จะสวยแซ่บ หรือสวยหวาน ก็ไป Nail it! ร้านทำเล็บสุดฮิตติด BTS

39 17

ฮัลโหลลลวว สวัสดีสาวๆ จีบันทุกท่านนน"เหมยลี่" กลับมาแล้วเด้อออออออ หลังจากห่างหายจากบ้านจีบันไปนานนน วันนี้เหมยกลับมาพร้อมกับเล็บที่เปลี่ยนไป !!! คือไปทำเล็บมา เล็บสวย เล็บดี นี่จะมาเล่าให้ฟังงงกับการทำเล็บที่...ร้าน " Nail It! "

เหมยมีโอกาสไปสัมผัสกับบรรยากาศร้านทำเล็บที่ฮิตสุดตอนนี้ และมีความเชื่ออว่าสาวจีบันหลายคน คงเดินผ่านไปผ่านมา หรือบางคนอาจจะเคยไปทำมาแล้ววว ร้าน " Nail It! Tokyo " นั่นเองค่าาา ซึ่งเหมยไปทำที่สาขาใหม่ล่าสุด สาขา BTS หมอฃิต ค่ะ

เรียกได้ว่าร้านนี้คงเป็นที่คุ้นเคยของสาวๆ ที่ใช้บริการ BTS เป็นประจำ เพราะร้านทั้ง 3 สาขาตั้งอยู่ที่รถไฟฟ้า BTS สถานีต่างๆ ค่ะ จะมีที่ BTS ช่องนนทรี อารีย์ และน้องใหม่ล่าสุดก็คือ หมอชิต

ก่อนอื่นก็ต้องออกตัวแรงแซงทางโค้งก่อนว่า เหมยนั้นไม่ได้ทำเล็บเป็นชีวิตจิตใจอะไรเท่าไหร่เพราะมีความรู้สึกว่าเวลาในการทำเล็บมันช่างยาวนาวประกอบกับราคาของการทำเล็บนั้น เหมยค่อนข้างไม่สู้ค่ะ ยิ่งลายยากๆสวยๆไม่ต้องพูดถึง แต่พอได้ลองมาทำที่นี่แล้วนั้น...

คุณขาาาา ช่างเปิดโลกทัศน์ของเหมยเสียนี่กระไรรรเพราะที่ Nail it นั้นเป็นร้านทำเล็บที่ทำเร็วที่สุดและถูกที่สุดตั้งแต่เหมยเคยได้สัมผัสมาาาอ้ะะะะๆๆ ตั้งสติก่อนนะฮะทุกท่านนแล้วมาดูรายละเอียดที่เหลือกันดีกว่ามีอะไรน่าสนใจอีก

เริ่มแรกจากการเข้ามาในร้าน ก็จะต้องแจ้งชื่อที่เราจองไว้ก่อน...ใช่ค่ะ การมาทำเล็บที่นี่เราควรจองคิวไว้ล่วงหน้านะคะ เพราะลูกค้าเยอะมากกกกกก 

จากนั้นพอเราได้คิวเรียบร้อยแล้ว พี่ช่างทำเล็บก็จะมาคุยกับเราว่าเราอยากได้เล็บประมาณไหนตัดหนังตัดเล็บมั้ย ทาสีเจลมั้ย หรือว่าจะทำประมาณไหน อย่างภาพด้านบนก็จะเป็นชาร์ตสีส่วนนึงของที่ร้านค่ะ โทนสีที่นี่ก็จะมีตั้งแต่สีแฟชั่นขัดใจแม่ไปจนถึงสีสุภาพสำหรับผู้ใหญ่เลยค่ะ

นี่เป็นฟอล์ยสีต่างๆที่ไว้ตกแต่งเล็บเราเอง ตรงนี้ถูกใจมากกก เพราะเทรนด์ปีนี้กำลังมา บวกกับราคาที่โดนใจนักศึกษา อย่าช้าค่ะ เดี๋ยวหมดดดด!!! 555555 ก็เลยคุยกับพี่ช่างว่า หนูเลือกไม่ได้เพราะมันเยอะมากกกอยากได้คละๆ กัน พี่ช่างเลยแนะนำว่าให้ทำมันทุกอย่างเลยแล้วกัน 55555

หลังจากที่ตกลงกับพี่ช่างเรียบร้อยแล้ว ก็ถึงขั้นตอนปฏิบัติค่ะอย่างในรูปคือเราทาสีเจลมาก่อนหน้านี้ พี่เค้าเลยทำการล้างสีเจลให้ซึ่งตรงจุดนี้คือถ้าเราล้างสีเจลแล้วทาสีเจลต่อเลย ที่ร้านล้างให้ฟรีค่ะแต่ถ้าล้างเฉยๆ เป็นการพักเล็บก็จะมีค่าบริการเพิ่มขึ้นมา  

เริ่มจากนิ้วแรก ช่างที่ทำชื่อ "พี่พัด" ค่ะพี่พัดได้ทำการประโคมกลิทเตอร์ลงไปที่นิ้วค่ะ ต้องขอใช้คำว่าประโคมนะคะเพราะพี่พัดเล่นใช้พู่กันควักสีกลิทเตอร์ออกจากกระปุกแล้วปาดลงเล็บค่ะพี่พัดบอกว่าทาสีกลิทเตอร์แบบนี้จะติดทนและดูแลง่ายกว่าการเอากลิทเตอร์ผงๆแทปๆแปะๆลงไปที่เล็บแบบเดิมที่เราคุ้นเคยกันผลออกมาคือ...diamond are a girl's best friend มากค่ะ งานเพชรก็มาาา

ต่อกันที่นิ้วถัดมา ก็จะเป็นการทาสีเจลแล้วแปะสติกเกอร์สีๆ หรือที่เราเรียกกันว่าโฮโลแกรมลงไปวิธีการคือทาสีเจลให้เรียบร้อย จากนั้นก็จะเอาเจ้าตัวสติกเกอร์โฮโลแกรมมาแทปๆจนเต็มเล็บจากนั้นก็จะทาเคลือบอีกที วิธีนี้ทำให้เล็บเราดูแลง่ายค่ะส่วนวิธีล้างก็ล้างธรรมดาปกติเหมือนเวลาเราล้างสีเจลได้เลยทำออกมาเสร็จก็จะประมาณนี้ค่ะ

และมาที่นวัตกรรมอันน่าตื่นเต้นของเหมยลี่คนนี้ นั่นก็คือการปริ้นเล็บนั่นเองค่ะ 555555คือที่นี่จะใช้การปริ้นลายเพ้นท์เล็บลงบนเล็บ แทนการใช้พู่กันเพ้นท์ลงเล็บโดยตรงวิธีนี้จะให้ลายเพ้นท์เล็บที่เหมือนกันดุจก็อปปี้วางบนเล็บทั้ง10นิ้วและที่สำคัญ มันเร็วมากเลยค่ะ จากที่ลองคุยกับพี่พัด เค้าว่ากันว่าใช้เวลาแค่ 40วิ/เล็บเองนะ

นี่ก็เป็นหน้าตาของเจ้าเครื่องปริ้นที่ว่านี่แหละค่ะ วิธีทำก็คือเราจะต้องเลือกลายจากหนังสือของทางร้านก่อน แล้วพี่่พัดก็จะเอาเล็บที่เราจะเพ้นท์ ซึ่งลูกค้าบางคนก็เพ้นท์แค่บางเล็บ เช่น เหมยลี่เอง ก็จะนำเล็บที่เราจะปริ้นมาววางแท่นข้างในอย่างในรูป ก็จะเป็นนิ้วนางของเค้าเองงงก่อนจะเพ้นท์เล็บนั้นพี่พัดก็จะเอาสติ้กเกอร์ยางมาแปะรอบๆเล็บที่จะเพ้นท์ เพื่อไม่ให้เลอะจากนั้นพี่พัดก็ทำการเล็งเล็บของเราจากจอมอนิเตอร์เล็กๆตรงนั้น เพื่อให้ลายตรงกับเล็บค่ะ

สำหรับการปริ้นลายเพ้นท์เล็บนะคะ เหมาะสำหรับคนที่มีหน้าเล็บกว้างและมีลักษณะแบนจะทำให้ลายออกมาชัดและสวย เพราะถ้ามีลักษณะเล็บที่หน้าเล็บสั้น หรือ หน้าเล็บมีลักษณะโค้งมากๆ ลายด้านข้างเล็บอาจปริ้นไม่ติดนะคะแต่สามารถปรึกษาพี่ช่างได้ก่อนน้าาา อะไรดีพี่ก็บอกว่าดีค่ะ

และแล้วลายที่รวมทุกอย่างของในร้านก็ออกมาเป็นหน้าตาแบบนี้ค่ะท่านผู้โชมมมมมดีงามเหลือเกินค่ะ เหมยปลื้มปริ่มมม เพราะนอกจากจะสวยแล้ว เหลือบมองนาฬิกาคุณพระ...ใช้เวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมง กับ เล็บ 3 ลายทั้งหมด10 นิ้ว รวดเร็วทันใจจริงจริ้งงงงงส่วนเรื่องราคาเหมยบอกเลยว่าไม่แพงอย่างที่คิด ยังไงสอบถามกับทางร้านได้เลยค่าา

Jebanista

Jebanista

FULL PROFILE