เงินเดือนออกชีวิตดี๊ดี จึงต้องไปปาร์ตี้ฟูลคอร์สตามสไตล์สาวออฟฟิศสายกินจุ!!

9 5

สวัสดีค่า กลับอีกแล้วววววววว หลังจากเคยรีวิวมาครั้งหนึ่งแล้วก็แอบมาส่องๆบ้าง จนมาวันนี้ได้ฤกษ์ปัดฝุ่นการเขียนมารีวิวอีกครั้ง แต่ไม่ใช่เครื่องสำอาง แต่จะมารีวิวร้านอาหารกันจ้า

งานนี้เหมาะกับสาวๆ สายกิน นัดกันเป็นทีม แต่เลือกกันไม่ถูกจะกินร้านไหนดี เพราะเพื่อนบ้างคนก็กินนั่นกินนี่ไม่ได้

แบบรูปนี้เลย OTL

เราเจอบ่อยมาก ดังนั้นเวลานัดกินข้าวที่ปวดหัวสุดๆ แต่ล่าสุด เพื่อนในกลุ่มลองเสนอร้านนี้มาเราเห็นว่าถูกใจเลยเอามารีวิวกันค่า

วันนี้ร้านที่เราจะมารีวิวคือร้าน Tokiya ที่อารีน่า 10 ทองหล่อ ค่ะ ร้านนี้อยู่ไม่ไกลจากออฟฟิศของเดอะแก๊งค์มาก

อันนี้คือภาพรวมอาหารบางส่วนบนโต๊ะที่ไปกินกันมาค่ะ

คอนเซปต์ของร้านนี้ คือการกินอาหารฟูลคอร์สในราคาเบาๆ ซึ่งเราต้องมีการกดเลือกทุกเมนู ตั้งแต่ ออเดิร์ฟ สลัด ซุป ข้าว น้ำผลไม้ อาหารจานหลัก (จานนี้เป็นสเต็ก) เครื่องดื่ม และของหวาน

แอบถ่ายเมนูมาเล็กน้อย แต่มืดมากจนต้องยอมแพ้ เลยไม่ได้ถ่ายมาทุกหน้านะคะ ถ่ายมาแต่หน้าสเต็ก

มีความวุ่นวายในการสั่งอาหารเล็กน้อย เนื่องจาก ในทีมมี 2 คนที่กินได้ทุกอย่างมีการมาสั่งด้วย เอาไม่เหมือนกันนะจะได้กินได้หลากหลายหน่อย เพื่อนขอมาก็จัดไปค่ะ เดอะแกงค์ 4 คนไปกินกันเนี่ย แต่ละเมนูสั่งไม่ค่อยเหมือนกันสักอย่าง ตั้งแต่เมนูแรกยันเมนูสุดท้าย เลยถ่ายรูปมาฝากกัน หลายเมนู หลายมุมจากกล้อง หลายแอพแต่งแสงของเพื่อนร่วมโต๊ะ

ไปดูกันเล้ยยยย

ออเดิร์ฟ (อาหารเรียกน้ำย่อย) ถ้าตามคอร์สมีแค่ 2 อย่างคือ เต้าหู้เย็นแบบญี่ปุ่นกับเห็ดออเร็นจิผัดซอส

รสชาติกลางๆ ค่ะ ทั้ง 2 จาน สำหรับเราที่ไม่ค่อยกินเค็มมาก เราว่ารสจัดไปหน่อย แต่เพื่อนคนอื่นว่าปกติ ส่วนเต้าหู้เย็นกินกับขิงและต้นหอม เราว่าชื่นใจดี

2 จานนี้ รวม ๆ เราให้ 7/10

สลัด มีให้เลือก 4 เมนู ค่ะ โต๊ะเรา สั่งสลัดเป็ดรมควันกับสลัดแซลมอนมาจ้า ในเมนูมีอีก 2 อันให้เลือกแต่จำไม่ได้ แต่คิดว่าน่าอร่อยอยู่

เมนูนี้เราชอบสลัดเป็ดรมควันกว่ามีความอร่อยกว่า สลัดแซลมอนดูธรรมดา แต่ความสวยด้านจัดจาน สลัดแซลมอนเอาไปเต็มร้อย มีความคิ้วทึแบบสุดๆ ถ่ายออกมาดีงามพระรามแปดมาก

2 จานนี้ ให้ 8/10

ต่อมาเป็นซุป มีทั้งหมด 4 ซุปเลย เป็นซุปถั่ว ซุปลอบสเตอร์ ซุปเนื้อแบบตุ๋น และซุปญี่ปุ่น เรียงตามความชอบของเราที่ชิมอย่างละหน่อย ซุปญี่ปุ่น>ซุปเนื้อตุ๋น>ซุปลอปสเตอร์>ซุปถั่ว

เราว่าซุปกุ้งมันรสหนักไปนิดนึง ซุปญี่ปุ่นและ ซุปเนื้อรสชาติดีเลย แต่ชอบความน่ารักของกาเสิร์ฟผ่านกาเลยให้คะแนนซุปญี่ปุ่นมากกว่า ส่วนซุปถั่ว เราไม่ชอบกินถั่วอยู่แล้วเลยให้คะแนนรั้งท้ายสุดเลย

คอร์สต่อมา Rice Dish หรือเมนูข้าวนั่นเอง ส่วนใหญ่จะเป็นเมนูสไตล์ญี่ปุ่น หรือจำพวกข้าวหน้า เราเลยสั่งเป็นข้าวหมูชาชู และคนอื่นสั่งเป็นข้าวปั้นมาจ้า

จานนี้ไม่ได้ชิมของคนอื่นเลย แต่เราชอบข้าวหน้าหมูชาชูที่สั่งมานะ หมูชิ้นใหญ่ดี อิอิ แต่เรามีข้อติงนิดนึงคือน้ำราดแอบท่วมไปนิดนึง ใครชอบแบบแฉะๆ หน่อยน่าจะชอบจ้า

มีเครื่องดื่มมาล้างปากเล็กน้อยเป็นน้ำมัลเบอร์รี่ มีเกล็ดน้ำแข็งเบาๆ กินแล้วชื่นใจดี แถมยังเติมกันได้ไม่อั้น นี่ก็กินไปหลายแก้วอยู่ อร่อยมาก

ในที่สุดก็เมนคอร์สสักที กว่าจะถึงเราก็เริ่มใกล้อิ่มกันแล้วล่ะค่ะ... #ปลดกระดุมกระโปรงแพร้บ

มีสายกินเนื้อกับสายซีฟู้ดจ้า เนื้อจะเป็นวัวออสเตรเลีย

ส่วนซีฟู้ดก็ขนกันมาหมดทะเลทั้งกุ้งหอยปลา

ส่วนเราเป็นสันคอหมู แต่ไม่ธรรมดาตรงที่มีความฟู่ฟฟ่าด้วยนะ อิอิ

ความประทับใจจานเนื้อ เราว่าเนื้อโอเคเลยสำหรับสันคอหมู ไม่เหนียวรสชาติหมักอร่อยดี เพื่อนๆ ที่กินเนื้อก็บอกโอเค ซีฟู้ดสดดีค่ะ แต่เราชอบเครื่องเคียงที่มาด้วยกันน่ะค่ะ ตอนแรกนึกว่าแครอท แต่จริงๆ แล้วเป็นมันหวานหมักซันควิซ ส่วนชิ้นแดงๆ คือแอปเปิ้ลหมักไวน์แดง อร่อยจนต้องสะกิดพนักงานมาถามว่าคืออะไรเลย

พนักงานน่ารักมาก มีการถามว่ารับเพิ่มไหมครับ เราก็ไม่ปฏิเสธขอเพิ่มมาอีกหนึ่งชุดถ้วน

ปิดท้ายด้วยบรรดาของหวานกับเครื่องดื่มค่ะ

สั่งมา 4 คน 4 อย่างปิดท้าย มีพีนาคอตต้าชาเขียว ทีรามิสุ มูสเบอร์รี่(สักอย่าง) และไอศกรีมชาเขียวค่ะ ของหวานนี่คือเดอะเบสต์ของฟูลคอร์สค่ะ อร่อยทุกอย่าง จากการที่จกชิมของทุกจานแล้ว เราให้คะแนน 10 เต็มสำหรับของหวานเลยค่ะ

พีนาคอตต้าเนื้อสัมผัสหวานอร่อย

ทีรามิสุเนื้อนิ่มฟู รสชาติครีมกับรสกาแฟอร่อยมาก

ไอศกรีมชาเขียว ญี่ปุ่นดีค่ะ รสเหมือน Melt me น่าจะมาจากที่นั่นมั้งคะ เพราะเป็นร้านเครือ

มูสเบอร์ร์รี่ ชอบมาก เอาไปสิบกะโหลกมีความหวานอมเปรี้ยวกำลังดีค่ะ (เกิดอาการจ้วงเร็วมากเลยไม่มีรูปมาฝากแบบชัดๆ สามารถดูภาพเบลอๆ จากด้านบนได้ ต้องขออภัยด้วยค่ะ ><)

ส่วนเครื่องดื่มสุดท้ายแอบถ่ายมานิดหน่อย จำชื่อไม่ค่อยได้ค่ะ ยกเว้นของเราที่เป็นเหมือน Milk Green Tea อ่ะค่ะ อร่อยดีค่ะ ชาเขียวไม่ขมเกินไป

จากนั้นก็เรียกเก็บเงินค่ะ ได้ซองบิลมาด้วยมุ้งมิ้งจริง แต่ละคนก็จ่ายตามราคาเมนคอร์สเลยค่ะ ไปกินเกือบอาทิตย์แล้วเพิ่งจะเอามารีวิวกัน แหะแหะ ><

สำหรับคะแนนของทั้งร้านภาพรวมเราให้ตามนี้เลยค่ะ

น้องๆ บริการดีมากค่ะ มีมาคอยเต็มน้ำให้ตลอด แถมความเป๊ะนี่เริ่ดเวอร์เพราะสั่งหลากเมนู นางวางให้ถูกคนไม่ได้ถามเลยว่าใครสั่งอะไรถือว่าเจ๋งมากค่ะ

รสชาติเราว่าคุ้มค่าราคานะคะ 500 นิดๆ (ของคนอื่นจะมีแพงกว่าขึ้นอยู่กับเมนคอร์สที่สั่งอ่ะค่ะ) แบบรวม VAT แล้วถือว่าคุ้มอิ่มมากๆ อยู่เหมือนกันค่ะ

บรรยากาศเหมาะกับคู่รัก หรือมาปาร์ตี้เบาๆ ได้อยู่ค่ะ แต่แอบมืดไปนิดนึง

สำหรับถือว่าฟูลคอร์สคุ้มค่าค่ะ ถ้ามีโอกาสก็อาจจะลองพาแฟนมากินดู

ปิดท้ายด้วยภาพบรรยากาศระหว่างเรากับเพื่อน

และนี่คือภาพเบื้องหลังของเกิร์ลแก๊งสายกินและสายบ้าถ่ายรูปค่ะ โชคดีที่เขาใกล้จะปิดร้านแล้วเลยแอบมีความถ่ายรูปกันแบบไม่มีใครยอมใคร

จบการรีวิวแต่เพียงเท่านี้ค่ะ ไว้ไปลุยกินร้านไหนน่าสนใจอีก เราจะเอามาฝากอีกนะคะ ^^

icedmocca_cup

icedmocca_cup

สาวตัวน้อยที่น้ำหนักไม่น้อย

FULL PROFILE