HowTo : แต่งหน้าสนุกๆไว้ไป Fullmoon Party ค่าาา :)

44 16

สวัสดีค่ะอาทิตย์นี้วันหยุดยาว แล้วคืนนี้มี Big Fullmoon Party เลยมีใครไปเที่ยวกันบ้างมั้ยคะ 55+ จริงๆเราอยากไปมากแต่ยังไม่เคยไป >< 55+ เชอรี่อยากแต่งหน้าแบบสนุกๆ เติมสีสันให้ชีวิตดู เลยนำมาแชร์เผื่อเป็นไอเดียให้กับคนที่อยากหาไอเดียในการแต่งหน้าแบบสีสันๆ แต่งหน้าไป Fullmoon, Halfmoon หรือจะปาร์ตี้้ธรรมดา หรือแต่งเล่นอยู่บ้านก็ไดนะคะ ฮ่าๆ ลองมาดูกันได้นะคะ :)

เรามาเริ่มจากเครื่องสำอางที่ใช้กันเลยนะคะ เรียงจากซ้ายไปขวาบนลงล่างค่ะ 

1. Sola : Bright shimmer pact #1

2. NYC : Bronzing face powder #720 sunny

3. Crayon : Cuo blusher #02 bubble gum

4. Anastasia beverly hills : Glow kit #that glow

5. Nyx : Nyxultimate #bright

6. Maybelline : Hyper glossy liquid liner #lazer green

7. Maybelline : Colorshow #white

8. Mac : Eye brows #spiked

9. Gino mccray : Eye shadow #22 bifrost

10. Sola : Primer teint concealer #10

11. Sola : Primer BB

12. Kylie lip kit #posie k

ว่าแล้วก็มาเริ่มกันเลยนะคะ ถ้าใครถนัดดูแบบเป็นวิดีโอสั้นๆ ก็เข้าไปดูได้นะคะ  ^^ เผื่อเพิ่มอรรถรถ 555+

.

..

.

.

ขั้นตอนแรกเราจะทา BB ให้ทั่วใบหน้าก่อนนะคะ 

ลงรองพื้นหรือ BB ครีมก็ได้ค่ะ เลือกแบบที่ติดทนหน่อยเผื่อต้องอยู่ทั้งคืน ทาให้ทั่วใบหน้าแล้วเกลี่ยๆด้วยแปรงค่ะ

ขั้นตอนต่อไป 

เชอรี่ใช้คอนซีลเลอร์สีสว่างหน่อยทาบริเวณใต้ตาค่ะ 

จากนั้นตามด้วยแป้งค่ะ

แล้วเรามาต่อด้วยคิ้วกันค่ะ 

สำหรับคิ้วในลุคนี้ของเราไม่อะไรมากเลยค่ะเพราะไม่ต้องการให้คิ้วเด่นมาก แค่ใช้ดินสอเขียนคิ้ววาดโครงคิ้ว เติมด้านในแล้วเกลี่ยๆเบลนๆด้วยแปรงหัวตัดค่ะ

เอาหละค่ะมาแต่งสีสันให้เปลือกตากัน 

Palette ที่ใช้ค่ะ 

ลืมบอกไปค่ะ อย่าลืมลง eyeprimer ก่อนนะคะสีอายแชโดว์จะได้สดชัดติดทนนานขึ้นค่ะ

ขั้นตอนแต่งตานะคะ

1. ใช้สีเหลืองลงช่วงรอยพับเปลือกตาค่ะแล้วค่อยๆเบลนออก

2. ทาสีชมพูเน้นๆตรงช่วงรอยพับเปลือกตาค่ะ เมื่อเบลนกับสีเหลืองแล้วจะได้สีส้มนัวๆด้วย

3. ใช้สีม่วงทาเปลือกตาเว้นกึ่งกลางเอาไว้แล้วก็ขอบตาล่างช่วงหางตาด้วยค่ะ

4. ใช้สีชมพูทาขอบตาล่างจากหัวตาจนถึงสีม่วง แล้วใช้สีขาวชิมเมอร์ทาตรงกึ่งกลางเปลือกตา หัวตาและโหนกคิ้วค่ะ

5. ทาอายไลน์เนอร์สีเขียวอมฟ้าบนและล่างเล็กน้อยค่ะ

6. ใช้อายไลน์เนอร์สีดำเขียนให้ชิดขอบตาบนด้านในค่ะ เพื่อปิดช่องว่างขนตาและปัดมาสคาร่า

7. เขียนอายไลน์เนอร์สีขาวขอบตาล่างด้านในแล้วติดขนตาปลอมด้านบน เท่านี้ก็เสร็จแล้วค่ะ 

จากนั้นเชอรี่จะเฉดดิ้งบริเวณข้างจมูกค่ะ

ปัดเฉดดิ้งตรงปลายจมูกด้วยค่ะ จะได้ดูเหมือนจมูกยาวขึ้นไรงี้ 55+

จากนั้นเราก็ปัดเฉดดิ้งข้างแก้มทั้งสองข้างและแถวๆข้างหน้าผากด้วยค่ะเพราะหน้ากลม 555+ 

แล้วปัดไฮไลท์เล็กน้อยจากโหนกแก้มเชื่อมไปถึงโหนกคิ้วค่ะ เออสันจมูกด้วยค่ะ

แก้มค่ะ 

เชอรี่ปัดแก้มด้วยสีชมพูอ่อนๆค่ะ ไม่อยากให้แก้มชัดเกินเพราะตาสีเยอะแล้ว 55+

ทาปากกันค่าาาาา 

(หนวดเยอะหน่อยนะคะ ><) 55+ เลือกสีชมพู posie k ค่ะ เขียนดินสอขอบปากก่อนแล้วทาด้วยลิปแมทด้านในต่อค่ะเพื่อความทน อิอิ

จากกนั้นมาต่อด้วยอะไรสนุกๆกันอีกนิดหน่อยค่ะ ^^  

เชอรี่วาดจุดๆด้วยอายไลน์เนอร์ที่เขียนขอบตาอันเดิมบนแก้มค่ะ ค่อยๆทำน้าาอย่ารีบเดี่ยวแถวเบี้ยว >< 55+ 

แล้วใช้ tattoo สีทองค่ะ ตัดลายที่เป็นเส้นแล้วแปะๆกับน้ำบนหน้าผากเลยค่าาา 

เท่านี้ก็เสร็จแล้วค่า ^^

แล้วเชอรี่จะเพิ่มสีสันคัลเลอร์ฟูลอีกนิดค่ะ ไหนๆก็ปาร์ตี้กลางคืนแล้ว เห็นเขาเล่นกันสีสะท้อนแสงกัน แต่เราด้นไม่ได้ซื้อเครื่องสำอางค์สีเรืองแสงไว้เลย >< แฮ่ๆ เลยเอาสีโปสเตอร์เรืองแสงมาปาดๆซักนิดๆละกันนะคะ ^^ 

เชอรี่เอาสีปาดลงไปตรงแก้มแล้วก็ปากค่ะ แบบกะๆเอาเลยไม่ต้องเป๊ะอะไรมากค่ะ ฮ๋าๆ

ทีนี้เสร็จจริงๆแล้วค่า แอบเยอะหน่อยเนาะ นานๆที >< 55+ 

มาลองดูในแสง Black light กันบ้างนะคะ

จะบอกว่าอันนี้เรา D.I.Y. ไฟ Blacklight เองค่ะ ไม่ต้องไปซื้อเลยเอาของที่มีที่บ้านแค่นั้นเลยค่ะ 

เนี่ยค่ะ เราเอาถุงใสมัดๆกับโคมไฟอ่านหนังสือแล้วใช้เมจิกสีน้ำเงินค่ะทาๆ ใครจะเอาสีเมจิกม่วงลงด้วยก็ได้นะคะ พอปิดไฟแล้วเปิดแค่ไฟอันนี้ก็ได้ภาพแบบแสง Blacklight แบบนี้เลยค่ะ

อันนี้ลูกตื่นพอดีเลยเอามาเข้ากล้องด้วย ตกใจหน้าแม่มาก 5555555+

โอเคค่าจบแล้วค่า

ขอบคุณมากนะคะ ^^ เชอรี่

cherry.chanakarn

cherry.chanakarn

Presently full time new mom, part time architect, makeup is my passion :)

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวจีบัน เชอรี่เพิ่งรู้จักเว็บจีบันได้ไม่นานเอาจริงๆ เชยมาก >< 555+ พึ่งมาค้นพบเว็บไซต์ที่เหมาะกับความชอบเราได้ขนาดนี้ 555+ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ^^
เพื่อนๆแวะมาพูดคุยเรื่องแต่งหน้า ความสวยความงาม รวมทั้งการดูแลลูกน้อยกับเชอรี่ได้นะคะที่ facebook page : cherry chanakarn
instragram : cherry.chanakarn
snapchat : cherry.cherzz
youtube : cherry chanakarn
ขอบคุณค่ะ ^^

FULL PROFILE