ร้อนนี้ต้องลอง!!! "บานอฟฟี่ โอริโอ้ แยลลี่" by ชายอ้น

34 10

สวัสดีครับผม สบายดีกันไหมครับ แต่ช่วงนี้น่าจะร้อนไฟแลบกันมากกว่า 5555+ มาๆวันนี้เรามาดับร้อนด้วยเมนูหวานๆเย็นๆกันดีกว่าครับ

"บานอฟฟี่ โอริโอ้ แยลลี่" by ชายอ้น

เป็นเมนูของหวาน ที่ทำเองได้ง่ายๆไม่ยากครับ และที่สำคัญไม่ต้องใช้เตาอบให้ร้อนอีกด้วย

วัตถุดิบที่ต้องเตรียมครับ ผมจะแยกเป็นส่วนๆตามนี้ครับ

ชั้นล่างสุด (ฐานโอริโอ้)

1. โอริโอ 1 อันใหญ่

2. เนยเค็ม 20 กรัม

ชั้นกลาง (ครีมชีส+กล้วยคาราเมล)

1. ครีมชีส 250 กรัม

2. นมข้นหวาน 150 กรัม

3. น้ำมะนาว 1 ลูก

4. กล้วยหอม 4 ลูก

5. บัตเตอร์สก็อต 4 ข้อนชา

ชั้นบนสุด (แยลลี่+ตกแต่ง)

1. แยลลี่ (ปีโป้สีแดง 6-7 อัน)

2. สตอรเบอร์รี่สด

3. ใบสะระแหน่

------- มาเริ่มทำกันเลยครับผม-------

ตอนตอนแรกคือเอาไส้ครีมในโอริโอ้ออกก่อนครับ เราจะใช้แต่ตัวคุกกี้โอริโอ้เพียวๆเลยครับ แล้วก็ทำการทุบๆให้โอริโอ้ละเอียดไม่ต้องถึงกับเป็นผงนะครับ มีชิ้นเล็กชิ้นใหญ่บ้างก็โอเค

จากนั้นก็นำเนยที่ละลายแล้วมาเทผสม แล้วก็คลุกๆให้เข้ากันครับ

เสร็จแล้วก็นำไปกรุไว้ที่ก้นแก้วที่เราจะใช้ใส่ครับ แค่แน่นๆพอประมาณไม่ต้องแน่นมากครับ เด๋วกินลำบาก 5555+ จากนั้นก็ทำไปแช่ตู้เย็นทิ้งไว้ครับผม

ต่อไปเรามาทำครีมชีสกัน ผมใช้ครีมชีส 1 ก้อนเลยครับ เทน้ำมะนาวลงไป

ตามด้วยนมข้นหวาน

จากนั้นก็ใช้เครื่องตี ตีให้ส่วนผสมเข้ากันจนขึ้นฟูเล็กน้อย ถ้าไม่มีเครื่องก็ใช้ตะกร้อตีไข่ตีไปเรื่อยๆก็ได้ครับ แต่อาจจะนานหน่อยกว่าจะได้ พอตีเสร็จแล้วก็เอาใส่ถุงแล้วเอาไปแช่ตู้เย็นไว้ครับ

ต่อไปเราก็มาผสมกล้วยคาราเมลกัน หั่นกล้วยหอมเป็นชิ้นๆ คลุกกับบัตเตอร์สก็อต แล้วก็พักไว้ครับ

ต่อไปก็เอาแยลลี่ไปเวฟให้ละลาย สัก 20 วินาที (1-2 ครั้ง)

เตรียมส่วนประกอบครบหมดแล้ว คราวนี้เราก็มารวมร่างกันครับ 5555+

นำแก้วที่เรากรุฐานโอริโอ้ไว้ออกมาได้ ต่อไปเราจะใส่ส่วนต่างๆลงไปเป็นชั้นๆครับ เริ่มจากบีบครีมชีสลงไปครับ

ชั้นต่อไปตามด้วยกล้วยคาราเมล

ตามด้วย ครีมชีส และ กล้วยคาราเมล อีกครั้ง

ตอนนี้ก็จะเป็นชั้นๆ ตามรูปเลยครับ

ชั้นบนสุดเอาแยลลี่ที่อุ่นไว้จนละลายแล้ว มาเทราดทับลงไปเลยครับ

จากนั้นก็ตกแต่งด้วยสตรอเบอร์รี่ ครีมชีสเล็กน้อยแล้วก็ใบสะระแหน่ ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ นำไปแช่เย็นทิ้งเอาไว้สักพักก่อนเอามาเสริฟ

"Banoffee Oreo Jelly"by Chaiaon

อากาศร้อนๆ โดน...บานอฟฟี่เย็นๆแก้วนี้เข้าไป รับรองฟินนน

ไปลองทำกันนะครับ เมนูดับร้อนอันนี้ง่ายมาก

สนุกตอนทำและฟินตอนกิน 555+ อากาศร้อนพกร่ม พกน้ำติดตัวกันด้วยนะครับ ผมเป็นห่วง

พบกันใหม่เมนูหน้าครับผม บะบ๊ายย _________________________________________

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE