How to : มาแต่งหน้ารับปริญญาเอง ให้สวย แน่น ทนกันเถอะ (พร้อมบอกการเตรียมตัว เตรียมผิวก่อนรับปริญญาด้วยนะจ้ะ)

13 9

สวัสดีค่าาาา กลับมาอีกแล้วววว อายเอง อายเอง จำได้มั้ยยย(ไม่ได้...)

หลักจากทำกระทู้ How to เป็นภาพนิ่งไปแล้ว วันนี้พัฒนามาเป็นคลิปแล้วค่าา

เนื่องจากช่วงนี้ เป็นช่วงใกล้รับปริญญาของสาวๆหลายคน รวมถึงตัวเค้าเองด้วย เย่เย่ อายเลยทำคลิปสอนแต่งหน้ารับปริญญาด้วยตัวเอง! มาแบ่งปันให้เพื่อนๆเป็นไอเดียกัน สำหรับเพื่อนๆที่อาจจะหาช่างไม่ทัน อยากจะประหยัด ถือว่าลงทุนกับเครื่องสำอางค์ ยังเก็บไว้ใช้ได้อีกนาน มาค่ะมาดูคลิปนี้กัน

เริ่มต้นที่การเตรียมตัวก่อนวันสำคัญกันนะคะ

ผิวหน้า

1. อยากแต่งหน้าให้สวย ติดทน รองพื้นไม่กองงง อยู่บนผิวเหมือนขนมเค้กที่ครีมไม่ซึมลงขนมปัง อย่าให้ผิวขาดน้ำค่ะ! (เป็นได้ทุกสภาพผิวนะคะ ผิวมันใช่ว่าชุ่มชื่นเนอะ) : ทำหน้าให้ชุ่มชื่นค่ะ มาร์คหน้า ทาครีมบำรุง เติมน้ำให้ผิว ที่สำคัญ ทำก่อนวันสำคัญซัก 1-2 อาทิตย์นะคะ (ไม่มีครีม หรือมาร์ควิเศษ ที่จะพลิกผิวให้สวยทันทีด้วยการใช้เพียงครั้งเดียวนะคะ) และอย่าคิดมาลองของใหม่อะไรตอนนี้ ไม่ใช่เวลานะจ้ะสาวๆ ใช้ของยี่ห้อเดิม แบบเดิม ที่รู้ว่า ไม่ แพ้!

2. เครื่องสำอางค์ ถ้าใครที่ปกติไม่ค่อยแต่งหน้า จะรับปริญญาที ต้องซื้อเกือบครบชุด ให้ทยอยซื้อนะจ้ะ เรารู้กันอยู่แล้ว ว่าเราจะรับปริญญา คงไม่มีมหาลัยไหน ที่บอกวันนี้ พรุ่งนี้รับ ฉะนั้น แก้ปัญหาการทุ่มเงินก้อน ด้วยการทยอยซื้อ อาทิตละ ชิ้น - 2 ชิ้น คุณจะได้ลองเล่นกับมัน จนถนัดมือ ก่อนจะลุยกันในวันจริง (มันไม่ดีแน่ๆ ที่จะมาฝึกเขียนไลน์เนอร์ในวันรับปริญญา!)

3. คิ้ว จะถอน จะกัน ถ้าเป็นไปได้ กันล่วงหน้าซัก2-3 วันนะคะ เพราะบางคนทำแล้ว ผิวบริเวณรอบคิ้วจะ แด้ง แดง แดง แดง ให้เค้าได้หายระคายเคืองก่อนลงมือนะคะ

4. ใครเป็นสิว หยุดทายาสิวก่อนวันรับปริญญา ซัก 3-4 วันนะคะ มิฉะนั้น เวลาลงรองพื้น ผิวบริเวณที่เป็นสิวจะเป็นขุย ลอก ยิ่งเหนชั้ดดดชัด เข้าไปใหญ่

ผม

1. ใครทำสีผม แล้วรับปริญญา ต้องย้อมผมสีดำ ให้ย้อมก่อนวันรับซัก 2 อาทิตนะคะ เพราะหลังย้อม ผมจะดำมากกก ดำปิ้ดปี๋ ดำเกินปกติ ให้เวลาสีมันได้เฟดลง เป็นดำที่ดูธรรมชาติขึ้นน่อยนะคะ สำหรับอาย อายคิดว่า ผมดำที่พึ่งผ่านการย้อม สีมันดำจนเกินไปค่ะ :)

- ใครจะฉีดสเปรย์ผมดำ เรื่องเล็กๆที่ไม่ควรมองข้าม ฉีดก่อนใส่เสื้อนะคะ สเปรย์มันกระจาย หรืออาจหยดมาทำเสื้อ นศ.ของเราเลอะได้

2. ข้อนี้สำคัญนะคะ ไม่ว่างจะทำผมเอง หรือจ้าง อย่าสระผม ก่อนวันงาน ไม่ควรสระผม เก็บไว้ซักวัน-2วัน เพราะจะทำให้ ทำผมง่าย และสวย มากกว่าผมที่พึ่งสระ เพราะมันจะฟู และลื่นหลุดง่ายค่ะ

3. สำหรับเพื่อนๆที่จะทำผมเอง

แนะนำให้ใช้หนังยางรัด แกง เพราะมันเหนียว มั่นใจได้ ไม่มีขาด เอาไปย้อมสีดำด้วยยาย้อมผมนั่นแหละ เหลือๆก็เอาหนังยางไปจุ่ม ไปแช่ไว้ ทิ้งไว้ซักวันนึงเลยก็ได้ค่ะ

4. กิ้ปดำ ซื้อที่มันอ้า แล้วหุบได้นะคะ อ้าแล้วไม่หุบ ไม่เอาค่ะ แผงสีส้มๆ หรือสีเขียวก็ได้ แผงเล็กๆ ใช้ได้นะคะ แข็งแรงดี อายเคยเจอ แผงใหญ่มาก แผงนึง มีร้อยกว่าตัว ราคาก็ถูกเมื่อเทียบกับปริมาณ แบบนั้น อ้าได้ หุบไม่ได้นะคะ

เอาล่ะ ได้ฤกษ์แล้ว พูดมาซะย้าว ยาว ยาว เรามาแต่งหน้ากันเถอะะะะะะะ เฮ้

เสร็จแล้วค้าาาาาาาาาาาาาา

จากภาพ อาจจะเหมือนเราแต่งอ่อนๆ แต่จริงๆแล้วหน้าจริงเข้มมากพอควรเลยนะค้ะ เพราะเราใช้ไฟสำหรับถ่ายภาพ 2 ดวงจ่อไปที่หน้า คล้ายๆกับวันรับจริงค่ะ แสงแดดแรง แต่งหน้าอ่อนไปเมคอัพก็จะหายหมด แต่งหน้าเข้มไปตัวจริงก็อาจจะไม่สวย ฉะนั้น หาตรงกลางให้เจอนะคะ จะได้พอดีทั้งรูป และตัวจริงค่ะ :)

สุดท้าย

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้ากับสาวๆทุกคนที่กำลังจะรับปริญญานะคะ วันนี้มีแค่นี้ ไปแล้วค้าาาาาาาาาา

eyebolsmakeupdiary

eyebolsmakeupdiary

Hi !! all Jeban's woman
You can call me Eye.
I'm a make-up lover and i really like to share my experiences in make-up with all you guys. If you like my How to or Review or anything pls share :)))

FULL PROFILE