8 ข้อง่ายๆ ที่ต้องทำให้ได้ ถ้าอยากมีสีผมสดสวยยาวนาน

35 15

ผ่านพ้นเทศกาลสงกรานต์กันไปแล้วอย่างสนุกสนานนะจ๊ะ สาวๆ ของพี่ฟาร่าห์ไปเล่นน้ำปะแป้งกันที่ไหนมาบ้างเอ่ย? ส่วนพี่ฟาร่าห์ก็ออกไปสาดน้ำพอกรุบกริบหนึ่งวันเท่านั้น เพราะช่วงนี้บ้านเรากำลังเจอภัยแล้งกันเน๊อะ ก็ต้องช่วงกันประหยัดน้ำกันนิ๊สนึง

เอาล่ะ เรามาเข้าเรื่องของเรากันดีกว่านะคะ เราทำสีผมกันมาตั้งหลายครั้งหลายคราหลายเพลาแล้ว จะไม่มาบอกเคล็ดลับที่ทำให้สีผมอยู่กันอย่างยาวนานก็เกรงว่าจะไม่ครบสูตร วันนี้พี่ฟาร่าห์เทพีสงกรานต์ 3 ปีซ้อนคนนี้จะมาบอกเคล็ดลับให้สำหรับสาวๆ ที่ทำสีผมกัน ว่าทำยังไงน๊า สีผมของเราจะสวยสดงดงามได้อย่างยาวนานและไม่หลุดไวแบบสายฟ้าแล๊บ!!

ของแบบนี้มันต้องเริ่มต้นมาดีก่อนผมดีสีถึงจะดีและติดทนบำรุงผมให้เต็มที่ทำให้ผมอยู่ในสภาพที่พร้อมเสียที่สุด (เอ๊ะยังไง?!) หมักทรีตเม็นต์อบไอน้ำบ้างหรือใช้ธรรมชาติบำรุงก็ว่ากันไป

หลังจากทำสีผมแล้วควรงดการสระผมไปก่อนซัก 2 วันถามว่าทำไม? ฉันจะสระเลยมีอะไรไหม?! ใจเย็นๆพี่ฟาร่าห์ว่าต้องใจเย็นๆ 555555 เพราะการที่เรารีบสระผมอีกครั้งหลังจากเพิ่งทำสีแชมพูหรือครีมนวดมันจะไปดึงเอาสีที่เคลือบไว้ผมหลุดออกมาได้ดังนั้นการที่เราทิ้งเอาไว้ก็เหมือนให้เวลามันยึดเกาะผมให้แน่นมากขึ้นนั้นเอง

เลือกใช้แชมพูครีมนวดผมและทรีทเม้นต์ที่ผลิตมาสำหรับคนทำสีผมซะเพราะผลิตภัณฑ์ประเภทนี้เขาผลิตมาเพื่อใช้แล้วสีผมยังอยู่และยังสวยงามซึ่งปัจจุบันหลังจากที่พี่ฟาร่าห์ไปสำรวจมานั้นก็มีหลายยี่ห้อให้สาวๆเลือกใช้มากกกกสามารถเลือกได้เลยสำหรับคนที่ทำสีผมแต่มีสภาพหนังศรีษะแตกต่างกัน

หลีกเลี่ยงการใช้น้ำอุ่นสระผมน่ะเธอว์แม้จะชอบอาบน้ำอุ่นมากแค่ไหนแต่ขอสงวนสิทธิ์สำหรับการสระผมนิดนึงเพราะการใช้น้ำอุ่นสระผมจะทำให้ผมแห้งหนังศรีษะแห้งและที่เด็ดเลยคือเกล็ดผมเราจะเปิดค่ะ!! สีผมที่เราทำไว้ก็จะบ๊ายบายไปอย่างสวยงามดังนั้นเลือกใช้น้ำที่อุณหภูมิปกติสระผมจะดีกว่าจ๊า

มองหาผลิตภัณฑ์ที่บำรุงผมหลังสระแบบที่ช่วยล็อคสีผมให้อยู่นานเติมความชุ่มชื่นให้เส้นผมหลังสระฟาร่าห์แนะนำว่าใช้จำพวกออยล์จะค่อนข้างดีเพราะนอกจากจะบำรุงสีผมล็อคสีและยังทำให้ผมไม่พันกันง่ายลดการเสียดสีของเส้นผมด้วย

หลีกเลี่ยงไดร์เป่าผมและอุปกรณ์ม้วนผมทั้งหลายบ้างนะจ๊ะไม่ถึงขั้นกับว่าห้ามเลยแต่จากที่ม้วนผมทุกวันไดร์ผมทุกวันก็ลดละเลิกให้เป็นอาทิตย์ละครั้งก็พอที่เหลือก็ปล่อยสยายธรรมชาติสวยๆหรือจะมัดดังโงะถักเปียก็เก๋ไปอีกแบบ

สเปรย์ทำผมต่างๆแว็กซ์จัดทรงเนี้ยก็ลดลงบ้างเพราะขนาดผมปกติไม่ทำสีที่ต้องใส่ผลิตภัณฑ์จัดแต่งทรงพวกนี้บ่อยๆยังเสียได้แล้วนับประสาอะไรกับคนที่ทำสีผมล่ะค่ะมันก็จะเสียแล้วเสียอีกและก็จะไม่มีประสิทธิภาพในการยึดเกาะสีผมต่อไป

ตากแดดนานๆมันไม่ดีน่ะรู้ยังผมจะกรอบหนังศรีษะจะพังสีผมจะซีดหน้าก็จะดำผิวก็จะคล้ำโอ๊ยยยห้ามตากแดดค่ะจบ!

8 ข้อเบสิคง่ายๆที่จะช่วยให้สีผมสาวๆอยู่ทนอยู่นานสีสดใสกว่าเคยพี่ฟาร่าห์ว่าไม่ยากเกินไปสำหรับสาวสวยผมสีแซ่บอย่างเราเลยก็ในเมื่อคิดจะทำสีผมแล้วก็ห้ามลืมบำรุงให้ดีที่สุดด้วยนะคะเพราะนอกจากสีผมจะอยู่ได้ยาวนานผลพลอยได้ที่ตามมาก็คือผมเราจะสุขภาพดีขึ้นด้วยทีนี้จะเปลี่ยนซัก 10 สี 10 ทรงก็สบายยยยแล้วเจอกันใหม่กับพี่ฟาร่าห์กูรูเรื่องผมสวยได้ที่ Jeban.com คอมมูนิตี้สุดชิคของสาวๆสุดฮอตไปแล้วววสวัสดีค่า

น้องฟาร่าห์

น้องฟาร่าห์

FULL PROFILE