อยากรู้ต้องลอง [Story Seoul]

9 5

เรามีของดีจะมาบอกต่อค่ะ นั่นก็คือ skincare จาก Story Seoul

เพราะเราเป็นคนผิวแพ้ง่าย บอกเลยว่า เบื่อมากกับการที่จะต้องหา skincare ที่เหมาะกับผิว คือไม่แพ้ ไม่คัน ไม่มีผดผื่น ไม่มีสิว ไม่มัน ไม่เยิ้ม........................

หมดไปหลายตังเลยที่เดียว เพราะไม่มีใครตอบได้ว่าไม่แพ้หรอกค่ะ อย่างเดียวคือต้องซื้อมาตำเอง

พอดีเราเห็นคนรีวิว skincare จาก Story Seoul ค่ะแล้วคันไม้คันมืออยากซื้อมาลองบ้าง

เพราะเค้าไม่มีส่วนผสมของสารเคมีที่ทำร้ายผิว ไม่มีน้ำหอม อ่อนโยน และไม่มัน!

ตอบโจทย์ค่ะ! รออะไรคะ ซื้อสิคะ

เราถอยมา1เซตค่ะ เป็น full size เซต

packaging ดูดีค่ะ จะมี โฟมล้างหน้า โทนเนอร์ แล้วก็โลชั่น

เริ่มต้นที่การล้างหน้าก่อนก็แล้วกัน

ตัวนี้คือ Purifying Cleansing Foam เป็นโฟมล้างหน้าที่กลิ่นไม่ใช่แบบกลิ่นดอกไม้นานาๆชนิดนะคะ แต่เป็นกลิ่นจางๆ เบาๆ ไม่ฉุน บอกไม่ถูก แต่ชอบอ่ะ! วิธีใช้ก็ทั่วไปค่ะ หลังลบเครื่องสำอาง ก็ล้างหน้าด้วยตัวนี้ ปริมาณก็ใช้เล็กน้อยค่ะ ผสมน้ำให้เกิดฟอง ล้างออกง่ายนะคะ แล้วหน้าก็สะอาดดี ไม่แห้งตึง

ต่อมาคือตัว Calming & Revitalizing Toner ตัวนี้เป็นหัแบบหัวฉีดนะคะ หลังล้างหน้า ซับน้ำให้แห้ง แล้วฉีดพ่นทั่วไปใบหน้า

ละออกบางๆ เบาๆของ toner จะทำให้หน้าเราสดชื่น แล้วก็เป็นอีกขั้นตอนนึงของการเตรียมผิวก่อนลงครีม/โลชั่นด้วยนะคะ เป็นอีกตัวนึงที่ชอบเพราะเค้าทำหัวฉีดแบบspray นี่แหละค่ะ บอกตรงๆ ว่าการใช้โทนเนอร์ส่วนตัวคิดว่าเปลืองสำลีค่ะ.. แล้วสำลีดีๆที่ไม่บาดหน้าก็ค่อนข้างแพงค่ะ

เค้าว่าให้ใช้สำลีเช็ดเบาๆและปาดขึ้น เพื่อป้องกันการทำให้หน้าเกิดริ้วรอย.. ขี้เกียจค่ะบอกตรงๆ

พอมีหัวฉีดแบบนี้ก็สะดวกไปอีกแบบค่ะ ไม่ระคายเคืองหน้าแต่รู้สึกสดชื่น

ฉีดทิ้งไว้ รอสักครู่ ก็ลงอายครีมไปก่อนฆ่าเวลาก็ได้ค่ะ อ่ะ! ลืมบอกว่าเวลาฉีดหน้าอย่าลืมหลับตานะจ๊ะ!

หลังจากนั้น มาต่อด้วย Hydrating Daily Lotion ดีกว่าค่ะ

ตัวนี้ เนื้อครีมเค้าเป็นโลชั่นบางเบา ไม่เหนอะหนะ ไม่หนักหน้า ไม่เคลือบผิวหน้า ไม่มีกลิ่นฉุนของน้ำหอม เนื้อโลชั่นซึมเข้าผิวได้ดีค่ะ ทาทั่วหน้าแล้วตามด้วยครีมกันแดดที่ใช้อยู่ปัจจุบัน แล้วค่อยแต่งหน้า

หลังจากใช้ไปได้ 2 เดือนแล้วเนี่ย ไม่มีอาการระคายเคืองหรือแพ้นะคะ สิวไม่ขึ้น มีแต่สิวฮอร์โมนนิดหน่อยจากก่อนมีประจำเดือน แล้วหน้าก็ไม่มันเยิ้มค่ะ ระดับความมันอยู่ในระดับปกติทั่วไป จากการใช้ชิวิตประจำวันในออฟฟิศ และออกไปข้างนอกตอนกลางวันบ้าง

ใช้ได้อยู่ค่ะ ตัวเซตนี้ เป็นอีกทางเลือกที่ดีสำหรับผิวแพ้ง่าย ปราศจากน้ำหอมหรือสารเคมีที่ทำร้ายผิวหน้าเราค่ะ

ยังไงก็ลองใช้ดูแล้วมาแชร์ประสบการณ์กันดูนะคะ

Tanyakiat

Tanyakiat

FULL PROFILE