มีใครนั่งรถไฟฟ้าไม่เป็นบ้าง อ้าวววเยอะมือขึ้น

....ยอมรับมาซะดีๆ หุหุ
เราเปงคนนึงแหละนี่นั้งไม่เปนแถวบ้านไม่มีอยู่แถวสุขา3 นู่นแน่ะ
ล่าสุดที่นั่งรถไฟฟ้า เสียบบัตรผิดช่อง ตอนนั้นยังไม่มีคน พนักงานเค้าก็มองๆ
แล้วเค้าอาสาเสียบ เราก็ยื่นให้ เค้าก็ใส่บัตรช่องล่าง
ในหัวเรามองอย่างอึ้งๆ แบบว่างง เพราะอันที่เคยนั่งก่อนหน้านี้มันเสียบด้านบน...
หน้าแตกยับเยิน ก็เค้าไม่ค่อยนั่งรถไฟฟ้านี่นา อายจังเลย ฮ่ะๆๆ

ในชีวิตนั่งรถไฟใต้ดินครั้งเดียวเอง.... เชยได้อีกเรา เหอๆ
ดังนั้นจะกลัวมากถ้าต้องไปไหนแบบใช้รถไฟใต้ดิน ..

ขับรถไปเองดีกว่าคร้าบบบ .... ชมกรุงอย่างเพลิดเพลิน แหล่มเลย

ไม่ค่อยชอบนั่งรถไฟฟ้า กับ รถไฟใต้ดินเลยคะ

รู้สึกอึดดัดยังไงไม่รู้ (เอ๊ะ คิดไปเองป่าวเนี่ย) แบบว่าเป็นคนกลัวที่เเคบๆ ไม่ชอบเลยคะ
ชอบนะคะ ^^ เพราะไม่ชอบขับรถในกรุงเทพ กลัวอย่างแรงเหอ ๆ (โรคจิตปะนี่) ตอนนั้นยังดีค่ะ เพื่อนพาขึ้น ทั้งไฟฟ้า ทั้งใต้ดิน เลยรักษาหน้าไว้ได้ อิอิ

เรานั่งเฉพาะไปทำธุระ  อ่ะคะ   รู้สึกไม่ชอบที่ต้องนั่งติด กับใครๆ  มากเกินไป  ไม่ชินเลยจริงๆ

จริงๆ ก็เคยนั่งรถไฟฟ้าไม่กี่ครั้งเองเลยไม่ค่อยชำนาญค่ะ ต้องถามรายละเอียดก่อนขึ้นค่ะ คือเรา

โทรไปถามแฟนเราอ่ะ พอขึ้นไปงี้เครียดมากนั่งจากช่องนนทรีไปสยาม ได้ยืนค่ะไม่ได้นั่ง

คือพอรถเลี้ยวนี่สั่นพั่บ ๆเลยค่ะ ไม่ใช่รถนะคะ เราเอง คนก็มองยัยนี่ เป็นไรมากป่าว ขากลับเอาอีก

รอดูคนข้างเขาทำไงเราทำตาม จริงๆดูตั้งแต่ตอนขาไปแล้วค่ะ ขึ้นไปก็ไม่รู้ต้องนั่งฝั่งไหนเลยต้อง

โทรไปถามน้อง เพราะเขาต้องใช้บริการนี้ทุกวัน ถ้าไม่ถามนะไม่รู้จะไปลงสถานีไหนเลยเรา เล่ามา

เนี่ยะอายเหมือนกันนะ ถ้ารถไฟใต้ดินไม่ต้องพูดถึงเลย   ไม่เคยนั่งค่ะ ปล. กลับมาไมเกรนกินหัวเรา

เลย เครียดมาก อ้วกเลยแหละ
เคยนั่งรถไฟฟ้าที่เมืองไทยไม่เกิน 10 ทีค่ะ ถ้าจำไม่ผิด หรือไม่ก็ราวๆ นี้แหละ
แต่ไม่เคอะเขินอะไรถ้าไปเปิ่นเพราะนานๆ ทีจะได้นั่ง
อาจจะเขินเพราะเป็นคนไทยด้วยกันมากกว่า (กลัวจะอ่านความคิดภาษาไทยเราออก อิอิ)

รู้สึกคนในขบวนจะอึดอัดนะ แบบหันไปก็เจอน้องคนนี้ หันอีกข้างก็เจอป้าคนนู้น
แต่เราชินกับ subway ที่นิวยอร์กมากกว่าอ่ะ ต่างคนต่างนั่ง ไม่มีใครสนใจใคร อยากทำอะไรก็ทำ
นั่งมาทำงานทุกวันเลยค่ะ โดนหนีบประจำจนกลายเป็นโรคจิตไปเลยค่ะ แอบกลัวเวลาเสียบบัตร

-*-

เราหนักกว่าอีก เราไม่เคยขึ้นรถไฟใต้ดินเลยอ่ะ
ตอนขึ้นรถไฟฟ้าครั้งแรก ทำได้เอง ไม่ได้มีใครบอก
แต่หลังจากนั้น ทำไม่เป็นซะงั้นอ่ะ
ฮ่าๆๆ

เมื่อก่อนอะเคยนั่งนะ แต่พักหลังไม่ได้นั่งเลยเพราะใช่รถเมล์ แล้วอีกอย่างค่อนข้างยุ่งยากนะเพราะเราไม่รู้แต่ถ้านั่งบ่อยก้อจะชินไปเอง
ม่ายเคยนั่งเลย แบบว่านั่งม่ายเปนด้วยเลยม่ายกล้า จะถามคัยกี๊กลัวเค้าล้อ เหมือนเปนปมด้อยเลยเนอะ อิอิ สรุปก๊ม่ายเคยนั่งอยู่ดีทั้งรถไฟฟ้าแระใต้ดิน เฮ้ออยากนั่งสักครั้งเหมือนกัลแต่ม่ายกล้าบอกเพื่อนหั้ยพานั่งเพราะเพื่อนมันชอบล้อด้วย

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again