[ Back to School ] แต่งหน้า ทำผม 3 ลุค 3 สไตล์วัยว้าวุ่น | Buablink

32 9

ขอต้อนรับเปิดเทอมจ้าน้องๆทุกคน พี่บัวขอบอกเลยว่ารอคอยคลิปนี้มานานเหลือเกิ้นนน  อยากกลับไปใส่ชุดนักเรียน นี่บอกตรงๆ 555 ^0^ สำหรับกระทู้นี้นะคะ เราจะมาจัดเต็มทั้งหน้าและทรงผมซึ่งมีให้เลือกกันถึงสามทรง มาให้ทำสลับวันเว้นวัน เปลี่ยนกันไปเล้ยย แต่มาเริ่มที่งานหน้ากันก่อนเลยค่าาา

มีรูปหนุ่มมาฝากด้วยล่ะ เพราะจริงๆคลิปนี้เกิดจากการไปงานวันเกิดของพี่ชายใหญ่สุดที่เลิฟ ซึ่งเป็นตีม back to school บัวเลยมีชุดนักเรียนพร้อมย้อนวัยเลยคร่าาา หลังจากนี้จงเรียกเจเจ้ว่าโคล่า คู่แข่งสไปรค์ 5555

พี่ไผ่กับน้องโคล่า งานก็อปเกรดมิลเลอร์ อิอิ >/////<  

ทำแบบเนี้ย หนูไม่คิด แต่พี่คิดน้าาาา ^0^  คริคริ งานหลอกเด็กก้อมาาา ช่างหน้ามิอายย

แน่นอนว่าวัยว้าวุ่นแบบเราๆต้องไม่พลาดทรงผมสุดฮิตตามซีรี่ย์ด้วย มาเถอะ เจเจ้โคล่าจะสอนทำให้จ้า 

สาวๆคนไหนที่ชอบดูรูป pictorial ขอเชิญทางนี้เลยค่า ดูกันไปเลยให้จุใจ เริ่มจากทรงแรก ที่ได้แรงบันดาลใจมาจากน้องสไปรค์ สาวแก่น เปรี้ยวจี๊ด แห่งบ้านฮอร์โมน วัยว้าวุ่น ซึ่งเป็นทรงที่น้องๆหลายคนชื่นชอบ

สไปรค์ VS เจเจ้โคล่า ..... เริ่มกันเลยกับ ponytail เก๋ๆ ที่มีเปียทวิสเพิ่มความเป๊ะปัง

1. แสกกลางผม แล้วใช้ปลายหางหวี แบ่งผมด้านหน้าจนมาถึงกกหู เพื่อเตรียมทำเปียทวิส

2. พักผมด้านหน้าเอาไว้ ส่วนผมด้านหลังก็มัดเป็นหางม้า สูงต่ำตามความชอบเล้ยย

3. หยิบผมมาช่อนึงที่ด้านหน้า บิดเป็นเกลียว ค่อยๆเพิ่มผมเข้าไปแล้วบิดเกลียวไปเรื่อยๆ จนสุดความยาวของผม

4. ค่อยๆดึงเปียทวิสของเราให้ฟูขึ้น เบามือนะคะระวังผมแตก

5. ตวัดเปียทวิทมามัดที่หางม้าของเราใช้เปียปิดหนังยางไปเลย ดี๊ดี

6. ติดกิ๊บดำให้แน่น ทำอีกข้างด้วยสเต็ปเดียวกัน

7. ผูกโบว์ เพียงเท่านี้ทรงหางม้าแบบสไปรค์ก็เสร็จแล้วล่ะจ้าาา

มาต่อกันที่ทรงที่สองกันเลย สาวสไปรค์ก็มาแล้วอีกหนึ่งสาวที่มีความเผ็ชชชพริก 100 เม็ดแห่งบ้านฮอร์โมนก็หนีไม่พ้นคุณน้องส้มส้ม ที่ชอบถักเปียเดียว แต่เพิ่มความพิเศษตรงที่ มีผมปอมที่ด้านหน้า เพิ่มความน่ารัก เอาล่ะ เริ่มทำกันเล้ยย

วิธีทำตามนี้เลยคับ

1. เริ่มทำปอมกันก่อนเลย หยิบผมมาช่อนึงที่ด้านหน้า บิดทวิสแล้วดันขึ้น ผมก็จะพองเป็นปอมปอมเลย ง่ายๆแค่นี้เอง

2. ติดกิ๊บดำให้แน่น

3. ทีนี้มาถึงการถักเปียด้านหลัง ให้หวีผมให้มันไม่พันกันก่อน หยิบผมมาช่อนึงตรงกลางศีรษะแล้วแบ่งผมออกเป็นสามส่วน

4. นำผมริมซ้ายทับด้านบนที่ช่อตรงกลาง

5. และช่อริมขวาทับบนช่อตรงกลางอีกที

6. ค่อยๆเพิ่มผมเข้าไปที่ช่อริมทั้งสองข้าง

7. ถักซ้ำแบบนี้ไปเรื่อยจนไม่ต้องเพิ่มผมอีกแล้ว ถ้ามือถักไม่ถึงก็ให้ตวัดเปียมาที่ด้านหน้าแล้วถักเปียสามต่อจนสุดปลาย ให้เหลือผมไว้หนึ่งกำมือนะจ้ะ จะได้ไม่ผิดระเบียบ

8. ผูกโบว์ ใครอยากให้ผมรุ่ยร่ายด้านหน้าก็ดึงเบาๆให้ลูกผมหล่นลงมาได้จ้าา

สำหรับทรงนี้บัวจะไม่ดึงเปียให้ฟูออกนะคะ เพราะได้ยินว่าตามกฎของโรงเรียน เปียต้องแน่น แต่ถ้าสาวๆคนไหนชอบ โรงเรียนไหนที่ทำเปียหลวมๆได้ก็ต้องดึงนิดนึงแล้วจะดูเปียใหญ่ ผมหนา สวยไปอีกแบบคร้าบบบ มาถึงทรงสุดท้ายกันแล้วกับทรงสุดเบสิค เปียสองข้าง ซึ่งน่าจะทำได้ทุกโรงเรียนน้าา

1. แสกกลางผมจ้า ใช้ปลายหางหวีช่วยจะได้ตรงเป๊ะ ด้านหน้าอาจจะเบี่ยงข้างแบบบัวก็ได้น้า ถ้าใครเบื่อแสกกลางเป๊ะๆ

2. พอแบ่งเป็นสองฝั่งแล้วให้ใช้ สองนิ้วทิ่มขึ้นมาเพื่อแบ่งผม

3. จะได้ผมที่แบ่งออกเป็นสามส่วน

4. นำผมฝั่งริมซ้ายมาทับตรงกลาง

5. ผมริมขวาทับช่อตรงกลาง ถักสลับแบบนี้ไปเรื่อยๆจ้ะ

6. มัดด้วยหนังยาง เวลาติดโบว์ก็อย่าลืมสอดโบว์เข้าไปในหนังยางน้า เวลาเดินเรียน ย้ายห้องหรือวิชาพละ มันจะได้ไม่หล่นหาย

7. ทำอีกข้างนึงให้เสร็จ วัดให้ปลายผมเหลือเท่ากัน แล้วแท้แด.......เปียเราก็เสร็จแว้ววว

เปียสองข้างนี่เป็นอะไรที่ทำให้หน้าเด็กลงมากๆเยย มิน่าล่ะ พจมานเค้าถึงชอบทำ 5555

เสร็จหมดแล้วทั้งสามทรงน้าคร้าบบบ ใครชอบทรงไหน ทำทรงไหนไปแล้วก็ส่งรูปมาอวดกันบ้างเน้อออ สำหรับกระทู้นี้คงต้องจบก่อนแว้ววว น้องโคอาล่าต้องของบ๊ายบายยยไปก่อนนน สวัสดีคร่าาา ^0^ 

Updo by Buablink

Updo by Buablink

I♡Hair&Makeup
I♡my family
Update beauty tips &Hair tutorials on my FB,IG and Youtube channel
IG @Buablink, @updobybuablink
FB: www.facebook.com/updobybuablink

FULL PROFILE