รีวิว " สกินแคร์ + เครื่องสำอาง " ถูกและดี สไตล์นักศึกษาราคาประหยัด!!

19 9

XXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXX

สวัสดีค่าาาา นี่เป็นกระทู้อันแรกของเราเลยนะเย่ๆ เนื่องจากว่าเราก็เพิ่งจะโตเป็นสาวเนาะ (หรอ55555)ก็พอมีเครื่องสำอางค์เป็นของตัวเองบ้างอยากจะลองเอามาแบ่งปันเพื่อนๆหรือน้องๆที่ยังไม่อยากลงทุนเยอะแล้วอยากสวยหรือเพิ่งเริ่มดูแลตัวเองงี้เพราะเราเวลาเราซื้อคสอหรือของไรพวกนี้เราก็เก็บเงินซื้อเองไม่อยากรบกวนพ่อแม่เท่าไหร่อ่า

อะมาเริ่มกันเลยดีก่า!ต้องบอกก่อนว่าเราเป็นคนหน้ามันมากๆเลยค่ะแบบว่าเคยลองรองพื้นหรืออะไรที่แมทแค่ไหนมากสุดก็ประมาณ 4ชม ค่ะ T-Tต้องคอยเติมแป้งตลอดๆเลยแงแล้วก็เป็นคนที่ชอบลองของใหม่ๆค่ะเมื่อก่อนเหมือนจะแพ้ง่ายหลังๆได้ลองเยอะๆก็เหมือนว่าจะหน้าด้านหน้าทนระดับนึงแล้ว =_=แล้วก็เป็นคนผิวขาวเหลืองค่ะ หน้าจะขาวกว่าคอนิดนึงเนาะ(เผื่อเพื่อนๆจะเอาไปปรับดูว่าเหมาะกับเพือนๆมั้ย)

มาเริ่มจริงๆกันเตอะ

1. เจลขัดขี้ไคล เราซื้อมาจาก 7-11 เป็นเจสใสๆ บีบออกมาแต้มหน้าแล้วถูเบาๆก็จะมีขี้ไคลออกมาเลยบางวันหน้าไปเจอมาบ้างก็ไม่รู้เนาะ เจอตัวนี้เข้าไปจะทำให้ทำความสะอาดใบหน้าได้มีประสิทธิภาพมากขึ้นเราใช้ก่อนล้างหน้า เช้า-เย็น ซองนึงใช้ได้ประมาณ 1 สัปดาห์ก็รู้สึกว่าหน้าสะอาดขึ้นนะคะ ไปตำกัน 39 บาท

2. โฟมล้างหน้า ยี่ห้อนี่คงเห็นกันบ่อยเลยเนอะ เราซื้อมาจากอีฟแอนด์บอยใช้มาครึ่งหลอดได้ รู้สึกหน้านุ่มขึ้นแล้วก็สะอาดขึ้น แต่เรื่องสิวไม่ค่อยช่วยสำหรับเราเท่าไหร่ค่ะ เวลาใช้เราจะตีฟองแล้วเอามานวดๆหน้าแล้วพอกข้างไว้แปปนึงสักสองนาทีแล้วค่อยใช้น้ำล้างออกนะ กลิ่นดูสะอาดๆดีจ้า จำราคาไม่ได้ แต่ไม่เกิน 200 บาท

3. สครับตัว ซื้อมาจาก 7-11 เปิดใช้ครั้งแรกคือกลิ่นเตะจมูกมากๆๆหอมนมแบบสุดๆ หยุดใช้ไม่ได้ แพกเกจจิ้งก็เก็บใช้ได้หลายรอบด้วย จะเป็นเม็ดสครับแล้วมีก้อนสบู่นมแทรกมาด้วยเอามาถูตัวตอนอาบน้ำ ถูเบาๆวนๆสักครู่นะคะพอล้างน้ำออกกลิ่นก็ยังติดอยู่เราใช้ขัดแค่ตอนเย็น ใช้มาสองวีคแล้วค่ะ รู้สึกว่าขาวขึ้นนะ แบบว่ากระจ่างใสอะค่ะ แต่ชอบที่สุดคือกลิ่นเลย ไปตำด่วนๆๆน้า 39 บาทเท่านั้น!

4.ครีมหอยทาก นีก็ซื้อจาก 7-11 คือของเซเว่นถูกและดีมันเยอะมากๆนะเตงเปิดออกมาเป็นเจลใสๆยืดๆแบบเจลหอยทากท่ั่วไปค่ะ คือจะบอกว่าชอบมากๆๆๆๆๆ ใช้สองคืนก็รู้สึกได้ถึงความสดใสขึ้นของใบหน้าสิวยุบลง รอยแดงลดลงเลยอ่า แนะนำมากๆน้า ใช้มาอาทิตย์นึงแล้วยังไม่หมดเลย เราบีบออกมานิดเดียว แล้วก็แต้มห้าส่วนของใบหน้า แล้วลูบไล้เบาๆค่ะใครมองหาเซรั่มอยู่เราแนะนำตัวนี้เลยนะ 39 บาทเท่านั้น

5.ครีมน้ำตบยอดฮิต!อันนี้เราไปซื้อที่ญี่ปุ่นเป็นขวดใหญ่ค่ะ จะถูกกว่าที่ไทยมาก ประมาณ 240-270 บาทเองง่าเลือกซื้อสีเขียวค่ะ เพราะเขาช่วยลดความมันเคยลองใช้ขวดเล็กๆที่ไทยเป็นสีฟ้า ก็รู้สึกว่าดีขึ้นตอนนั้นยังไม่รู้ว่าสีไรมันช่วยไร แต่แค่รู้สึกว่ามันดีขึ้นแล้วพอมาลองใช้แบบตรงสูตรก็รู้สึก... เฉยๆค่ะ 55555ไม่รู้ว่าเพราะจำผิดสูตรรึเปล่า แต่หน้ายังมันเหมือนเดิมค่ะแต่เราก็รู้สึกว่ามันเติมความชุ่นชื้นให้นะคะตบๆก่อนแต่งหน้าก็ทำให้แต่งหน้าแล้วติดทนขึ้นด้วยสีนี้ไม่รู้มีขายที่ไทยไหม เห็นว่าจะมีแค่สามสีรึเปล่า ต้องลองไปดูๆค่ะ

6. ครีมแต้มสิว ยี่ห้อนี้เราเดินไปร้านขายยาแถวบ้านค่ะแล้วบอกว่า มีไรที่ลดลอยสิวพี่แนะนำมาเลยแล้วเขาบอกตัวนี้มีวิตามิน E เยอะก็อะจัดเลยเพ่!ใช้ไปหลังบำรุงเซรั่มเสร็จ ประมาณสามคืนก็เห็นผลเลยค่ะว่ายุบลง ลองไปถามเภสัชร้านยาดูนะคะว่ามีไหม ราคา 135 บาท

7.โลชั่นทาตัว เราเห็นว่ามันเป็น limited editionไม่รู้ตอนนี้ยังจะมีอยู่ไหมแต่กลิ่นมันหอมมาก และที่ดีไปกว่านั้นคือใช้ประมาณสองคืนเท่านั้นเราว่ามันทำให้ขาวขึ้นอย่างตาเห็นเลยเราไม่รู้ราคาอ่า แม่ซื้อมาให้ ขอโทษด้วยนะคะ T_T

...............ต่อไปเป็นหมวดเครื่องสำอางค์แล้วจ้า

8.บีบี PONDSเป็นบีบีตัวแรกที่ใช้เลย เนื้อครีมเกลี่ยง่ายดูจะขาวกว่าหน้าเราไปนิดนึงตอนทาลงไปครั้งแรกแต่พอทาไปสักครู่ก็พอดีกับสีหน้าเราไปเองนะคะปกปิดดีระดับกลางค่ะถ้าย้ำลงไปอีกรอบในจุดที่อยากให้ปกปิดก็จะช่วยมากขึ้นค่ะถือว่าดีเลยน้า ราคาไม่เกิน 300 บาท (จำราคาชัดเจนไม่ได้)

9.บีบี Mistineเป็นเนื้อมูสค่ะ ทาไปแล้วดีมากสำหรับคนหน้ามันอย่างเราเกลี่ยง่ายมากๆๆๆ สีก็พอดีกับหน้าเราเลยด้วยนะ ชอบสุดดูจากสารร่างของหลอดก็น่าจะรู้เลยว่าหยิบมาใช้บ่อยอยู่แต่ใช้ทุกวันมาเดือนนึงแล้วยังไม่หมดเลยค่าไปตำเลยน้า ไทยทำไทยใช้ดีมั่กๆเลย 175 บาทเท่านั้น 

10. ดินสอเขียนคิ้ว จาก Daisoเราเป็นคนคิ้วหนาค่ะ เลยไม่ค่อยวอรี่ดินสอเขียนคิ้วแต่เพื่อนๆหรือใครๆได้ลองใช้ก็บอกว่าเจ้าตัวนี้โอเคนะคะที่ช้อป Daiso ไทยมีให้เลือกสองสีค่ะ เราใช้สีเข้มอยู่เป็นแบบหัวตัดนะคะ แต่หมดไวไปหน่อยแต่ก็เอาน่า 60 บาทเอง

11.ตลับทาตา (มีสองชั้นค่ะชั้นข้างล่างเป็น ไฮไลท์กับเฉดดิ้งค่ะ)ยี่ห้อ Sivanna ค่ะ แบรนด์ไทยหาซื้อได้ตามร้านขายคสอเลยคือคุ้มและชอบมาก อาจจะดูกากๆและสกปรกไปหน่อยนะคะแต่คือเราชอบมากๆเลย เพราะเราไม่ค่อยชอบแต่งตาเท่าไหร่แต่เจ้าตลับนี้มันมีสีที่ใช้ได้เยอะเลย ติดทนนานด้วยนะ แบบสำหรับคนไม่ค่อยซีเรียสแบบเรานะคะถือว่าชอบเลยแหละ 90 บาทเท่านั้นค่ะ

12. Tint Watson สารภาพว่าตอนแรกจะซื้อมาทาปากแต่พอลองกับปากแล้วมันไม่ติดริมฝีปากเราแบบที่หวังค่ะเพราะก่อนซื้ออ่านรีวิวมีคนเคลมว่าติดทนนานมากT_Tฮือแต่พอเอามาทาแก้มแล้วเอออแฮะมันเข้าดีมากๆเลยสีมันธรรมชาติมากแบบมโนว่าเลือดฝาดขึ้นเองอะแกรแล้วก็ติดทนบนแก้มจริงๆค่ะ เหงื่อไหลไคลย้อยทั้งวันก็ยังอยู่ไปตำน้าหลอดละ 90 บาท ตอนนั้นมีโปร 3ชิ้น199บาท

13. (อุ้ยขอโทษจ้า ลืมตัวนี้เลย) NiveaMake up start จะรวมกันแดด และเป็นเซรั่มไปด้วยค่ะทำให้เครื่องสำอางค์ติดทนด้วยนะ มันดีๆมากๆเลยซื้อมาจาก 7-11 ค่ะ ซองนึงใช้ได้นานอยู่นะคะแต่หมดไป 3 ซองแล้วจ้าราคาอยู่ที่ 15 บาท!!

14. ลิปมัน Mentholathumทาแล้วเย็นๆปากค่ะ ทาก่อนนอน ตื่นมาก็ตึงๆปากแต่ที่รู้สึกว่าเห็นผลคือปากมันอมชมพูขึ้นแบบสุขภาพดีอะเตงกรี๊ดมากนี่ซื้อจากญี่ปุ่นอีกแล้วอะไม่รู้ที่ไทยมีไหมชิ้นละ40กว่าบาทค่ะ 

15.ลิปมันเปลี่ยนสี Mentholathumอันนี้ใช้ตั้งแต่รุ่นแม่ค่ะ เพราะแม่เป็นคนแนะนำ55555หมดไปห้าแท่งแล้วค่าดีจริงๆเตง ทาแล้วเปลี่ยนสีเป็นสีธรรมชาติหาซื้อง่ายด้วย ตอนนี้ที่ 7-11 ลดเหลือ79บาท เท่านั้น

16. concealer ของ Daisoอันนี้ที่ไทยไม่มีค่ะไปเช็คมาแล้วแต่ก็ไม่ได้ดีเพอร์เฟคอะไรคะ แค่พอปกปิดสิวเล็กๆน้อยต้องใช้เยอะนิดนึงค่ะ ค่อนข้างเกลี่ยยากด้วยนะ  แต่ที่ชอบเพราะมันพอดีกับสีผิวเราค่ะแล้วก็ไม่หลุดด้วยชอบเลย 108เยน (ประมาณ 30บาทค่ะ)

17.แป้งศรีจันทร์ เป็นแป้งที่เคลมกันมาหนาหูว่าดีสำหรับเราว่าเฉยๆนะแต่คุมมันได้ดีระดับนึงเลย ตลับเล็กไปหน่อยนะเราว่า แต่พัฟน่ารักค่ะคริๆไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นแบบเราไหม แต่ว่าแป้งมันชอบติดกับรูข้างในอะค่ะ ต้องคอยเคาะๆเอาแป้งออกมาใช้ได้นานอยู่ค่ะนี่ใช้มาสองเดือนแล้ว เราใช้ตบบางๆโดยรวมเราให้ 4/5นะ ราคา 280 บาท

18. มาสคาร่า Maybellin ตัวสุดท้ายเป็นมาสคาร่าที่หลายๆคนชื่นชอบในดวงใจเราลองใช้แล้วก็ชอบจริงๆค่ะ ปัดแล้วขนตายาวขึ้นเลยดูหนาธรรมชาติด้วยนะ ไปตำเถอะ ดีเกินอธิบายอีฟแอนด์บอย เซลล์แล้วเซลล์อีก 190 บาทเห็นจะได้

XXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXX 

จบไปแล้วกับการรีวิวเขียนบล้อคครั้งแรกของเราต้องขอโทษถ้าตกหล่นทางข้อมูลอันไหนไปนะคะหรือรูปไม่ชัดไม่สวย ผลิตภัณฑ์เรือนรางต้องขอโทษด้วยเน้ออยากแบ่งปันเล็กๆน้อยๆค่ะ ขอบคุณทุกคนที่อ่านมาถึงตรงนี้น้ามีข้อสงสัยใดๆถามได้เลยน้า เราอาจจะยังไม่โปรก็จะให้คำปรึกษาจากที่ได้ลองใช้ๆมาค่ะ

ฝากติดตามด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ XOXO

Ploylimw.

Ploylimw.

1996 COOLKIDS!
XOXO

FULL PROFILE