[รีวิว] “บุ๊คคาเฟ่ แบบโอรักชิล” แหล่งรวมวัยรุ่นเกาหลีเอ๊าะๆ ที่คนไทย (หลายคน) ยังไม่รู้

21 8

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ น้อง เหล่ามิตรสหายทุกคนนนน!  วันนี้ก็จะมาบอกเล่าประสบการณ์ไปเจอแหล่งรวมวัยรุ่น ที่มั่นใจว่า คนไทยน้อยคนนักที่ไปเกาหลีแล้วจะรู้จัก เพราะคราวนี้เราได้ไปแคมป์ที่ชินจู ประเทศเกาหลี 1 สัปดาห์และได้นอนพักที่มหาวิทยาลัยที่เมืองชินจู ทีนี้เข้าแคมป์ก็ต้องรรู้จักเด็กมหาลัยเกาหลี แล้วก็ตกดึกก็เจ้าถิ่นเนี่ยแหละ พาไป 55555

อันนี้เป็นรูปกรุ๊ปช็อต ก็มีทั้งเด็กจีนและคนไทย และสต๊าฟที่เป็นเกาหลีค่ะ  

เข้าเรื่องกัน ปกติแล้วสาวๆ ที่ไปเกาหลี ก็จะไปแต่แหล่งท่องเที่ยวใช่มั้ยล่ะ ซึ่งสายตาสาวๆ ก็คงไม่พลาดหนุ่มเกาหลีกันหรอก 555 แต่เจอแปปเดียว เค้าก็จากไปซะและ  หรือไม่ก็จับมือมากับแฟน(เป็นปกติ) หรือไปนั่งคาเฟ่ ก็มีแต่กิน กิน กับมองเท่านั้น แต่ แต่ แต่!  ไปกาหลีคราวนี้อย่าพลาด ลองมองหาสถานที่แบบ “โอรักชิล” ไว้นะ แล้วชีวิตการส่อง จะดีขึ้นมาทันที  ไม่ใช่แค่มีวัยรุ่นเอ๊าะๆ แบบเด็กมหาลัยเท่านั้น แต่ถ้าได้มาที่นี่จะรู้สึกแบบ ชั้นเป็นเฟรชชี่อีกครั้งงงงง ชั้นอายุ 18! ใครที่ไม่อยากมองอย่างเดียว ก็ไปขอเค้าเล่นด้วยได้เลยคะ ถ้ากล้าพอ 55555  ซึ่งสถานที่ที่เราจะแนะนำก็คือ “심심풀이 땅콩” เป็นบุ๊คคาเฟ่ อยู่ในเมืองชินจู แถวหลังมหาวิทยาลัยคยองซังนะคะ (รูปมีทั้งที่เราถ่ายมากับรูปจากเพจของร้านค่ะ)

เข้าไปก็จะเจอล็อคเกอร์ใส่รองเท้าแบบนี้ เค้าจะมีรองเท้าให้ห้เราเปลี่ยนรองและจ่ายค่าเข้า 3000 วอน (90บาท)

น่ารักเนอะ ขนาดลายโลโก้ที่พื้นร้านยังน่ารักเลยยยยย

แถมรูปเราอีกซักรูปแล้วกัน 5555 (ใส่โค้ทดำ ถ่ายกับเพื่อนจีนที่ได้ไปด้วยกัน) 

อ่า เกริ่นอีกซักนิด โอรักชิล ภาษาเกาหลี แปลว่า ห้องสันทนาการ มันจะเป็นสถานที่ที่รวมตู้เกม หรือเกมคอมต่างๆ (ซึ่งคนที่มาเล่นจะเป็นใครล่ะคะ 5555) แต่ที่ “심심풀이 땅콩” จะแปลกกว่าหน่อย คือ เจ้าของเค้าทำบุ๊คคาเฟ่แล้วผสมความเป็นโอรักชิลลงไปด้วย มันเลยอรรถรสมากจีจีค่ะ

อันนี้เป็นเมนู ราคา น้ำกับของกินต่างๆ (จะเห็นเป็นเลข 2.5 มันคือ 2500 วอนค่ะ)

ขนมกับพวกมาม่า (กะให้ชั้นตั้งรกรากที่นี่เลยมั้ย 5555) 

ต่อไปก็ไปดูภายในร้านกันค่ะ 

มาดูภายใน ก็จะมี คาเฟ่ ที่อ่านหนังสือการ์ตูน นิยาย ว่ากันไป พีคสุด “มีที่นอน” ให้ด้วย

พอเข้าไปเรื่อยๆ คราวนี้เริ่มเห็นความเป็นโอรักชิลแล้ว คือจะมี เกม ตู้เกมกด เกมคอมพิวเตอร์ ตู้คาราโอเกะแบบหย่อมๆ(เข้าได้ 3-4 คน) แถวมีมุมสำหรับสาวๆ คือ โซนทาเล็บด้วย

ข้างหลังโต๊ะสนุ๊กที่เป็นตู้สีๆ คือตู้คาราโอเกะค่ะ แต่จริงๆ ห้องข้างห้องนี้จะเป็นที่เล่นปิงปอง แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมาเท่าที่สังเกต คนเกาหลีชอบร้องเพลงกับเล่นสนุ๊กนะ แต่เกมที่เล่นไม่ใช่สนุ๊กอ่ะ (งงมั้ย 555) ขนาดร้านมินิมาร์ทใต้หอในม.ยังมีโต๊ะสนุ๊กให้เล่นเลยค่ะ

แฮ่มๆ เป็นไงกันบ้าง คาเฟ่แบบโอรักชิลถูกใจขาเที่ยวเกาหลีกันมั้ย ใครได้ไปก็ลองๆ หาดูนะคะ เป็นสถานที่วงใน(ที่คนเกาหลีเค้าชอบไปกันเอง) เจอปุ๊ปรีบเข้าเลยนะคะ สิ่งดีๆ รอท่านอยู่ 55555 อยู่ได้ทั้งวันตามที่ใจต้องการ แล้วก็ตอนนั้นเราไปก็เที่ยงคืนกว่าแล้ว ก็วัยรุ่นอยู่กันอยู่เลย ของเค้าดีๆ จริงๆ 

ปล. รูปพวกนี้เราเอามารูปของเรา ของเพื่อนที่ไปด้วย และพวกภาพในร้านก็เอาจากในเพจเฟซบุ๊คนะคะ  ('심심풀이 땅콩') ไว้เจอกันอีกกระทู้หน้า บ๊ายบายค่า 

AMPIE.PIE

AMPIE.PIE

K 패션 & 트렌드 브러그 라이터
K-fashion & trend writer

FULL PROFILE