รีวิว Nail polish : CODE (Moomin) 2 Edition

15 9

สวัสดีค่ะ มาตามสัญญา ~ ไม่รู้จะมีคนรอมั้ยน้า หลังจากรีวิวคูชั่นไปแล้วในซีรีย์มูมิน วันนี้เอายาทาเล็บ 5 สี พาสเทลมารีวิวกันพร้อมเคล็ดลับการทาและถนอมสีเล็บไว้ให้นานที่สุดกันค่า ส่วนตัวนี่ชอบยาทาเล็บมากกกกก ชอบไว้เล็บ วุ่นวายเกี่ยวกับเล็บที่สุด แต่เพิ่งมีโอกาสมาทำรีวิวลงเนอะ หึ่ม เดี๋ยวมีมาอีกบ่อยๆ แน่นอนนน

เท้าความก่อนว่าวี่ซื้อมาในราคาขวดละ 160 บาทจากร้านรับพรีร้านหนึ่งค่ะ ราคาไม่แพงมาก็เลยเอามาหมดทุกสีของ Edition 2 เลย ว่าจะไปสอย Edition 1 มาเร็วๆ นี้ค่ะ พูดถึงเนื้อยาทาเล็บก็ไม่ได้ปลื้อมมากอะไร ไม่ได้เกลี่ยง่ายเท่าใดนักเมื่อเทียบกับยาทาเล็บอื่นๆ แต่เค้าได้ที่แพคเกจน่ารักชนะขาด เรื่องเกลี่ยง่ายเกลี่ยยากก็เป็นเรื่องรองๆ ไปค่ะ 5555555 (ความไบแอสนี้) คือไม่ได้แย่นะคะ ดีปานกลาง มาตรฐานยาทาเล็บทั่วไป

Tip ♥︎

วี่ทาสองรอบนะคะ ตามภาพ แล้วมันจะมีปัญหาเรื่องสีพาสเทลแบบนี้จะค่อนข้างเหนียวกว่าสีที่มีเม็ดสีเข้มๆ วี่จะจุมเยอะๆ แล้วค่อยใช้แปรงเกลี่ยเอาส่วนที่เกินๆ ออกเอานะคะ จะดีกว่าจุ่มน้อยๆ แล้วให้มันหนืด มันจะทำให้สีเล็บไม่เรียบค่ะ จากนั้นสาวๆ ที่ประสบปัญหาทาแล้วชอบเลอะ แห้งช้า เบื่อออออ นี่เลย เอาน้ำเย็นนะคะ ใส่ถังเล็กๆ มา พอทาเสร็จ เอามือจุ่มลงไปเลยค่ะ แช่ไว้ซักนาทีนึง รับรองว่าแห้งไวแน่

สีจำพวกพาสเทลมีปัญหาอีกแล้ววว ชอบหลุดง่าย เบื่อออออออ นี่เลย วี่แนะนำค่ะ Top coat สาวๆ หลายคนรู้จักกันแล้ว แต่มีอีกหลายคนที่ไม่รู้ว่ามันเอาไว้ทำอะไร นึกว่าทาเคลือบเล็บใสๆ เฉยๆ จริงๆ มันมีไว้ปกป้องสีเล็บที่ทานะคะ หรือบางคนจะผสมลงไปในสีเลยตั้งแต่ทาก็ได้ แต่วิธีของวี่ก็คือจะทาหลังจากสีเล็บแห้งสนิทแล้ว วี่จะเคลือบโค้ทลงไปสองรอบ แค่นี้ก็ติดทนกว่าที่เคยเป็นแล้วค่ะ

แถมให้อีก ถ้าใครอยากให้ทนนานแรมเดือน แนะนำลง Base coat ก่อนลงสีค่ะ ตบด้วย Top coat รับรอง หลุดยากสุดๆ แถมล้างยากไปอีกด้วย ~

ปล. ไม่ควรทาเล็บไว้นานนะคะ สักประมานอาทิตย์สองอาทิตย์ให้ล้างออกได้แล้ว ควรจะพักเล็บสักสัปดาห์ก่อนค่อยลงสีใหม่นะคะ ป้องกันเล็บเหลือง และอย่าลืมหาน้ำมันมะกอกมานวดบำรุงกันด้วยน้า ทำบ่อยเท่าที่ทำได้เลยค่ะ รับรองเล็บจะสวย ไว้เล็บยาวไม่เปราะหักง่าย กินแคลเซียม วิตามินบี ซิงค์ ก็ช่วยเพิ่มความแข็งแรงให้เล็บและเส้นผมอีกด้วยนาจา

วันนี้ลากันไปก่อนนะคะ หวังว่ากระทู้นี้จะช่วยสาวๆ ให้มีเล็บสวยกันถ้วนหน้าน้า มีอะไรสอบถาม แนะนำเพิ่มเติมทิ้งกันไว้ได้เลยน้า เดี๋ยววี่จะกลับมาตอบค่า บะบาย เจอกันใหม่กระทู้หน้าจ้า

VivienneWonder

VivienneWonder

ผู้หญิงที่กินเครื่องสำอางเป็นอาหาร , Cosmetic monster , Toy collector , Camera lover , Tea drinker

FULL PROFILE