17 แพคเกจเครื่องสำอางตัวการ์ตูนที่มุ้งมิ้งฟรุ้งฟริ้งจนต้องยอมใจ (ควักตังค์ซื้อ)เลยจริงๆ!

17 14

สวัสดีค่า รอบที่แล้วรีวิวเรื่อง โอรักชิลในเกาหลีไป รอบนี้จะมาพูดถึงเครื่องสำอางหลากหลายแบรนด์ ที่จับเอาคาแรกเตอร์ตัวการ์ตูนทั้งแนวฟรุ้งฟริ้ง แบ๊วๆ หรือจี๊ดๆ มาทำเป็นแพคเกจ ให้สาวๆ หลายคนใจอ่อน ยอมควักตังค์กันไปเป็นแถบ เอ้า! มาดูกัน

ปล.เกือบทั้งหมดเป็นของเกาหลีนะคะ เพราะแบรนด์ทางตะวันตก เค้าจะเน้น เรียบ สง่า เห็นแล้วหรูหราทันที และก็เค้าถนัดฝั่งเกาหลีมากกว่าด้วยแหละ 555555

มาแบรนด์แรกต้องพูดก่อนเลย กระแสดีจนถล่มทลายจริงจังในตอนนี้ Facebook Twitter Instagram เปิดพรีกันเต็มไปหมด  1.Holika Holika เป็นแบรนด์เกาหลีที่มีมานานแล้วเหมือนกัน  แต่รู้สึกช่วงนี้จะมาดัง ครองใจสาวๆ กัน เพราะว่าเค้าหยิบเอาตัวการ์ตูน เจ้าไข่ขี้เกียจ หรือ “Gudetama” มาทำเป็นแพคเกจครบเซ็ตเช่นกัน สีเหลืองสดใส เด่นมาแต่ไกลไปทั้ง collection เลย

2.CODE ยี่ห้อที่ทำให้สาวไทยมือไม้อ่อนทั้งถ้วนหน้า จะไม่พูดถึงก็คงไม่ได้ ก็เค้าเล่นใช้ “Moomin” มาทำเป็นแพคเกจ แถมสีหวานพาสเทลอีก เห็นแล้วอ่อนระทวยกันไปหมด (เอ๊ะ นี่เครื่องสำอางจริงหรือเปล่า) 55555 ไม่พูดมาก มาดูความพาสเทล ความแบ๊ว ความฟรุ้งฟริ้งของแบรนด์นี้กันดีกว่า

ต่อไป เราจะมาดูแบรนด์ที่หยิบเจ้าตัวการ์ตูนจาก Line แอปแชทที่บ้านเรารู้จักดี มาทำให้กระเป๋าตังค์สาวๆ สั่นคลอนกันดีกว่า3.Missha แบรนด์มีมานานแล้วค่ะ  ไม่รู้ว่าคนไทยยังไม่ค่อยรู้จัก หรือว่ามันไม่ฮิตกันแน่ แต่พอเค้าหยิบสติ๊กเกอร์คาแรกเตอร์ของ line มาใช้ บอกเลยปังมากก ยอดขายพุ่งสุด หากันให้หัวหมุน เงินปลิวออกไปเลย 5555 ก็แพคเกจน่ารักซะขนาดนี้ โดยในไลน์นี้ก็จะมีแค่พวกเมคอัพ เช่น คูชั่น ลิป อายแชโดว บอกเลย มุ้งมิ้งมากกกกกกกก ราคาก็ไม่แพงด้วยนะคะ ถ้าซื้อที่เกาหลีราคาก็ประมาณ 350-400 กว่าบาท

4.Innisfree  แบรนด์ที่เน้นธรรมชาติสุด ตัวท็อปของเค้าเลยก็น่าจะเป็นเซรั่มกับมาร์คนะคะ เราเลยขอให้สโลแกนว่า รักธรรมชาติ รักผิว รัก Innisfree 5555 สักพักทางแบรนด์คงทนกระแสความแบ๊วไม่ไหว ก็เลยหยิบเอาคาแรกเตอร์ของ Line มาใช้ แถมความแบ๊วน่ารัก ก็ไม่แพ้ใครเลยนะคะ

มาถึงจุดนี้ เราไม่พูดถึงตัวการ์ตูนไม่ได้แน่ๆ นั่นก็คือ คาแรกเตอร์ตัวการ์ตูนจาก Kakao นั่นเอง บางคนอาจจะงงว่ามันมาจากไหน ดังได้ไง คือคาแรกเตอร์นี้มันเป็นสติ๊กเกอร์แอปแชท kakao ของเกาหลี ก็เหมือนกับที่บ้านเราใช้ line นั่นเอง ขอบอกว่า ฮิตจริงไรจริง

5.The Face Shop แบรนด์ที่มาเปิดสาขาในบ้านเรา กำลังขยายสาขาไปทั่วไปประเทศ 5555 แบรนด์นี้เค้าก็เน้นธรรมชาติดังนั้นแพคเกจที่เคยออกมาก็จะเรียบๆ ใสตามสไตล์ แต่เพิ่งจะมาเปิดตัว collection KaKao มาไม่นานนี้เอง เอาใจสาวไทยที่ไม่อยากพรีออเดอร์ได้เลย  แถม collection นี้มีตั้งแต่สกินแคร์ โรลออนไปจนถึงเมคอัพเลยทีเดียว เรียกว่าครบเซ็ตสุดๆ

KaKao ดังในเกาหลีขนาดนี้ ก็คงไม่ได้มีแค่แบรนด์ใช่ม้ายยย

6.VDL เป็นแบรนด์ที่ตอนนี้กำลังดังเรื่องแพคเกจสีชมพูอมฟ้าอยู่(สีอะไรไม่รู้เรียกไม่ถูก ฮ่าๆ) เห็นแบบนี้เค้าก็เคยเอาการ์ตูนมาทำเป็นแพคเกจเครื่องสำอางค์นะคะ ส่วนตัวการ์ตูนที่เลือกมาก็เป็นของ KaKao นั่นเอง   แพคเกจฟรุ้งฟริ้งกระดิ่งแมวใช่ย่อยเลย กิส กิส

สาวกมินนี่ มิกกี้เมาส์ มาทางนี้แล้ว แบรนด์เกาหลีเค้าก็ไม่พลาดจะเอาตัวการ์ตูนจาก Disney มาใช้นะ เอาใจชาวต่างชาติเสียหน่อย เทียบแพคเกจหันให้ไปเล้ยยยย7. Etude House แบรนด์ที่เรารู้จักกันดี และผูกพันกันมานานเหลือเกิน 5555 เค้าเคยผลิตแพคเกจ“Minnie” กับเจ้าหญิง“Cinderella”  เป็นเคสคูชั่นมาอยู่พักนึง และหลังจากนั้นก็ออกแพคเกจที่ไมต้องพึ่งการ์ตูน แต่ก็แบ๊วได้สุดใจ ไม่เชื่อมาดูกัน (ยิ่งพรีเซ้นเตอร์ด้วยนะ อือหื้อ น่ารักก)

ปล.เพิ่งกลับมาเปิดสาขาที่บ้านเรานะ ไปชมบรรยากาศ วันเปิดสาขาได้ที่  Sevendae ของ Jeban นะคะ

8. LAPCOS ยี่ห้อเป็นเครื่องสำอางที่อยู่ในเครือของ LAP [ Los Angeles Project ] บ้านเรายังไม่ค่อยรู้จักกันเท่าไหร่ แต่เราก็ไม่พลาดที่จะหามาค่า ตัวการ์ตูนที่เค้าเลือกมาทำเป็นแพคเกจก็คือ Mickey Minnie ในไลน์ของ Disney นั่นเอง มีครบเลยนะคะ คูชั่น แฮนด์ครีม อายแชโดว

ส่วนที่เหลือก็จะเป็นแบรนด์ที่เค้าเอาตัวการ์ตูนมาแต่ยังไม่ซ้ำกับแบรนด์ไหนเลย ก็ดีนะ ถทอเป็นเอกลักษณ์ของแบรนด์ได้ ลูกค้าไม่สับสน ฮิฮิ

9. Skin Food อันนี้จะเป็นไลน์ของ Snoopy น่ารักสุดๆ  ที่เห็นนั้น จะเป็นเคสคูชั่นนะคะ รู้สึกจะมี 5 รูป ยาทาเล็บ แล้วก็มีสติ๊กเกอร์ติดเล็บ จะมีความ Rose Gold ความหรูหรา ถูกใจจริงๆ 

10. Beyond แบรนด์สัญชาติเกาหลีที่หยิบเอาตัวการ์ตูน Alice in Wonderland มาใช้ เห็นแพคเกจแล้ว นี่หลุดออกมาจากในหนังหรือเปล่า น่ารัก ฟรุ้งฟริ้งไปหมด ในไลน์ก็จะมีทั้งลิป คูชั่น เรียกว่าครบเซ็ตกันไปเลย สาวๆ น่าจะเคยเห็นกันมาบ้างแล้ว หน้าตาเป็นยังไง มาดูกัน 

11.A’Pieu แบรนด์เครื่องสำอางค์ราคาย่อมเยาว์ คูชั่นตลับนึงประมาณ 200-300 บาท และยังเป็นแบรนด์ที่นำตัวการ์ตูนมาใช้เป็นแรกๆเลยเหมือนกันนะคะ มีหลาย collection มากก บรรยายก็คงไม่หมด จะไล่ตั้งแต่แรกๆ จนถึงตัวใหม่เลยแล้วกันนะคะ มาดูกันเลย 

12. ARITAUMหลายๆคนที่ไปเกาหลีคงพอรู้จักอยู่บ้าง จริงๆ แล้วเค้าเป็นแบรนด์ร้านศูนย์รวมเครื่องสำอาง คล้ายอีฟแอนด์บอยที่บ้านเรา ขายไปขายมา เปิดตัวผลิตภัณฑ์ของแบรนด์ตัวเองมาซะเลย  ส่วนในคอลเลคชั่นการ์ตูนก็มีชื่อว่า ARITAUMxBarbapapa อยากจะบอกว่า น่ารักมากกก สีสันไปอีกกกก

13.TONYMOLY แบรนด์ที่เด่นดังในไทยเพราะน้ำตบ ที่คล้ายกับยี่ห้อแบรนด์ดังแต่ราคาถูกกว่าหลายเท่า เค้าก็ไม่น้อยหน้าแบรนด์อื่นน้า พวกการ์ตูนแบ๊วๆ เค้าก็เอามาใช้อยู่เหมือนกัน นั่นคือ “Mighty Atom” หนุ่มน้อยเองจ้า 

14. Peripera แบรนด์เกาหลีที่เริ่มเข้ามาทำการตลาดในไทยมากขึ้น เครื่องสำอางเค้าใช้ดีน้า ส่วนมากจะเน้นสีสันสดใส พวกลิป บลัชออน ส่วนแบรนด์นี้หยิบตัวละครจากเรื่อง “Frozen” มาทำเป็นแพคเกจนั่นเอง สาวๆที่อินกับการ์ตูนเลยนี้ได้ Lets it go หมายถึงเงินหน่ะที่ go ไปเลย นี่ถ้าเด็กน้อยใช้เรื่องสำอางค์เป็นนะ สงสัยจะชักดิ้นชะงอให้แม่ซื้อให้แน่ๆ 555 

15.SWISSPURE แบรนด์สัญชาติเกาหลีอีกแล้วค่า แบรนนี้คนไทยยังไม่ค่อยรู้จัก เพราะเป็นแบรนด์ที่คนเกาหลีน่าจะเปิดเอง เลยไม่ได้ตีตลาดต่างประเทศเท่าไหร่ แต่เค้าก็หยิบตัวการ์ตูนมาทำแพคเกจนะ นั่นก็คือ “เจ้าชายน้อย” นั่นเอง ลายเส้นน่ารักเหมือนหนังสือที่เราๆ อ่านกันเลยค่ะ ราคาประมาณ 12,800 วอน (ราว 380บาท) ขอบอกว่ามันน่ารักจริงๆ น่ารักยันพัฟเลยนะ 

ต่อไปเป็นตัวการ์ตูนที่แบรนด์นำมาใช้เอง (หรือเราไม่รู้จักก็ไม่แน่ใจ) เห็นมันน่ารักดีเลยเอาเข้ามาในกระทู้นี้ด้วย >< ขอไม่บรรยายเนอะ เพราะข้อมูลมันหายากมากจริงๆ เป็นของเกาหลีทั้งหมดเย้ยย

16.IPKN  ร่วมกับมือ Esther Kim Fashion Illustrator&designer คนดังเกาหลีค่ะ เปิดผลิตภัณฑ์คอลเลคชั่นที่มีชื่อว่า “IPKN X ESTHERKIM” น่าย้ากเชียวววววววววววว  อันนี้เอาใจ เอาตังค์ไปเลยจริงๆ สาวกสีชมพูควรมีเลย 

17. Seatree แบรนด์นี้หาข้อมูลยากจริง แต่เห็นมันสวยดี 5555 มีความแบ๊วอยู่ในตัว เลยเอามาให้สาวๆ ชมกัน เผื่อใครไปเกาหลีได้ไปลองเทสดูบ้างเนอะ คือจริงๆอันนี้ดูเครื่องสำอางที่สาวเกาหลีเค้าใช้กันแล้วอัพลงไอจี ก็เลยเอามาซะเลย 

รูปทั้งเป็นรูปจาก official ของแบรนด์นั้นๆ ทั้งหมดเลยนะคะ ขอบคุณที่อ่านกันจนจบนะคะ เจอกันกระทู้หน้าค่ะ บ๊ายบายค่า *0*ปล.อันสุดท้ายจริงๆ ขอบคุณน้องๆเอกเกาหลี ศิลปากรที่ช่วยบอกข้อมูลกันนิดๆหน่อยนะจ้ะ ให้เครดิตคนช่วยหน่อย 55555

AMPIE.PIE

AMPIE.PIE

K 패션 & 트렌드 브러그 라이터
K-fashion & trend writer

FULL PROFILE