แต่งหน้าแฟนซี สวยแซ่บรับซัมเมอร์กันดีกว่าคะ

18 5

สวัสดีค่า กลับมาอีกครั้งแล้วววว หลังจากที่ผักกาดได้รีวิว กระทู้เครื่องสำอางค์ซื้อแล้วซื้อซ้ำไป มีหลายคนๆคอนเฟริ์มใช้ดีจริงๆลองหาอ่านกันได้นะคะ ในกระทู้จีบัน วันนี้มาลองชวนสาวๆแต่งหน้าแฟนซี สวยสดใสต้อนรับซัมเมอร์กันดีกว่า หากใครมี theme งานแฟนซี สีแซ่บๆ ก็เอาลุคนี้ไปใช้ได้เลยนะคะ มาเริ่มกันเลยดีกว่าคะ

เริ่มจากทา moisturizer ครีมกันแดด, ลงรองพื้น และตามด้วย concealer และตามด้วยแป้งฝุ่น หรือใครชอบแป้งพัฟก็ลงได้ตามปกติเลยนะคะ เมื่อเตรียมผิวหน้ากันเสร็จแล้ว เรามาเริ่มกันที่เขียนคิ้วคะ

ขั้นตอนการเขียนคิ้ว เริ่มจากใช้ดินสอเขียนโครงคิ้วขึ้นมา เมื่อได้โครงคิ้วแล้ว ใช้มาสคาร่าเปลี่ยนสีคิ้วให้เข้ากับสีผม ปัดทับลงไปอีกรอบ เพื่อให้สีคิ้วอ่อนลงได้เลยคะ

เมื่อได้สีคิ้วที่พอดีกับสีผม และเป็นโครงที่ชัดเจนแล้ว ในลุคนี้เน้นแฟนซี หน้าเราจะต้องเด่นสู้แสงคะ จัดไปเลย กับคิ้วที่โรยกากเพชรวิ้งๆ พื่อความระยิบระยับบนใบหน้าคะ

ขั้นตอนการทำคิ้วกากเพชร เราสามารถใช้กาวติดขนตาสีขาวทาบางๆที่คิ้วแล้วใช้แปรง หรือนิ้วแตะกากเพชรแล้วแปะไปได้เลยคะ ต้องใช้กากเพชรจำนวนเยอะนิดนึงนะคะถึงจะเห็นชัดคะ

ขั้นตอนต่อมา เรามาลงสีบนใบหน้า เพื่อให้หน้าดูมีสีสันกันดีกว่าคะ เริ่มจากลงครีมบลัชที่มีสีค่อนข้างชัดและติดทนนานคะ ผักกาดใช้ครีมบลัช ของ e.l.f. HD Blush สี Superstar คะ สีชัดแน่น ติดทนนานม๊ากกกกกก เกลี่ยง่ายคะ ลุคนี้จะลงสีในบริเวณใต้ตาไล่ไปจนถึงบริเวณหน้าแก้มเลยคะ แต่งแฟนซีเนอะ แต่งให้สนุกเข้าไว้ ไม่ต้องกลัว ปาดเลยยยยย เดี๋ยวดีเองคะ ^^

ได้แก้มเด่นแล้ว เรามาต่อกันที่ตาคะ เริ่มจากลงอายไพรเมอร์ เพื่อให้สีของ eyeshadow ติดชัดและสีเด่นตลอดวันคะ ในลุคนี้ จะลงด้วยสีเหลืองคะ ทาทั่วเปลือกตาเลย เน้นปัดเฉียงขึ้นบริเวณหางตาคะ เพื่อตาจะได้ดูเฉี่ยวคมคะ

ตามด้วยใช้แปรงหัวแบน ทาeyes shadow สีม่วงบริเวณใต้ตาคะ แต่ไม่ต้องทาเป็นเส้นใหญ่มากนะคะ ทาเล็กๆแค่ให้พอเห็นเป็นสีเหลือบๆพอคะ เพราะสีเหลือง เป็นสีคู่ตรงข้ามกับสีม่วง ถ้าทาเยอะสีจะแข่งกันเด่นไปเนอะ

ตอนนี้ได้ตา 2 สีที่ตัดกันแล้ว เรามาหาสีกลางเพื่อให้ดูมีความละมุนกันดีกว่าคะ ผักกาดเลือกเป็นสีฟ้าพาสเทล โดยทาบริเวณหางตาแล้วลากยาวชี้ขึ้นไป เพื่อจะได้เห็นสีที่ชัดเจน และเพิ่มความเฉี่ยวให้กับดวงตาคะ

ตามด้วยติดขนตา และปัดมาสคาร่าได้เลยคะ ลุคนี้ไม่ได้กรีดอายไลน์เนอร์นะคะ อยากได้ลุคที่ค่อนข้างนุ่มๆ ละมุนๆคะ

ความแบ๊วเริ่มมาแล้ว แต่เรายังไม่พอคะ จัดไปเลยกับ กากเพชรเม็ดใหญ่ๆนิดนึงนะคะ แปะไปบริเวณโหนกแก้มได้เลยยยยย ถ้าใครมีกากเพชรรูปดาว หรือรูปหัวใจ จะน่ารักกว่านี้อีกนะคะ

ตามด้วยสีปากคะ เราเลือกเป็นสีม่วงพาสเทลอ่อนๆ ให้ลุคแบบตุ๊กตาบาร์บี้คะ ของ Loreal สี barely plum เนื้อฉ่ำวาวนะคะ จะได้ดูสดใส แค่นี้ก็เสร็จแล้ว ง่ายมากๆเลยใช่มั้ยคะ กับการแต่งหน้าแฟนซีด้วยตัวเอง ไม่ต้องกังวลนะคะ ว่าเป็นคนแต่งหน้าไม่เก่งจะแต่งลุคนี้ไม่ได้ เราแค่ลองเปิดใจ กล้าลองเล่นสีต่างๆบนใบหน้า แค่นี้ก็สนุกแล้วคะ ขอให้สาวๆสนุกกับการแต่งหน้ารับซัมเมอร์กันนะค้าาาาาา

siris_iris

siris_iris

FULL PROFILE