รีวิว ลิปสติก คนปากคล้ำ ขอบปากดำ สีกลบมิด!!!!!

60 28

สวัสดีค่า พลอยค่า หายไปนาน นานๆ มาที พลอยมีรีวิวลิปสติกที่ไม่ได้เป็นแบรนด์ใหม่ หรือหวือหวา แต่เป็นตัวที่พลอยใช้ประจำ หรือสีที่ใช้แล้วเซฟกับตัวเอง เพราะ...... พลอยปากคล้ำค่า ทั้งสีซีด ขอบปากเรียกว่าดำก็ได้ค่ะ เหมือนคนดูดบุหรี่อะไรงี้ แต่พลอยไม่ใช่สิงห์รมควันน๊าา เป็นโดยกำเนิด ก็เลือกเกิดไม่ได้ 5555 (โถ่ววว น้อยใจเบาๆ) ก็ต้องหาของที่เหมาะกับตัวเอง และแก้ปัญหาที่ตรงจุดกับตัวเองค่ะ

ก็เลยทำรีวิวของที่มีอยู่แล้วเอามาแชร์ค่ะ แต่ละแบรนด์ก็เนื้อแตกต่างกันไป แน่นอนอยู่แล้วว่าลิปแมต พิกเม้นเน้นๆ ยังไงก็ปิดได้ แต่บางทีเราก็ไม่ได้อยากได้ความแมตตลอด ลองมาดูกันค่า ก็ลองๆ แล้วก็ถูกใจ ส่วนสีก็แล้วคนชอบแล้วแต่บุคคลิกแต่ละคน

ปากคล้ำกับลิปสติก มีปัญหาอะไรบ้าง อันนี้ของพลอย เป็นปัญหามาตลอด ใครเป็นแบบเรายกมือขึ้น

1. ทาแล้วสีกลบไม่มิด ก็จะด่างๆ เพราะขอบปากคล้ำกว่า สีขอบปากจะเข้มกว่าตรงกลางปาก

2. ทานู้ดไม่รอด ทากลอสไม่ได้ T.T

3. ทาสีลิปสติกบางสีแล้วสีเพี้ยน ทาแล้วก็จะเข้มกว่าสีจริงและหม่น

4. ทาลิปสติกสีอ่อนๆ หน้าตาดูไม่สดใส ดูป่วย

รีวิวพลอยอาจจะแปลกตาไปบ้าง ไม่โชว์แต่งหน้าที่เข้ากับสีลิปสติก แต่ตั้งใจจะให้เห็น Mood & Tone ของสีแต่ละโทนที่พลอยชอบ ให้ความรู้สึกที่แตกต่างกันที่เนื้อสีและ Texture ของแต่ละอันค่ะ ลองดู VDO กันเล่นๆ ค่า สั้นๆ ดูเพลิน :)

สีแรกนะคะ

Laneige Serum Intense สี DYR36

อันนี้เป็นสีโปรด ทุกคนจะเรียกสี กะปิ มีความออกหม่นๆ เข้มๆ ตุ่นๆ ไม่รู้เรียกกันว่าอะไร แต่สีนี้พลอยทาแล้วขึ้นกับสีปากพลอยมากค่า คนผิวขาวทาไม่ได้ค่า จะดูดำไปนิดนึง ชุ่มชื้นด้วยย เลิฟค่า คือใช้จนหมดจริงๆ แท่งก็เลยเขรอะตามรูปค่า

Wet n Wild Bare It All สี902C

อันนี้เป็นสีนูด สุภาพๆ ค่ะ ทุกคนน่าจะรู้จักเป็นอย่างดี ก็เป็นอีกรุ่นที่ตอบโจทย์ได้ดีค่ะ เนื้อสีแน่น ราคาถูก สีอ่อนๆ รอดทุกอันค่ะ

Milani Matte Beauty สี 69

อันนี้เป็นอีกแบรนด์ที่ชอบค่า กึ่งแมต แต่ไม่แคร็กมากค่ะ ชอบสี คือโดยส่วนตัวชอบสีตุ่นๆ อยู่แล้วอันนี้ออกส้มอิฐค่ะ เนื้อสีกลบมิตสม่ำเสมอทั่วริมฝีปากเลยค่ะ รอดดด หอมด้วย ติดทนค่ะ

Wet n Wild Sugar Plum Fairy สี E908C

สีนี้ก็นานๆ ทาที วันที่อยากเปลี่ยนลุค คือเป็นคนชอบลิปสีเข้ม เพราะรู้สึกว่าปากเราเล็ก พอทาเข้มๆ แล้วดูเด้งขึ้นขึ้น หน้าเราดูมีดีอ่ะ 5555 สีนี้ก็เลยเอาไว้ต้องการความแซบ ดูเซ้กซี่บ้างอะไรบ้าง น่าค้นหาบ้างอะไรงี้ ^3^ รุ่นนี้ไม่ต้องอธิบาย เนื้อดี สีแน่น กลบสีปากมิด ทนด้วยยย

Golden Rose Velvet Matte สี 21

สีนี้ก็ใช้ชีวิตประจำวันได้ สดใสได้ ออกโทนส้ม พลอยไม่ได้เป็นคนขาวผิวกลางๆ สีเซฟๆ ก็โทนส้ม Golden Rose ก็แบรนด์น้องใหม่ที่ดีกรีแรงเหมือนกัน อันนี้เค้าได้จากงานจีบันครบรอบ 8 ปี เอ้อออ มันดีเหมือนกันนะ เลยเป็นของที่ใช้ติดกระเป๋าบ่อยๆ กลบสีปากดี มิด สีไม่ดรอป ปากคล้ำทาแล้วสีไม่เพี้ยนฮะ

Passion Ville/ La Tomatina in Spain สี 18

อันนี้ก็เป็นสีโปรดมากก ทาแล้วสวย 5555 คือเอาง่ายๆ ขี้เกียจแต่งตาสีนี้จบ สีประจำตัวเลยค่ะ แดงสดอมส้มนิดๆ ค่ะ กลบสีปากไม่มิดมากค่ะ แต่เนื้อสีทน ไม่ต้องเติมบ่อยเลยค่ะ ไม่แคร็กด้วย แซบลืมมค่าา

Milani/ Blushing Beauty สี 51

อันนี้เน้นชุ่มชื้น สดใสขึ้น แต่เนื้อกลบสีปากได้ดีค่ะ แต่ด้วย Texture เป็นแบบ ฉ่ำๆ คนปากเข้มมากทั้งริมฝีปากทาแล้วสีอาจจะเข้มขึ้นอีกระดับนึงค่ะ แต่สียังสดเหมือนเดิมไม่ดรอปค่ะ

หมดแล้วค่า คือรีวิวไม่เยอะ เพราะเป็นคนทาลิปน้อยมากๆ กลัวตัวเองกินลิปสติก 5555 ส่วนสีก็ไม่ต่างจากนี้เลยค่ะ เซฟโซนในแบบตัวเองมาก แต่ก่อนนี้ไม่กล้าทาลิปเลยเพราะคิดว่าปมด้อยเรื่องปากคล้ำทาอะไรก็ไม่ได้ เด๊๋ยวนี้มีให้เลือกใช้เยอะมาก คือตอนนี้สีลิปมีบทบาทกับหน้าเหมือนกันเราต้องเอาจุดด้อยมาเป็นจุดเด่นให้ตัวเราให้ได้ ชีวิตจะดีค่ะ บอกเลยยย ใครมีรุ่นไหนแนะนำบอกกันบ้างนะคะ ไปและค่า ฝากติดตามผลงานกันด้วยนะค่า ขอบุณที่เข้ามาอ่านเข้ามาชมกันค่า :)

SapphireS

SapphireS

ชื่อ >>>พลอย<<< ค่ะ

Freelance Makeup Artist
ครีเอทเมคอัพลุค แต่งหน้าหลากหลายสไตล์ ลองอะไรใหม่ๆ ฝากผลงานด้วยฮะ แวะมาทักทายกันได้ฮะ

FB : Ploy SapphireS Make Up
IG : ploy_suladda

FULL PROFILE