HOWTO+REVIEW: Easy Korean Style Makeup + Etude Play 101(PONY MAKEUP MEETING)

13 6

อันยองค่ะะทุกคนนนนน

55555555555555555555 บิ๊วคนเดิมเพิ่มเติมคือความติ่งค่ะ

ฮร้อยๆๆๆ อยากจะมาสกรีมดังๆ เพราะว่าได้เป็นผู้โชคดีได้ไปงาน fan meeting กับ PONY MAKEUP นั่นเอง!!!

บิ๊วก็ได้ลายเซ็นโพนี่มาแล้วก็ได้เซลฟี่กับโพนี่ด้วยยยยยยย (ฮือดีใจมาก)

แล้วทีนี้บิ๊วก็ได้ของขวัญเป็นเครื่องสำอางจาก Etude House Thailand มาเซ็ทเล็กๆเซ็ทนึงค่ะ

เลยตั้งใจจะเอามารีวิว+สวอทช์ให้เพื่อนๆดูกัน แล้วก็เอามา create look เป็น Easy Korean Style ค่ะ แต่งได้ง่ายๆ ใช้อุปกรณ์ไม่เยอะ

ก่อนอื่นมาดูรีวิวกันก่อนค่ะ..

บิ๊วได้มาเป็นกล่องน่ารักๆแบบนี้ค่ะ

แกะดูข้างในกันค่ะ 

ในกล่องจิ๋วๆนี้ก็จะประกอบไปด้วย..

- ETUDE HOUSE PLAY 101 STICK FOUNDATION #03 Beige

- ETUDE HOUSE PLAY 101 PENCIL #1

- ETUDE HOUSE PLAY 101 PENCIL #12

คือเจ้า PLAY 101 เนี่ย เป็นไลน์ผลิตภัณฑ์ที่เค้าบอกว่าสามารถใช้ได้อเนกประสงค์เลยค่ะ ตา แก้ม ปาก ใช้ได้หมดเลย มีสีให้เลือกเยอะด้วย

มาดูชิ้นแรกกันค่ะ

ETUDE HOUSE PLAY 101 STICK FOUNDATION #03 Beige

บิ๊วได้มาเป็นเบอร์ 3 สี Beige ค่ะ (เค้ามีทั้งหมด 4 เบอร์)

เป็นรองพื้นแบบแท่งหมุน ปริมาณ 0.26 oz/7.5 g

หมุนสุดได้เท่านี้..

มาดู swatch กันค่ะ  

จะเห็นว่าเนื้อรองพื้นค่อนข้างขาว (มากกกก นี่ขนาดเบอร์ 3 แล้วนะ 555555) พอเกลี่ยๆเบลนด์ๆก็กลืนผิวไปเหมือนกันค่ะ เนื้อค่อนข้างมันเลย สาวผิวมันไม่รอดแน่นอน ทาแล้วจะฉ่ำๆ (เอ๊ะหรือมัน) เนื้อเกลี่ยง่ายดีนะคะ แต่เนื้อก็แอบหนักอยู่ เป็นคราบแน่นอน บิ๊วว่าไม่รอดกับอากาศเมืองไทยอะจริงๆ ไม่ผ่านนนน เอาไป 5/10 พอค่ะ ชอบที่ใช้ง่ายพกพาง่ายดี 

มาดูชิ้นถัดไปกัน

ETUDE HOUSE PLAY 101 PENCIL #1 

อันนี้เป็นไลน์เนอร์เนื้อเจลสีดำค่ะ ใช้ง่ายดี เนื้อนุ่ม เขียนลื่นนนนน เป็นแบบเหลานะคะ ตรงตูดมีกบเหลามาให้ด้วย ก็ใช้ง่ายดีค่ะ แต่ว่าด้วยความที่เป็นเนื้อเจล เอามาเขียนตาแล้วมันก็แพนด้าเหมือนกัน ไม่รอดอีกแล้ว 555555555555 ชิ้นนี้เอาไป 7/10 ค่ะ ชอบที่ใช้ง่ายมากกกก ติดทน แต่แพนด้าอะ ไม่รอดจีจี

มาดูชิ้นสุดท้ายกันค่ะ

ETUDE HOUSE PLAY 101 PENCIL #1

ตัวนี้ชอบที่สุดในบรรดาสามชิ้นนี้ค่ะ จริงๆแล้วมันก็เนื้อเหมือนเจ้าไลน์เนอร์ตัวเมื่อกี้เลย (เนื้อเจล) เพราะว่าเค้าเป็นไลน์เดียวกันอะเนอะ 55555555555 ใช้ง่าย เนื้อนุ่ม เขียนง่ายมาก ไม่แห้ง ติดทนใช้ได้เลย อันนี้เบอร์ 12 เป็นสีแดงออกส้มหน่อยๆ สวยดีค่ะ ทาปากด้านในให้อารมณ์ Korean girl เบาๆ 555555555555

อันนี้เอาไป 9/10 ค่ะ ชอบๆ อยากมีอีกหลายๆสีเลย

บิ๊วเอาเครื่องสำอางเซ็ทจิ๋วมา create เป็นลุคใสๆสไตล์เกาหลีมาฝากด้วยค่ะ

จะเป็นยังไงก็ไปชมกันเล้ยยย

เป็นคลิปแรกเลยที่บิ๊วทำคลิปแบบพูด 55555555555 เขินเบาๆ ถ้าพูดเร็วไปก็ขอโทษด้วยนะคะ ไว้จะปรับปรุงนะคะ

เครื่องสำอางที่ใช้ทั้งหมดในลุคนี้

1. Etude House Play 101 Stick Foundation #3

2. Laura Mercier Colourdots Lip and Cheek #Tequila Sunrise

3. Kate Designing Brow #EX-4

4. Dolly Wink Eye Shadow #01 Sweet Eye Brown

5. Etude House Play 101 Pencil #1

6. Kiss me Heroine Make Water Proof Mascara #05

7. Becca Shimmering Skin Perfector Pressed #Opal

8. Etude House Play 101 Pencil #12

รู้สึกตกใจอ่อน 55555555555555

♡ 1. บิ๊วลงรองพื้นโดยปาดจากแท่งเลยนะคะ หลังจากนั้นบิ๊วก็ใช้แปรงแบนในการเกลี่ยเป็น stroke สั้นๆค่ะ แปรงแบนเวิร์คกับเนื้อรองพื้นค่อนข้างดีเลยค่ะ อย่าลืมเกลี่ยคอด้วยนะ!

♡ 2. บิ๊วใช้นิ้ววนๆไปที่เจลบลัชแล้วเอามาแตะๆที่แก้มค่ะ อันนี้เป็นสีชมพูอมม่วง สีน่ารักดี ดูสดใสค่ะ  

♡ 3. มาถึงขั้นตอนคิ้วกัน สาวเกาหลีเค้าจะคิ้วตรงๆแล้วก็สีอ่อนๆกันใช่มั้ยคะ (ปกติแล้วบิ๊วก็เขียนคิ้วตรงๆนี่แหละ) ใช้แบบฝุ่นจะทำให้คิ้วดูธรรมชาติค่ะ ส่วนคิ้วตรงๆจะทำให้หน้าดูเด็กลง เสร็จแล้วบิ๊วก็ปัดมาสคาร่าค่ะ

♡ 4. มาแต่งตาง่ายๆกันค่ะ บิ๊วใช้สีแรก (ซ้ายสุด) ทาด้วยนิ้วมือให้ทั่วเปลือกตาเลยค่ะ หลังจากนั้นบิ๊วก็ใช้แปรงเบลนด์แตะสองสี (สีที่ 3 และ 4) เอามาสร้างเงาตรงกระบอกตาเบาๆให้ดูมีมิติแบบธรรมชาติค่ะ แล้วบิ๊วก็ใช้แปรงหัวตัดมาเขียนตรง lower lash line ค่ะ

♡ 5. บิ๊วใช้พาเลทเขียนคิ้วแบบฝุ่นกับแปรงมาคอนทัวร์บริเวณข้างสันจมูก ปลายจมูกและตรงกระบอกตาด้านหน้าค่ะ จากนั้นก็ไฮไลท์ไปบริเวณสันจมูก โหนกแก้ม หน้าผาก กระจับปาก และคาง จะทำให้หน้าดูมีมิติและฉ่ำโกลวมากขึ้นค่ะ

♡ 6. บิ๊วใช้ดินสอสีแดงอมส้มทาบริเวณด้านในปากแล้วเอานิ้วเกลี่ยให้เบลอๆฟุ้งๆ จะได้สีที่ดูไม่ตั้งใจทา 5555555555555555 โคเรียนเกิร์ลเบาๆ เท่านี้ก็เสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ 

เสร็จแล้วววววววววววว ทำผมแล้วก็ let's be Korean! 55555555555555555 

วันนี้บิ๊วก็หวังว่าเพื่อนๆจะเพลิดเพลินไปกับกระทู้นี้กันนะคะ ก็ฝากฮาวทูนี้ไว้ในอ้อมอกอ้อมใจด้วยน้า ไว้บิ๊วจะเอาฮาวทูมาฝากกันอีก วันนี้บิ๊วไปก่อนแล้ว เจอกันกระทู้หน้าค่ะ xoxo 

x2Buildt

x2Buildt

สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนเล้ยยยย ชื่อบิ๊วนะคะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ มาคุยกันได้นะคะ บิ๊วชอบเม้าท์มอย 55555555 บิ๊วจะทำรีวิวและฮาวทูมาให้เพื่อนๆชมกันบ่อยๆนะคะ <3

FULL PROFILE