Creative Party - ปาร์ตี้นี้ฉันขอสร้างสรรค์ (mmaymayny)

25 10

สวัสดีจ้า สาวๆ ชาวจีบันทุกคนวันนี้เมย์กลับมาแว้ววววว มาครั้งนี้จะพาทุกคนไปแต่งงานไปงาน Party กันแต่ปาร์ตี้ครั้งนี้นั้น ต้องสร้างสรรค์สักหน่อย ไม่งั้นคงจะดูธรรมดาเกินไปฉะนั้นแล้ว วันนี้เมย์ขอนำเสนอ ฮาวทู Creative Party - ปาร์ตี้นี้ฉันขอสร้างสรรค์ ที่จะพาเพื่อนๆ ทุกคนไปแต่งหน้าแบบสร้างสรรค์ และยังแซ่บอีกด้วยค่า

ก่อนจะไปรับชมวิธีแต่งหน้า แน่นอนจะต้องมารับชมภาพก่อนและหลังการแต่งหน้ากันก่อนจ้า 

ฮั๋นแหน๋... เมื่อได้รับชมภาพก่อนและหลังเสร็จแล้ว ก็ไปรับชมขั้นตอนการแต่งหน้ากันเลยจ้า

มีทั้งแบบภาพขั้นตอนการแต่งหน้าและแบบวีดีโอ เลือกรับชมได้ทั้งสองแบบเลยจ้า

มาเริ่มแต่งหน้ากันเลยจ้า

ขั้นตอนแรก - ไพร์เมอร์และรองพื้น

หลังจากที่ติดตาสองชั้นและใส่คอนแทคเลนส์เรียบร้อยแล้ว เมย์จะเริ่มต้นโดยการทาไพร์เมอร์ก่อนเป็นอันดับแรกนะคะ เพื่อเป็นการเตรียมผิวให้พร้อมลงรองพื้นต่อไป จากนั้น ลงรองพื้น โดยวิธีลงรองพื้นวันนี้เมย์จะลงด้วยแปรงลงรองพื้นนะคะ ข้อควรระวังคือแปรงแบบนี้ถ้าเกลี่ยไม่ดี ใจไม่เย็นพออาจจะทำให้หน้าเป็นรอยเส้นๆ ได้จ้า ฉะนั้นใจเย็นนิสนึงเนอะ จะได้ออกมาเนียนๆ 

ขั้นตอนที่สอง - เฉดดิ้งเนื้อครีม

ต่อมานะคะเมย์จะลงเฉดดิ้งเนื้อครีมสีเข้มค่ะ โดยจะใช้สองสีผสมกัน และลงตามตำแหน่งในภาพ (เส้นสีแดง)  และใช้คอนซีลเลอร์สีสว่างกว่าผิวลงเป็นไฮไลท์ตามตำแหน่งในภาพค่ะ (เส้นสีขาว) จากนั้นเกลี่ยให้เนียนโดยฟองน้ำได้เลยจ้า

ขั้นตอนที่สาม - อายไพร์เมอร์และคูชชั่นบรัช

ต่อไปเมย์จะลงอายไพร์เมอร์ที่เปลือกตาจากนั้นเกลี่ยให้เนียน เสร็จแล้วก็ใช้คูชชั่นบรัชสีชมพูลงช่วงข้างแก้มได้เลยจ้า และใช้แปรงฝุ่นโปรงแสงลงเพื่อเซ็ตรองพื้นให้หน้าไม่มันและแมตอยู่ทนจ้า

ขั้นตอนที่สี่ - ตา

ต่อไปไปแต่งตากันจ้า เริ่มต้นด้วยสีขาวหรือสีเนื้อทาเป็นเบสให้ทั่วเปลือกตา จากนั้นใช้สีน้ำตาลเทาลงแนวคัดเบ้าจนถึงหัวตาและเกลี่ยให้ฟุ้งมากๆ และใช้สีม่วงเข้มและสีม่วงอ่อนลงเฉพาะแนวคัดเบ้าโดยแปรงพุ่มเล็กๆ เบลนเล็กน้อยและลงมาให้ถึงขอบตาล่างจนถึงหัวตาล่างเลยค่ะ 

ขั้นตอนที่ห้า - ตา (ต่อ)

ต่อไปมาโซนอายแชร์โดว์สีแบบนีออนจ้าๆ บ้างค่ะ เริ่มจากสีม่วงนีออน ลงข้อพับเปลือกตาเริ่มจากหางตาไล่มากลางตา จากนั้นใช้สีม่วงอ่อนนีออนลงต่อจากสีม่วงเข้มเกลี่ยมาทางหัวตา และปิดท้ายด้วยสีเหลืองนีออนเฉพาะช่วงหัวตาเกลี่ยเข้าถึงกลางตาเท่านั้นจ้า 

ขั้นตอนที่หก - อายไลน์เนอร์

จากนั้นเมย์จะกรีดอายไลน์เนอร์โดยจะวิงหางตาออกไปยาวๆ เพราะจะยิ่งทำให้ดวงตาของเราดูหวานมากขึ้น และเขียนขอบตาล่างด้วย แต่จะลากหัวตาออกมาตามภาพ ส่วนตาล่างช่วงหางตาก็จะวิงหางตาล่างออกมาเช่นกับเปลือกตาบนเลยค่ะ และปิดท้ายด้วยอายไลน์เนอร์นีออยสีเหลือง กรีดเหนืออายไลน์เนอร์สีดำที่กรีดไว้ก่อนหน้านี้ ทั้งตาบนและล่างเลยจ้า

ขั้นตอนที่เจ็ด - คิ้ว

ตาอไปมาเขียนคิ้วกันค่ะ เริ่มจากวดโครงคิ้วด้วยดินสอเขียนคิ้วลากหางคิ้วให้ยาวกว่าปกติ และใช้พาเล็ทเขียนคิ้วแบบฝุ่นฝนทับช่วงว่างภายในคิ้วได้เลยจ้า 

ขั้นตอนที่แปด - หัวตา

ต่อไปเมย์จะลงครีมอายแชร์โดว์สีเงินๆ ทองๆ ที่ช่วงหัวตานะคะ ครีมอายแชร์โดว์จะทำให้หัวตาวิ๊ง สดใสและติดทนกว่าอายแชร์โดว์เนื้อฝุ่นปกติค่ะ 

ขั้นตอนที่เก้า - คอนทัวร์และไฮไลท์

ต่อไปเมย์จะเฉดดิ้งสีเข้มข้างสันจมูก และใช้สีขาวลงใต้โหนกคิ้ว จากนั้นเมย์จะเน้นการคอนทัวร์ข้างแก้มเป็นพิเศษ ให้หน้าของเราดูตอบกว่าปกติมากๆ (เนื่องจากแก้มเมย์เยอะ เมย์เลยปัดเยอะมากเป็นพิเศษนะคะ ทั้งนี้เพื่อนๆ ค่อยๆ ปัดทีละน้อยและดูว่าพอรึยังได้ตามสไตล์เพื่อนๆ แต่ละคนได้เลยนะคะ) และใช้สีไฮไลท์ ลงสันจมูก คาง หน้าผากและโหนกแก้มเลยจ้า

ขั้นตอนที่สิบ - สีปาก

เมย์จะลงปากสีแดงแรงฤทธิ์เลยนะคะวันนี้ โดยตอนแรกเมย์จะทาลิปทั้งแท่งลงที่ริมฝีปากเลยโดยตรง และค่อยใช้แปรงทาลิปมาเก็บรายละเอียดเช่น ขอบปากทีหลัง เพื่อให้ได้ปากที่คมชัด และสวยจ้า 

ขั้นตอนที่สิบเอ็ด - ท้ายสุด

ติดขนตาเบอร์หนาๆ ฟูๆ ยาวๆ และไม่ลืมที่จะติดขนตาล่างที่แนวอายไลน์เนอร์สีดำที่เขียนไว้ และติดเพชรรูปหยดน้ำด้วยกาวติดขนตา โดยติดลงที่ช่วงโหนกแก้ม ไล่จนมาถึงปลายจมูก ปิดท้ายด้วยอายไลน์เนอร์สีขาว วาดเป็นรูปวงกลมเหนือคิ้ว โดยเริ่มตั้งแต่หัวคิ้วจนไปถึงหางคิ้ว เท่านี้เป็นอันเสร็จเรียบร้อย 

เสร็จแล้วจ้าา ♥ 

เป็นยังไงบ้างคะ ลุคนี้ถูกใจเพื่อนๆ ไหมคะ ?

ถ้าแบบภาพพร้อมขั้นตอนการแต่งหน้ายังไม่ซะใจ

สามารถไปรับชมแบบวีดีโอได้ด้วยนะคะ 

เช่นเคยก่อนจากวันนี้

ถ้าเพื่อนๆ ชอบ อย่าลืม "กดไลค์และแชร์" เพื่อเป็นกำลังใจให้เมย์ด้วยนะคะแล้วพบกันใหม่กระทู้หน้า บ๊ายบายจ้า

maynessa.k

maynessa.k

สวัสดีค่า เราชื่อ 'เมย์' ♥
เราชอบแต่งหน้ามากๆ เป็นชีวิตจิตใจ
ทุกครั้งที่เครียดหรือไม่สบายใจอะไร การแต่งหน้าจะช่วยให้เมย์ผ่อนคลายเสมอ >.<"

หวังว่าเพื่อนๆ ทุกคนจะชอบกันนะคะ
อย่าลืมเป็นกำลังใจให้เมย์ด้วยนะคะ
♥*ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ...ทุกคน*♥
ความสวยอยู่รอบกาย อยู่ที่เราจะเอามันออกมาใช้ได้อย่างเหมาะสมหรือไม่ ><

FULL PROFILE