[ 5 วิธี แก้นิสัยนอนดึก ] SLEEP LATE นอนดึกมันไม่ดีนะ รู้ไหม ?

2 3

ว่าด้วยเรื่องการนอนดึก

สาเหตุที่นอนดึกมีมากมาย หรือ บางทีอาจเรียกว่าเป็นข้ออ้างก็ได้ ทั้งทำงาน ดูซีรี่ส์ เหงา อกหัก ชอบบรรยากาศตอนกลางคืนเพราะเงียบ แล้วสมองแล่นดี แต่หลักๆเลยคือ " สมาร์ทโฟน " ตัวดี

เข้าให้ครบทุกแอพพลิเคชั่นในเครื่องก่อน ถึงจะนอนได้ รู้ตัวอีกที ปาเข้าไป ตี 3 แล้ว

** โทษของการนอนดึก **

1. ขี้หลงขี้ลืม

2. พิวพรรณดูไม่สดใส

3. ร่างกายอ่อนเพลีย

4. น้ำหนักขึ้นง่าย

5. มีสิวมาทักทายมากกว่าปกติ

ลองย้อนถามตัวว่าเรานอนดึกเกิดไปหรือป่าว แล้วทำไมถึงนอนดึกบางกิจกรรมควรตัดออกไปมั้ย

เมื่อก่อนส่วนตัวคือแค่ 3 ทุ่มก็สลบไปแล้ว เพราะตอนนั้นยังไม่นิยมสมาร์ทโฟน , อินเทอร์เน็ต หรือ รายการทีวีต่างๆ ผลที่ได้คือ 5 ข้อข้างบน เกิดขึ้นกับเราแบบชัดเจนมากกกๆ

งั้นมาดูกันว่า จะแก้นิสัยการนอนดึกได้ยังไงกันบ้างงง

.

.

1. ตั้งใจนอน

ถ้าตั้งใจจะนอนจริงๆ มันก็ได้นอน ถ้าไม่มัวไปเช็คโทรศัพท์นั้นนู่นนี่ เวิ้นเว้อ แบบนี้ก็ไม่ได้จริงๆ สักที

เคยได้ยินกันบ้างไหมคะ กฎ 21 วัน ถ้าเราทำอะไร ซ้ำๆ กัน เป็นเวลา 21 วัน

จะทำให้เราชินกับการกระทำนั้นๆ ไปเลย

พยายามเข้านอนเวลาเดียวกันทุกคืน และ ตื่นในเวลาเดียวกันทุกเช้า

อย่านอนหรือแอบงีบในยามกลางวัน เพราะจะทำตอนกลางคืนไม่ง่วงยังไงล่ะ

2.ฟังเพลง

ฟังเพลงในที่นี้คือ เพลงที่ชิลๆ จะเป็นเพลงโปรดก็ได้นะคะ

แต่ไม่ใช่มาแนวโจ๊ะพรึมๆ นะ แบบนี้ก็ลาก่อนเลยค่ะ การนอน

เน้น เปิดเพลงเบาๆ เพลินๆ พยายามหลับตา ใส่สมาธิเข้าไปอีกหน่อย หลับแน่นอนค่ะ ลองมาแล้ว

3. อ่านหนังสือเรียน

ฮ่าๆ แค่มีคำว่า เรียน ก็จะหลับอยู่แล้ว

ย้ำว่า อ่านเป็นหนังสือเรียน หรือ หนังสือที่เราไม่ได้มีความสนใจก็ได้ค่ะ

รับรอง ไม่เกิน 10 นาที เรียบร้อยหมอนแน่นอน

ถ้าไม่หลับอีก ก็อ่านไปเรื่อยๆ ค่ะอ่านไป จนกว่าจะเริ่มตาปรือ

4.ทำห้องนอนให้เป็นห้องนอน

ลองจัดห้องนอนให้น่าทิ้งตัวลงไปนอน ตกแต่งด้วยสีที่ชอบ ทำความสะอาด จัดระเบียบห้องนอนใหม่

ห้องนอนควรจะมืด สงบและเงียบ

ถ้ามีปัญหาเรื่องแสงไฟ หน้ากากปิดตาช่วยได้ค่าา

5.ดมกลิ่นลาเวนเดอร์บ้าง

การดมกลิ่นหอมๆ ช่วยให้เกิดการผ่อนคลาย

กลิ่นนี้ที่จริงอาจจะเป็นยาแก้โรคนอนไม่หลับ

ลองเผาไหม้เทียนลาเวนเดอร์หอมหรือน้ำมันหอมระเหย มาตั้งไว้ใกล้ๆ

แต่ระวังเรื่องไฟด้วยนะคะ บ้านบึ้มขึ้นมาไม่รู้ด้วยน้า ฮ่าๆ

natiprada

natiprada

FULL PROFILE