HOW TO แต่งหน้าไปโรงเรียนเหมือนไม่แต่งหน้า!

16 5

สวัสดีค่า จิงโจ้นะคะ วันนี้เอาใจน้องๆวัยเรียนที่ก็อยากหน้าใส ดูมีออร่าแบบธรรมชาติไปโรงเรียน พูดง่ายๆคือ "หนูก็อยากดูดีไปโรงเรียนบ้างไรบ้าง" "ก็อยากหน้าพร้อมตลอดเวลาเผื่อวันนี้ได้เดินผ่านพี่คนนั้น อิอิ" หายห่วงได้เลย วันนี้จิงโจ้มาพร้อมกับ HOW TO แบบ Makeup No Makeup สำหรับไปโรงเรียนมาฝากกันแล้วจ้า

สำหรับใครที่ชอบดูเป็นวิดีโอมากกว่าก็เข้าไปดูกันได้ที่ channel Jingjokanga ด้านล่างนี้เลยนะจ๊ะ ส่วนใครที่ชอบอ่านมากกว่าหรือตอนนี้อยู่ข้างนอก เน็ตไม่ค่อยดี ก็เลื่อนตามโจ้ลงมาเลยค่า ☺

สิ่งที่โจ้ใช้สำหรับลุคนี้มีดังนี้ค่า

เริ่มแรกนะคะ โจ้จะลงครีมกันแดดก่อนเลยค่ะ ครีมกันแดดสำคัญมากๆนะคะ เพราะแดดไม่ได้ทำให้ผิวเราคล้ำอย่างเดียว แต่ยังทำให้เกิดริ้วรอยเหี่ยวย่นและโครงสร้างผิวถูกทำลายอีกด้วย หน้าจะแก่ก่อนวัยนั่นเอง เพราะฉะนั้นวัยเรียนแบบหนูๆตอนนี้ รีบป้องกันไว้ก่อนเลยน้า กันไว้ดีกว่าแก้แน่นอน 

ต่อไปโจ้ก็จะลง primer นะคะ ถึงแม้ว่าเราจะไม่ได้แต่งหนา แต่เราคงไม่มีเวลามาเติมแป้งซับหน้าทุกๆ2คาบหรอกเนอะ ถ้าเป็นอย่างนั้นเพื่อนอาจหมั่นไส้ได้55555 primer ก็จะทำให้เครื่องสำอางค์ติดทนนาน ไม่ลอกระหว่างวัน รวมถึงยังช่วยปรับให้ผิวหน้าเรียบเนียน ทำให้ลงรองพื้นไม่ต้องหนามาก หน้าก็เรียบเนียนแล้ว ได้ลุคแบบธรรมชาติใสๆค่ะ

โจ้เริ่มทาที่จมูกก่อนเลยค่ะ เพราะเป็นส่วนที่รูขุนกว้าง และ มันง่ายที่สุด แล้วก็ทาส่วนอื่นทั่วทั้งใบหน้าค่ะ

จากนั้นก็มาลง  CC Cream ต่อเลยค่ะ ที่เลือกเป็น CC Cream ไม่เลือก BB หรือ รองพื้นนั้นเป็นเพราะว่ามันจะหนาไปและดูรู้ว่าแต่งหน้ามานะคะ เพราะลุคนี้เราไม่ต้องการให้อาจารย์รู้ว่าเราแต่งหน้ามานะ ซึ่งโจ้จะใช้เจ้า Sugao CC Cream นี้เลยจ๊ะ 

ตัวนี้โจ้ซื้อมาจาก drug store ที่ญี่ปุ่นนะคะ ชอบมากกกกก *0* เนื้อเป็นสีครีม คล้ายๆมูส และที่ชอบมากๆคือมีshimmerเป็นประกาย ที่ช่วยกระจายแสงบนใบหน้า ทาไม่ต้องหนา หน้าจะดูสว่างเปล่งประกายมีออร่าค่ะ ทาแล้วจะเป็น powdery finish นะคะ 

ไหนใครชอบซุ่มคะ? ถ้าจะแอบซุ่มแนะนำให้ใช้ eye brightener นะจ๊ะไม่งั้นเดี๋ยวเพื่อนจับได้ โจ้ใช้เป็นของ Tony Moly น้องแพนด้าคนนี้นะจ๊ะ เนื้อเป็นสีขาว ช่วยให้ใต้ตาสว่างขึ้นอย่างเป็นธรรมชาติ 

ส่วนในการปกปิดรอยสิว โจ้จะใช้  BB Cream แทน Concealer นะคะ เพราะถ้าใช้ Concealer มันจะดูหนาไปนะ  

ทาบางๆพอนะจ๊ะ เน้นนะทาบางๆ มันก็จะยังเห็นรอยอยู่บ้าง มนทำให้แค่จางลง การที่เราเผยให้เห็นรอยบ้างนิดๆหน่อยๆมันก็ดูเป็นธรรมชาติดีนะคะ ^^

จากนั้นเราก็จะมาทำแก้มอันซีดผาดของเราให้กลายเป็นแก้มของสาววัยแรกแย้มที่มีสีอมชมพูระเรื่อจากการเขินอาย (นี่พรรณนาโวหารรึเปล่า 555) โจ้ใช้เป็น cream blush นะคะ 

ที่ใช้เป็น cream blush ก็เพราะว่า มันจะดุเป็นธรรมชาติมากกว่า เราสามารถที่จะเกลี่ยให้มันเนียนเป็นเนื้อเดียวไปกับผิวได้ ที่สำคัญสีจะไม่เข้มเกินไปและติดนานเป็นธรรมชาติอีกด้วยค่ะ

จากนั้นก็จะมาทาแป้งกันเลย โจ้เลือก innisfree no-sebum mineral powder ก้เพราะว่ามันมีเนื้อที่ละเอียดมากๆ และเป็นสีขาวด้วยไม่ใช่สีครีม จึงทำให้ผิวเราดูเหมือนไม่แต่งหน้านั่นเองค่า 

เห็นตัวแป้งบนหน้าโจ้มั้ยคะ เนื้อแป้งเป็นสีขาวคล้ายแป้งเด็ก แต่เนื้อละเอียดและเบากว่ามากค่ะ แอบคล้าย finishing powder ค่ะ เพราะฉะนั้นพอใช้แล้วจึงดูเป็นธรรมชาติมากๆ เหมือนไม่ได้แต่งหน้านั่นเองค่ะ

มาในส่วนของคิ้วกันต่อเลยเน้อ โจ้ใช้ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่นนะคะ เพราะที่เขียนคิ้วแบบฝุ่นเนี่ยจะทำให้คิ้วเราดูฟุ้งๆ ไม่เป็นเส้นจนเกินไป ดูเป็นธรรมชาติค่ะ

แนะนำว่าอย่าต่อหางคิ้วออกไปเยอะนะคะ เพราะว่าเหตุผลเดิมๆ มันจะดูไม่ธรรมชาตินั่นเอง เราต่อหางคิ้วออกไปแค่นิดเดียวเท่านั้น อีกอย่างคือเวลาอยู่ที่โรงเรียนวันไหนมีชั่วโมงพละ เหงื่ออก มือเราก็ปาดเหงื่อไปทั่ว คิ้วอาจจะแหว่งระหว่างวันได้ถ้าเราต่อหางคิ้วเยอะ เลยอยากจะแค่เติมช่องว่างระหว่างขนคิ้วกับต่อหางนิดหน่อยเท่านั้นพอค่ะ

ไม่แนะนำให้เขียน eye liner ไปโรงเรียนนะจ๊ะ แต่ถ้าใครที่ "เห้ยพี่โจ้ หนูอยากตาดูกลมโตขึ้นมาหน่อยไปโรงเรียนอ่ะ" โจ้แนะนำเป็น ดินสอเขียนคิ้วแทนนะคะ 

เพราะถ้าเราใช้ดินสอเขียนคิ้ว เราจะได้สีน้ำตาลกึ่งดำเน้นขอบตาอย่างเป็นธรรมชาติ และที่สำคัญ ถ้าเราเผลอขยี้ตา หรือ เหงื่อออก ดินสอเขียนคิ้วมันจะไม่ทำให้ตาเราแพนด้า หรือ smudge เลอะออกมานั่นเองค่ะ ถ้าไม่ติดอยู่ที่ขอบตา มันก็จะหลุดออกไปโดยไม่ทิ้งร่องรอยให้โคนันตามสืบเจอได้เลยค่ะ

ส่วนขนตาโจ้จะข้ามมาสคาร่าไปเลยนะคะ เพราะโอกาสที่จะเลอะใต้ตาระหว่างวันมีสูงมาก ที่สำคัญ มันจะชัดมากค่ะว่า หนูแต่งหน้ามาโรงเรียน! โจ้เลยจะแค่ดัดขนตาอย่างเดียวพอนะคะ เพราะว่า

ดูสิคะ นี่แค่ดัดขนตานะ เด้งถึงกระดานดำหน้าห้องแล้ว ใช้มาสคาร่าอีกนี่จะเยอะไปนะจ๊ะ แต่ถ้าใครมีมาสคาร่าแบบใสก็ใช้ได้อยู่นะคะ เพราะไม่มีสีแต่แค่ล๊อคให้ขนตาอยู่ทรง

สุดท้ายแล้วมาต่อกันที่ลิปเลยจ๊ะ โจ้จะใช้เป็น ลิปบำรุงแบบมีสีนะคะ เพราะมันจะให้สีที่เป็นธรรมชาติ เบาๆ  

สีนี้จะเพิ่มความชมพูให้กับปากเราพร้อมทั้งมอบความชุ่มชื่นให้กับปากของเรา อย่างเป็นธรรมชาติค่ะ

*(ในส่วนของลิปบำรุงแบบมีสี โจ้มีแนะนำอยู่หลายตัวเลยนะคะ รายละเอียด ความแตกต่างพร้อม swatch ของแต่ละตัวอยู่ในคลิปยูทูปด้านบนนะจ๊ะ ถ้าอยากรู้ลองเข้าไปดูกันน้า เลื่อนไปท้ายๆจ๊ะ)

ทาแค่ baby lips ก็เสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ แต่สังเกตว่าน้องๆหลายคนจะชอบ tint กันมาก ทาไปโรงเรียนได้นะคะ แต่เราควรเลือก tint ที่ให้สีเป็นธรรมชาติ ไม่เข้มไม่แดงจนเกินไปนะ  ที่โจ้เลือกใช้ของ benefit เพราะมันให้สีที่อ่อน แดงระเรื่ออย่างเป็นธรรมชาตินั่นเอง

ทาโดยการแต้ม tint ลงไปบริเวณกลางปาก 2-3 จุด แล้วก็เม้มปาก เท่านี้ก็ได้ปากแบบข้างในเข้มข้างนอกอ่อนแบบธรรมชาติสุดๆแล้วค่า 

เท่านี้เด็กวัยเรียนอย่างเราๆ(หรออ?) ก็หน้าสวยใสพร้อมเดินเข้าประตูโรงเรียนอย่างมั่นใจแล้วค่า

แต่งอะไรก็ตามที่ถูกกาลเทศะ และ เหมาะสมกับวัย นั่นคือ "เรา" ในแบบที่น่ารักที่สุดแล้วค่ะ ^_^

JingjoKanga

JingjoKanga

FULL PROFILE