชิ้นละ 69 บาทที่วัตสันเหมือนกันวันดีคืดีนางก็ชอบเซลล์5555

เนื่องจากเราเป็นคนผิวแพ้ง่าย เราเลยไม่แต่งหน้าเลยเพราะเราแพ้เครื่องสำอางค์ แต่เราก็ยังใช้แป้งพัพ ยังเขียนคิ้วแล้วก็ปัดแก้มเป็นบางครั้งนะ5555แป้งพัพที่เราใช้แล้วเรารู็สึกว่ามันดี มันโอเคกับเรา ไม่ทำให้เราแพ้ ไม่ทำให้เป็นสิวอุดตันเพิ่มขึ้นก็คือแป้งตัวนี้เลย มันเป็นแป้งฝุ่นอัดแข็ง เป็น Press Powder ที่ไม่ผสมรองพื้นเราว่ามันปกปิดแบบเบาๆดี แล้วเราก็ชอบของของแบรนด์นี้นะเพราะส่วนใหญ่เราใช้แล้วไม่แพ้เลย :)

จบแล้วสำหรับการรีวิวของเรา **^^**จริงๆแล้วก็อย่างที่บอกว่าการเลือกผลิตภัณฑ์มันต้องเข้ากับสภาพผิวหน้าของตัวเองใช้ไม่ถูกหน้าก็พัง ใช้ถูกหน้าก็ปังผลิตภัณฑ์ทุกอย่างที่เราเอามารีวิว เรารู้สึกว่ามันดีกับเรา แล้วเราก็อยากเอามาแบ่งปันนอกจากจะใช้ผลิตภัณฑ์ให้ถูกสภาพผิวแล้วเราก็ต้องมีวินัยในตัวเองด้วยย อย่าขี้เกียจกับเรื่องความสวยน้าอย่าลืมดื่มน้ำเยอะๆ แล้วก็กินอาหารให้ครบ 5 หมู่ แล้วก็ออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอด้วยยเราหน้าพังมาเกือบ10 ปียังดีขึ้นได้ ถึงแม้จะยังไม่ 100% สิวที่เคยมีหายหมดแล้ว หน้าเนียน แต่ก็ยังมีรอยสิวที่ต้องรักษาอยู่บ้าง เราก็จะไฝว้ต่อไปค่ะ5555ขอบคุณทุกคนที่อ่านรีวิวของเรามาจนจบน้าขอให้ทุกคนสวยวันสวยคืนค่าา ^_____^

fernped38

fernped38

FULL PROFILE