How To : Bold Brown Lip สวยเข้มข้น

43 20

สวัสดีค่ะ......แวะมาส่งฮาวทูร้อนๆ ไม่ใช่อะไร อากาศบ้านเรามันร้อนมากมาย ร้อนทุกหย่อมหญ้าประกอบกับได้ซื้อลิปสติกมาใหม่ เลยเอามาแต่งหน้าเล่นค่ะ ฮ่าๆ

เครื่องสำอางที่ใช้

ตามด้วยภาพก่อนและหลังแต่งหน้าค่ะ

ใช้คอนซีลเลอร์สีเข้มสุดในพาเลท Ultra Cover and Conceal Palette ทาให้ทั่วหน้าค่ะ เพื่อปรับสีผิวให้เข้มขึ้นหน่อย

แล้วก็นำคอนซีลเลอร์ สีขาวในพาเลท   Ultra Cover and Conceal Palette มาลงบริเวณสันจมูก ใต้คิ้ว ใต้ตา ปากบน และคาง เพื่อให้ส่วนนี้กระทบแสงแล้วดูเด่นนะคะ

ต่อด้วยรองพื้นสีเข้มกว่าของ Crystalline : Foundation Stick เฉดดิ้งเพิ่มมิติ ลงบริเวณกรอบหน้า หน้าผาก สันจมูก 

ลงแป้ง Butae’ super oil-control powder เบอร์ 2 ใช้พัฟกดย้ำๆ ให้ทั่วหน้าค่ะ แป้งตัวนี้เนียน เด้ง และราคาแสนถูกกก 

ตาวันนี้ง่ายๆ เลยค่ะ ใช้เทปใส นำมาแปะกับแขนให้กาวไม่เหนียวก่อนนะคะ จะได้ไม่เจ็บ 55+ แล้วนำมาวางที่หางตาให้เฉียงขึ้น จากนั้นใช้ดินสอสีดำ Smokey Eyes Pencil เขียนให้เต็มเป็นเส้นไลเนอร์ แล้วใช้ฟองน้ำหรือแปรงเบลนสีให้เข้ามา สีจะเข้มแบบไล่ระดับความดำนะคะ เขียนขอบตาล่างด้วยค่ะ 

ทาสี YDK ในพาเลท URBAN DECAY Naked 2 Palette ให้เต็มชั้นตาเชื่อมกับสีดำค่ะดัดขนตา ปัดมาสค่าร่า และติดขนตาปลอม

เสร็จแล้วเพิ่มลูกเล่นที่หัวตาด้วย สี Half Baked ในพาเลท URBAN DECAY Naked 2 Palette ทาที่หัวตาทั้งสองข้างค่ะ เป็นอันเสร็จเรียบร้อยในส่วนตานะคะ

คอนแทค Freshlook Gray

เขียนคิ้วด้วยดินสอของ Daiso รุ่นเก่า ครั้งนี้เขียนคิ้วให้โก่งกว่าปกตินิดนึง วาดเป็นโครงขึ้นมาก่อนแล้วใช้แบบฝุ่นของ In2it สีกลางมาถมให้เต็มค่ะ ช่วงหัวคิ้วใช้พู่กันเบลนให้ฟุ้งๆ ไม่แข็งนะคะ

แล้วก็ใช้พู่กัน แต้ม Sun Glow Matt Bronzing Powder ที่สันมูก เพิ่มดั้งอีกหน่อยค่ะ

ปัดแก้มด้วย Ultra Blush and Contour Palette สีชมพูกะปิ ปัดเบาๆ นะคะ งานนี้เราไม่เน้นแก้มเด่นค่ะ

แล้วใช้ไฮไลท์ จากพาเลท Ultra Blush and Contour Palette ปัดบริเวณ หน้าผาก โหนกแก้ม ปลายจมูก ปากบน คาง เพิ่มความโกลว์

ทาปากด้วยลิปสติก ColourPop Ultra Matte Lip สี KAE น้ำตาลเข้ม 

เป็นอันว่าเรียบร้อยค่ะ

แต่งหน้าเสร็จทำผมต่อเลยเนอะ ง่ายๆ ค่ะ

แบ่งผมสองข้าง ผูกสูงๆ แล้วยีผม จากนั้นม้วนแล้วติดกิ๊บ จะได้ผม Bun สองข้าง แล้วก็ม้วนปลายผมด้วยที่หนีบผม หรือที่ม้วนผมตามถนัด

เท่านี้ก็เรียบร้อยค่ะ

สวยเข้มข้นนนนนนน...พอไหวไหมคะ 55+ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยเนอะ ^^

ขอบคุณสำหรับการอ่านมาถึงบรรทัดนี้นะคะ ไว้พบกันใหม่ค่ะ

meawmeowy

meawmeowy

สาวบ้านๆ รักการแต่งหน้า ความสวยความงาม รักการท่องเที่ยว ชอบถ่ายภาพ ใช้ชีวิตง่ายๆ สไตล์ Minimal

FULL PROFILE