แต่งหน้าไปงานลุคผิวโกลวเปล่งแสงธรรมชาติด้วย Hourglass Ambient Palette

61 26

ลุคแต่งหน้าไปงานมีหลากหลายแบบค่ะ ไม่ว่าจะเป็นสโมคกี้อาย แต่งตาจัดๆ หรือการเน้นสีลิปสติกเป็นต้น การไปงานใครๆก็อยากโดดเด่นที่สุด จริงมั้ยคะ? : )

วันนี้เราขอนำเสนอลุคแต่งหน้าไปงาน สไตล์งานผิวหน้าพุ่ง มีมิติแบบธรรมชาติค่ะ ขอเล่าก่อนเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาแบรนด์ไฮเอนสุดโด่งดัง Hourglass ได้เปิดตัวอย่างเป็นทางการ ณ Sephora สยามเซ็นเตอร์ค่ะ ซึ่งเรากับพี่เจน Jane Makeup ได้รับเชิญจากจีบันเป็นตัวแทน 2 สาวไทยสองคนแรกที่ได้เข้าไปเรียนรู้เทคนิค Strobe กับคุณ LAURA JANES Global Artist & Training Director ของ Hourglass อย่างใกล้ชิดเลย

โอกาสครั้งนี้ทำให้เราได้เรียนรู้เทคนิคเด็ดๆ และค้นพบไอเท็มเด็ดๆ หลายตัวเลยค่ะ และเราก็ได้รับโจทย์ให้มาครีเอทลุคหน้าพุ่งๆนี้นั่นเอง นี่คือลุคที่เราจะสาธิตให้ดูในวันนี้ค่ะ

สังเกตได้เลยนะคะ ว่าผิวจะไม่ได้เห็นว่าเราลงไฮไลท์หนักจนเห็นได้ชัดเจน แต่มันคือการล้อกับแสงมากกว่า ซึ่งเราว่ามันได้งานผิวที่มีความละมุนจริงๆ และนี่คือเทคนิค Strobe ที่เราได้เรียนรู้จาก Hourglass นั่นเองค่ะ เราจะไปลงลึกอีกทีช่วงสาธิตการไฮไลท์ ก่อนอื่นไปดูการสาธิตการแต่งหน้าลุคนี้ตั้งแต่ขั้นตอนเตรียมผิวกันก่อนเลยดีกว่า

ขั้นตอนแรก ลงไพรเมอร์ Hourglass Veil Mineral Primer เพื่อช่วยอำพรางรูขุมขน และปรับสีผิวให้สว่างขึ้นค่ะ

เกลี่ยลงไปบริเวณแก้ม จมูก หรือส่วนที่ต้องการปกปิดรูขุมขนหรือควบคุมความมันค่ะ

ลงรองพื้นให้ทั่วใบหน้า และใช้แปรงเกลี่ยให้เรียบเนียนค่ะ

ลงแป้งเพื่อเซทรองพื้น และลงบรอนเซอร์เพื่อสร้างมิติให้กรอบหน้า

วิธีการเขียนคิ้ว

เราเลือกใช้ Hourglass Arch Brow Sculpting Pencil สี Natural Black

เริ่มจากการวาดหางคิ้วให้คมก่อน และค่อยๆถมบริเวณกลางคิ้ว จากนั้นใช้แปรงเกลี่ยให้สีเรียบเนียนมากขึ้น

ขั้นตอนการแต่งตา สำหรับลุคนี้จะเป็นสโมคกี้อายสีน้ำตาลหม่นๆนะคะ

1.ลงสีน้ำตาลอ่อนให้ทั่วเปลือกตาก่อนและลงสีน้ำตาลอมแดงทับบนเปลือกตาอีกครั้งและใช้แปรงเบลนด์ให้ฟุ้ง

2.ใช้ดินสอเขียนขอบตาเขียนขอบตาล่าง

3.ใช้ลงอายแชโดว์สีดำทับบริเวณขอบตาล่างอีกครั้ง

4.วาดอายไลเนอร์ชิดแนวขนตาและวาดหางออกมาให้คม

ขั้นตอนสุดท้ายคือปัดมาสคาร่าและติดขนตาแบบธรรมชาติแค่นี้ก็เป็นอัน Complete ดวงตาแล้วค่ะ

เราเลือกใช้ลิปสติกโทนนู้ดน้ำตาลนะคะ

มาถึงขั้นตอนสำคัญของลุคนี้ค่ะ กับการ Strobe ที่เราได้เรียนรู้จาก Hourglass นั่นเอง

Hourglass ใช้เทคโนโลยีที่เรียกว่า Luminescence ซึ่งจะช่วยสร้างจำลองแสงให้ใบหน้าของเราดูพุ่ง ดูแพง เหมือนกับพกแสงส่วนตัวมาด้วย ไม่ว่าจริงๆแล้วเราจะอยู่ในแสงแบบไหนก็ตาม โดยสิ่งที่จะช่วงสร้างแสงให้เราในลุคนี้คือไอเท็มนี้ค่ะ

Hourglass Ambient Palette

โดยพาเลทนี้ประกอบด้วยแป้งทั้งหมด 3 สีค่ะ

สีแรกซ้าย Dim Light เป็นแป้งที่จะให้เอฟเฟคเหมือนกับเราหรี่ไฟลงเบาๆให้แสง Dim บนผิว ทำให้ลุคที่ได้ดูมีแสงที่นุ่มนวลมากขึ้น มีความโกลวและ Sheer บนผิวค่ะ

สีกลาง Ambient Strobing Powder จะใช้ในส่วนต่างๆของหน้าที่จะกระทบบนแสง จะช่วยทำให้ใบหน้าดูพุ่งมากขึ้น

สีขวาสุด Radient Powder จะช่วยเพิ่มเอฟเฟคความอุ่นให้กับผิว เหมือนผิวบ่มแดดโกลวๆนั่นเอง

สิ่งที่พิเศษคือ ในการเลือกใช้สีของแป้งนั้น ไม่ได้เกี่ยวว่าสีผิวของเราเป็นแบบไหนค่ะ แต่มันขึ้นอยู่กับว่าเราอยากได้เอฟเฟคท์ของแสงแบบไหนบนผิวของเราต่างหาก

สำหรับการใช้นะคะ มาดูแบบขั้นตอนละเอียดๆเลย

1.เราจะใช้แปรงพุ่มแตะแป้ง Dim Light แล้วลงบริเวณพื้นที่กว้างของผิวหน้า เช่นหน้าผาก หน้าแก้ม วนไปรอบๆหน้าค่ะ ตัวนี้ทำให้ผิวดูเนียนและมีสุขภาพโดยที่ไม่ดูมันเยิ้ม ตัวแป้งละเอียดมากจริงๆ

2.ใช้แป้ง Ambient Strobing Powder บริเวณส่วนโหนกแก้มไปจนถึงขมับ คล้ายๆรูป C-Shape ในจุดที่รับกับแสง รวมถึงสันจมูกด้วยเช่นกัน ซึ่งจะทำให้ดั้งดูพุ่งมากขึ้นค่ะ

****Ambient Strobing Powder สามารถใช้กับ ฟองน้ำได้ด้วยค่ะ แค่ฉีดน้ำแร่ไปที่ฟองน้ำแล้วแตะแป้ง Strobing ลงบนใบหน้าจะเพิ่มความโกลวความพุ่งอีกระดับได้เช่นกัน *แต่สำหรับพาเลทนี้การใช้ฟองน้ำ จะใช้ได้กับ Strobing Powder อย่างเดียวนะคะ****

3.ใช้แป้ง Radient Powder กับแปรงบรอนเซอร์ลงบริเวณกรอบหน้า ตัวนี้จะทำหน้าที่คล้ายๆกับ Bronzer ที่จะช่วยให้ลุคผิวโกลว บ่มแดดแบบ Sunkissed Skin ให้ผิวดูอบอุ่นมากขึ้นนั่นเองค่ะ

แค่นี้ก็เป็นอัน Finish Look แต่งหน้าไปงานแบบผิวพุ่งๆ มีมิติแบบธรรมชาติแล้วค่ะ ^^

ไปดูรูปเต็มๆกันเลยดีกว่า

เป็นลุคเรียบๆเน้นงานผิวจริงๆค่ะ ไปงานเราก็เน้นทำผมเรียบๆโชว์ผิว โชว์เครื่องหน้าไปเลย

สำหรับ Hourglass Ambient Lighting Palette ก็กลายเป็นสิ่งที่เราใช้ทุกวันไปแล้วค่ะ

ตอนนี้ก็ไม่ต้องพรีออเดอร์ แวะไปดูกันได้ที่ Sephera เลย

วันนี้ลาไปก่อนนะคะ ไว้เจอกันใหม่ฮาวทูหน้าค่า : )

Vvalentines

Vvalentines

FULL PROFILE