น้องฝึกงานเรียกป้า เจ้จะไม่ทน!!! แชร์เคล็ดลับ ดูแลตัวเองแบบจัดเต็ม

59 27

ชีวิตเข้าสู่เลขสาม มีใครกลุ้มใจเหมือนอิฉันไหมคะ? พออายุมันเลขสามแล้วเนี่ยอะไรๆ มันก็เร็วขึ้น โดยเฉพาะผิวนี่จะรีบไปไหน บางทีไม่ต้องรีบก็ด้ายยยยย มันช่างส่วนทางกับการเผาผลาญของร่างกายที่ไม่เร็วเอาเสียเลยยยย แล้วผู้หญิงวัยเลขสามแบบอิฉันนี่ต้องสตรองแค่ไหนคะ ต้องต่อสู้กับธรรมชาติไม่พอ มาเจอเด็กฝึกงานเรียก ป้าๆ!! อีก! คำพูดช่างร้ายแรง ตะเตือนไตมักๆ ลุย รับไม่ด้ายยยยยยยย(แอ๊บเด็กทำไม -.-) อิฉันรับไม่ด้ายยยยย จิต้องลบคำป้าๆ นั้นออกไปให้ได้ งานนี้เลยมีฮึดๆๆ ฮึดสู้ กลับมาดูแลตัวเองใหม่ ยกเครื่องใหม่เอาให้เด็กหงายเงิบ!! งานนี้มีเงิบกันไปข้างอ่ะเอาเส้ๆ เวิ่นความเจ็บใจของอิฉันมาพอละ ไปดูวิธีอัพเครื่อง ดูแลตัวเองแบบจัดเต็มของในแบบอิฉันกันดีกว่าค่ะ ไปค่ะ!

1.สร้างความสตรองให้ผิว

จะให้ผิวสตรองกระชับ ร่างกายก็ต้องไม่เผละ ก็เลยต้องมาออกกำลังกายเพื่อเรียกความเฟิร์มให้ร่างกายค่ะ ก็เสิร์ชหาวิธีการออกกำลังกายจากปู่กู๋นี่แหละค่ะ จนมาเจอทางที่ใช่สำหรับตัวเอง คืออิฉันเริ่มจากการเบิร์นไขมันออกจากร่างกายก่อนค่ะ ทำตามเซ็ตนี้(ตามภาพ แต่เพิ่มเวลาวิ่งเป็น 30 นาทีค่ะ เพราะประมาณ 30 นาที ร่างกายกำลังเบิร์นไขมันพอดีค่ะ)ทุกอาทิตย์ อาทิตย์ละ 4-5 ครั้งค่ะ เซ็ตนี้เรียกเหงื่อได้ดีมากกกกกกกกกกกกกก เล่นทีหอบเลยค่ะ

หลังจากเบิร์นไขมันไปแล้ว ก็มากระชับสัดส่วนต่อด้วย 4 ท่านี้ค่ะ เริ่มที่ท่าแรกค่ะ อิฉันจะนอนหันไปข้างใดข้างหนึ่ง เอาหัวหนุนแขนไว้ จากนั้นก็ยกขาเหยียดตรงขึ้นไป ทำ 20-30 ครั้ง แล้วเปลี่ยนข้างจากนั้นก็ทำเหมือนเดิมค่ะ ท่านี้จะช่วยให้ขากระชับมีความเรียวสวยค่ะ มาต่อที่ท่าที่ 2 ค่ะ ท่านี้อิฉันจะเริ่มหันด้านขวากันก่อนนะคะ คือ อิฉันจะนั่งบนสะโพกข้างขวา ยกตัวขึ้น แขนข้างซ้ายวางไว้บนพื้น ขาขวาแนบพื้น ขาซ้ายชันเข่าค่ะ จากนั้นสาวๆ ก็ใช้แขนซ้ายดันพื้นยกตัวขึ้นมาให้ขาขวาลอยขึ้นจากพื้น ทำ 15 – 20 ครั้ง แล้วสลับข้างทำ ท่านี้จะช่วยกระชับต้นขาด้านในกับแขนค่ะ มาที่ท่าที่ 3 อิฉันจะนอนราบลงกับพื้น แขนทั้ง 2 ข้างวางราบข้างลำตัว แต่ขาทั้ง 2 ข้างงอเข่าเข้ามาหาตัวค่ะ จากนั้นก็ยกสะโพกให้ลอยขึ้นจากพื้นทั้งที่งอเข่าอยู่ค่ะ ท่านี้ทำสัก 40 – 50 ครั้ง จะช่วยลดหน้าท้อง ให้หน้าท้องแบนราบค่ะ มีความเกร็ง... และท่าสุดท้ายท่าที่ 4 ค่า ท่านี้อิฉันจะนอนคว่ำหน้าลงกับพื้น แขนทั้ง 2 ข้าง อยู่ในท่าเตรียมวิดพื้น แต่เข่าทั้ง 2 ข้างติดพื้นแต่ให้งอขาขึ้นในอากาศ หลังจากนั้นก็ใช้กำลังแขนดันยกตัวขึ้นเหมือนการวิดพื้น ทำ 10 -20 ครั้ง จะช่วยกระชับต้นแขน ต้นขา หน้าท้องค่ะ ท่าเดียวสามที่เลย ท่านี้ยากสุดแล้ว เพราะเหนื่อยสุด ทั้ง 4 ท่านี้อิฉันทำหลังจากเบิร์นไขมัน ก็ตกอาทิตย์ละ 4-5 ครั้งเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ร่างกายกระชับขึ้นมาแล้วค่ะ

2.บำรุงจากข้างใน

ปกติก็มีทำอาหารไปกินที่ทำงานบ้าง แต่อาหารที่ทำก็ของชอบ ผัดๆ ทอดๆ ทำนองนั้น แต่ตอนนี้ต้องเปลี่ยนเพื่อเรียกความสาวกลับคืนมา ก็ต้องบำรุงจากข้างในด้วย ก็เลยเปลี่ยนมากินคลีนค่ะ แรกๆ อิฉันไม่ได้กินคลีนทุกมื้อหรอกค่ะ ค่อยๆ เริ่มกินวันละมื้อ สองมื้อ ไม่อยากหักดิบตัวเองค่ะ ตอนนี้ก็มีบางวันที่กินได้ครบ 3 มื้อ ถือว่าพัฒนาค่ะ วันนี้ก็เลยมีตัวอย่างอาหารคลีนที่อิฉันทำกินเองมาให้ดูค่ะ

เริ่มที่เมนูแรกค่ะ เป็นมื้อเช้า ชื่อเมนูว่า "สเต็กไก่ย่างเกลือ" ค่ะ กินคู่กับน้ำผลไม้ปั่น วิธีทำก็ไม่ยากคือ

-หมักอกไก่กับเกลือโลว์โซเดียมและพริกไทยดำอย่างละนิด แค่ทาๆ เนื้อไก่สองด้านพอทั่วค่ะ แล้วทิ้งไว้ประมาณสามชั่วโมงหรือข้ามคืนค่ะ

-ตื่นเช้ามาก็นำมาย่างกับกระทะ พอสุกก็เสิร์ฟพร้อมผักนึ่งมีแครอท บล็อคโคลี่ ฟักทอง และข้าวกล้อง

-ส่วนน้ำผลไม้ปั่นก็หั่นกีวี่กับแอปเปิ้ล อิฉันปั่นแอปเปิ้ลให้ละเอียดก่อนค่ะแล้วค่อยตามด้วยกีวี่ ก็จะได้น้ำผลไม้ปั่นสำหรับมื้อเช้า ที่มีรสเปรี้ยวของกีวี่ รสหวานของแอปเปิ้ล กินแล้วทำให้ตอนเช้ารู้สึกสดชื่น กระปรี้กระเปร่า

ประโชน์จากมื้อเช้า อกไก่หมักเกลือกับพริกไทยดำ เนื้อไก่จะช่วยเพิ่มกล้ามเนื้อ ส่วนพริกไทยดำก็ช่วยเผาผลาญไขมัน และผักแครอท บล็อคโคลี่ ฟักทอง ข้าวกล้อง ทั้ง 4 อย่างนี้จะช่วยต่อต้านอนุมูลอิสระ ชะลอวัย และบำรุงผิวพรรณค่ะ ส่วนน้ำผลไม้ปั่นนั้นช่วยบำรุงผิวพรรณให้ขาวกระจ่างใส และช่วยชะลอความชราด้วยค่ะ ประโชน์เน้นๆ เลยนะคะ

มากันที่เมนูที่ 2 มื้อเที่ยงของอิฉันค่ะ กับเมนู "ซูชิไข่ไก่ฉีก" วิธีทำไม่ยากเช่นกันค่ะ คือ - ตีไข่สองฟองเสร็จก็เทลงไปในกระทะก่อนครึ่งนึง กลิ้งไข่ให้ทั่วกระทะ พอไข่สุกก็ปิดไฟค่ะ

- ใส่ข้าวกล้องลงไป แครอท ไก่ฉีก วางเรียงไว้ประมาณครึ่งนึงของแผ่นไข่ค่ะ

- หลังจากนั้นก็ม้วนไข่ไปเกือบสุดแผ่น แล้วดึงกลับมาที่อีกฝั่งหนึ่ง

- เปิดไฟอีกครั้งอ่อนๆ นะคะ แล้วเทไข่ที่เหลือลงไป แต่เหลือไว้สักหน่อยนะคะ พอไข่สุกก็ม้วนไขแล้วนำไข่ที่เหลืออยู่หน่อย มาทาส่วนปลายไข่เพื่อให้มันติดกัน แล้วม้วนจนสุด

- นำมาหั่น แล้วจัดใส่กล่องข้าว ทานคู่กับผักค่ะ

ประโยชณ์จากมื้อเที่ยง จะเป็นวิตามินจากผัก ที่ช่วยเรื่องผิวพรรณและชะลอความชรา ข้าวกล้องก็เช่นกันค่ะ ไข่ก็ให้โปรตีนและวิตามินแก่ร่างกาย

เมนูสุดท้ายของวัน คือเมนู "สลัดผลไม้รวม" อันนี้ทำง่ายที่สุดค่ะ คือ

- หั่นผลไม้ กีวี่ แก้วมังกร แอปเปิ้ล เป็นชิ้นๆ พอดีคำ

- ราดด้วยโยเกิร์ตรสธรรมชาติ(แค่สองช้อนโต๊ะพอนะคะ)

ประโยชน์จากมื้อเย็นจะไม่เน้นแป้งจะเน้นวิตามินจากผลไม้ ที่ช่วยเรื่องผิวพรรณให้กระจ่างใส และชะลอวัย เพิ่มกากใยให้ร่างกายให้ขับถ่ายง่าย จะได้ไม่มีสารตกค้างในร่างกายให้ผิวพรรณหมองคล้ำ พร้อมด้วยโปรตีนจากโยเกิร์ตค่ะ

อาหารคลีนที่อิฉันทำในแต่ละอย่าง วัตถุดิบที่ใช้ในแต่ละมื้ออาจจะคล้ายๆ กันค่ะ คือซื้อมาครั้งหนึ่งก็ทำได้หลายมื้อ หลายวัน พอดีไม่ค่อยมีเวลาไปจับจ่ายใช้สอยเท่าไร แต่ทำแต่ละอย่างก็เน้นที่ Low sodium กับ Low fat ค่ะ แทบจะไม่ใช้น้ำมันเลยก็ว่าได้ค่ะ

3.บำรุงผิวหน้า ไอเทมสำคัญ

บำรุงผิวจากภายในกันไปแล้ว มาบำรุงผิวจากภายนอกกันบ้างค่ะ ไอเทมสำคัญที่ขาดไม่ได้เลยของอิฉันก็คือ Hada labo retinol lifting & firming cream 3D และ MALISSA Kiss: White Me Up Youth Booster Overnight Mask ค่ะ ไปดูกันว่าไอเทมสำคัญ 2 ตัวนี้จะเป็นยังไง ช่วยเรื่องอะไรบ้าง ไปดูกันเลยค่า

Hada Labo Retinol Lifting & Firming Cream 3D: ฮาดะตัวนี้อิฉันใช้เป็นทั้ง night cream และ day cream ค่ะ แต่ตอนที่ใช้เป็น day cream จะใช้ในปริมาณที่น้อยกว่าค่ะ เพราะเนื้อครีมจะมีความเข้มข้นมากกกกกก คว่ำกระปุกก็ยังไม่ร่วงลงมาเลยค่ะ ถ้าทาเยอะๆ หน้าอาจจะมันได้ ส่วนวิธีใช้ก็ง่ายมากๆ ค่ะ อิฉันใช้เนื้อครีมปริมาณเท่าเมล็ดถั่วเขียวทาวอร์มลงบนมือคือพอมืออุ่นๆ แล้วกดเบา ๆ ไปที่หน้าก็พอค่ะ หลังจากใช้ผิวหน้าจะมีความชุ่มชื่น รู้สึกกระชับขึ้นค่ะ เพราะมีส่วนผสมของ 3D Hyaluronic Acid, Retinol Vitamin A และคอลลาเจน ที่ช่วยกักเก็บความชุ่มชื่นให้ผิว ฟื้นฟูผิว และช่วยกระชับผิวค่ะ คนที่ผิวแห้ง ผิวธรรมดาที่กังวลเรื่องริ้วรอยแบบอิฉัน อิฉันว่ามันเหมาะมากค่ะ แต่การใช้ก็ต้องสม่ำเสมอต่อเนื่องสักหน่อย ประมาณเดือนสองเดือนถึงจะเห็นผลชัดเจนค่ะ ส่วนเรื่องราคากระปุกนี้ก็อยู่ที่ 689 บาท หาซื้อได้ที่ Watson ค่ะ

MALISSA Kiss: White Me Up Youth Booster Overnight Mask: บำรุงผิวหน้าด้วย day cream และ night cream กันไปแล้ว ก็ต้องมีการมาส์กหน้าอาทิตย์ละสองครั้งค่ะ ซึ่งตัวที่อิฉันใช้อยู่เป็น White me up youth booster ตัวนี้เป็น Sleeping mask ค่ะ แบบว่ามาส์กหน้าเสร็จก็เข้านอนเลยไม่ต้องล้างออก แถมกลิ่นมาส์กก็หอมอ่อนๆ รู้สึกเย็นๆ ทำให้นอนหลับสบายไปอีกค่ะ คือเป็นมาส์กที่เหมาะมากๆ กับคนที่อ้างว่าไม่มีเวลา หรือขี้เกียจดูแลตัวเอง เพราะวิธีใช้มันง่ายมากๆ ค่ะ เนื้อครีมมาส์กก็เข้มข้นมากกกกกกก ทำให้เกาะผิวหน้าได้ดี ไม่ไหลเยิ้มค่ะ กระปุกนี้อิฉันใช้มาได้เดือนกว่าๆ ผลที่ได้คือผิวของอิฉันชุ่มชื้น ไม่หยาบกร้าน ผิวขาวกระจ่างใสไม่โทรมแล้ว(อันนี้ใช้ครั้งแรกก็เห็นผลแล้วค่ะ) ผิวก็กระชับขึ้น ริ้วรอยก็จางลงด้วยค่ะ ทั้งร่องแก้ม รอยตรงหน้าผาก และตีนกาค่ะ เพราะมาส์กตัวนี้มันมีสารสกัดจากโกจิเบอร์รี่ ที่ช่วยบูสท์ให้ผิวดูเด็ก ช่วยกระชับผิว ช่วยให้ผิวกระจ่างใสตั้งแต่ครั้งแรกที่ใช้ และป้องกันริ้วรอยแห่งวัยด้วย บวกกับเทคโนโลยี Nio-Oxy ที่ช่วยให้ครีมบำรุงผิวได้ซึมลึกมากยิ่งขึ้น และช่วยยับยั้งการสลายของคอลลาเจนค่ะ ส่วนราคากระปุกนี้ก็อยู่ที่ 990 บาท หาซื้อได้ที่ Watson, eveandboy, boots ค่ะ

4.ดูแลผิวกาย ไอเทมสำคัญ

ดูแลผิวหน้ากันไปแล้ว ก็มาด้วยดูแลผิวกายกันต่อค่ะ จะสวยเด้งแต่หน้าก็ใช่เรื่องอ่ะเนอะ ส่วนไอเทมสำคัญๆ ที่อิฉันใช้เป็นประจำแบบขาดไม่ได้เลยคือ Johnson Baby Oil กับ Nevea Extra White Firming Body lotion ค่ะ ไปดูกันเลยดีกว่าค่ะว่าใช้ดีใช้ยังไง ไปเลยค่ะ

Johnson Baby Oil: น้องจิ๋วแต่แจ๋วของอิฉันเองค่ะตัวนี้ เป็นออยล์ที่อิฉันเอาไว้ใช้ทาตอนอาบน้ำเสร็จ ตัวยังเปียกอยู่นะคะตอนทา พอทาเสร็จค่อยเช็ดตัว อิฉันจะทำเฉพาะตอนกลางคืนเท่านั้นค่ะ บางวันจะนวดนานๆ หน่อย เหมือนทำสปาให้ตัวเอง ขอบอกเลยค่ะว่าผ่อนคลายสุดๆ ละมุนผิวมากๆ ไม่รู้สึกเหนอะผิวเลยค่ะ แถมเก็บกักความชุ่มชื่นให้ผิวได้นาน แล้วผลของการทำแบบนี้บ่อยๆ คือผิวของอิฉันนุ่มชุ่มชื่นขึ้นค่ะ เหมือนผิวได้ฟื้นฟูเป็นเบบี้อีกครั้ง อิอิ ส่วนราคาขวดเล็กนี้อยู่ที่ 48 บาท หาซื้อได้ที่ Big C, Tesco Lotus, Tops ฯลฯ ค่ะ

Nevea Extra White Firming Body lotion:หลังจากทาด้วยเบบี้ออยล์ไปแล้ว ทุกครั้งอิฉันจะทาตัวนี้ตามไปด้วยค่ะ เพราะจะช่วยเรื่องความจ่างใสของผิว กระชับผิว เพราะมีวิตามินซีที่เข้มข้นมากๆ แล้วก็มี Q10 ที่ช่วยป้องกันไม่ให้ผิวสูญเสียความยืดหยุ่น ช่วยคืนความกระชับให้กับผิว ช่วยชะลอการเกิดริ้วรอยและความหมองคล้ำ และมีคอลลาเจนที่ช่วยกระชับผิว แลดูเปล่งปลั่งสุขภาพดี แถมปกป้องรังสี UVA/UVB ด้วย ตัวนี้อิฉันใช้ไปประมาณเดือนนึงก็เห็นผลแล้วค่ะ แจ่มแจ๋วมากค่ะ ส่วนราคาขวดนี้อยู่ที่ 195 บาท หาซื้อได้ที่ Big C, Watson, eveandboy ฯลฯ ค่ะ

5.เพิ่มความสตรองให้ผม สิ่งสำคัญของผู้หญิง

มาจบการดูแลแบบจัดเต็มด้วยการดูแลเส้นผม สิ่งสำคัญของผู้หญิงเลยกันค่ะ ตัวที่อิฉันใช้นี้เพิ่งไปพบไปเจอมาค่ะ แต่คุณภาพถูกใจมากจนซื้อใช้ต่อเรื่อยๆ ค่ะ นั่นคือ CP-1 Ceramide Treatment Protein Repair System ค่ะ ของดีจากเกาหลีเขาล่ะ ตัวนี้เป็นครีมหมักผมเสียในเลเวลที่ผมเสียมากกกก ต้องการการบำรุงแบบทันทีเลยค่ะ และเนื่องด้วยผมอิฉันทำสีผมบ่อย สภาพผมก็เลยแห้ง พังมาก ก็เลยต้องซื้อตัวนี้มาลองดูค่ะ เห็นเขาเคลมว่าแค่ 5 นาทีผมก็ดีขึ้นมา 30-70% เลย เพราะเนื้อครีมสีเหลืองอ่อนๆ เข้นข้นๆ(กลิ่นหอมด้วย)นี้อุดมไปด้วย โปรตีน ceramide treatment ที่ช่วยบำรุงผมแห้งเสีย เปราะ แตกหักง่ายค่ะ

วิธีใช้ก็ง่ายมาก เพียงแค่สระผมเสร็จก็บีบใส่ผมให้ทั่ว หลังจากนั้นก็นวดๆ ผมค่ะ ใช้มือนวดๆ จนครีมนวดผมทั่วดีแล้วก็ทิ้งไว้ประมาณ 5 นาทีแล้วค่อยล้างออกค่ะ หลังจากนั้นอิฉันก็ไดร์ผมให้แห้ง ผมก็นุ่มสลวยดูมีน้ำหนักขึ้นมาเลยค่ะ ของเขาดีจริงๆ ค่ะ อิฉันไม่สระผมไปสามวันผมก็ยังดูดีค่ะ หลอดนึงอิฉันใช้ได้สองครั้งค่ะ เพราะผมสั้น คนผมยาวคงใช้ได้ครั้งเดียวค่ะ ส่วนราคาหลอดนี้อยู่ที่ 290 บาทค่ะ หาซื้อได้ที่ eveandboy ค่า

จบแล้วค่า การดูแลตัวเองแบบจัดเต็ม เรียกความสาวของอิฉันให้คืนมา ทั้งหมดทั้งมวลต้องปฏิบัติอย่างสม่ำเสมอนะคะ ต้องแน่วแน่ค่ะ เพื่อความสาวความสวยของตัวเองนะคะ ขอบคุณที่อ่านมาถึงตรงนี้นะคะ ขอบคุณมากๆ ค่า

miis1004

miis1004

FULL PROFILE