EMMIEXKA: Go-to makeup - ลุค ตาเบาปากหนัก*

10 5

สวัสดีค่าาา เอมมี่เองนะคะ มาโพสกระทู้นี้เป็นกระทู้แรกเลย ><

วันนี้ ไม่อยากเรียกว่า How To หรือ Tutorial เลย เพราะคิดว่ายังไม่เก่งพอที่จะไปสอนใครทั้งนั้น 5555 เลยขอเรียกเป็น Routine แล้วกันนะคะ โอเควันนี้จะมาโชว์รูทีนการแต่ง Go to makeup look หรือเรียกบ้านๆก็ ลุคสิ้นคิด/กันตาย คิดอะไรไม่ออกก็แต่งแบบนี้ 5555555

ในคอนเซ็ป "ตาเบา ปากหนัก" อิอิ จะเป็นยังไงไปดูกันเลยยยย

ป.ล. ด้วยเหตุบางอย่างรูปดันไม่ชัดเฉ้ยยย ขออภัยนะคะ คร่าวหน้าจะแก้ไข

มาเริ่มกันเลยนะคะ อันดับแรกลงรองพื้น มี่ใช้ Nars Velvet Matte Skin Tint

คอนซีลเลอร์ลบรอยคล้ำใช้ Naked Skin ของ UD ด้วยความที่มันออกอมแดงเลยใช้แค่ปิดใต้ตา แล้วใช้คอนซีลเลอร์สีสว่างทับอีกที แบบกว้างๆเป็นการไฮไลท์ค่ะ

เสร็จปั้ปก็ใช้ความภาคภูมิใจของคนไทย-แป้งศรีจันทร์-เซ็ทแล้วใช้แปรงคาบูกิปัดส่วนเกินออกค่า

ขอคะแนนตาเหล่ด้วยค่ะ 55555555555

จากนั้นก็เขียนคิ้ววว มี่ใช้ดินสอเขียนก่อน แล้วใช้แบบผงทับ แล้วลงเจลเซ็ทค่ะ

ต่อด้วยตา ก็ตามคอนเซ็ปนะคะ ตาเบา มี่ใช้ชาโดว์สีเปลือกไข่ลงทั่วแล้วใช้สีขาวมุกๆผสมชิมเมอร์ลงตรงกลางเปลือกตาลากไปถึงหัวตา แล้วใช้สีคอนทัวร์ลงที่รอยพับชั้นตาให้ชั้นดูชัดขึ้นค่ะ

หากใครอยากแต่งแบบนี้บ้าง อย่าใช้บรอนเซอร์คัดชั้นตานะคะ ไม่งั้นมันจะเป็นวับๆชิมเมอร์ๆแล้วตาจะดูบวมค่ะ

แล้วก็ดัดขนตาปัดมาสคาร่า ไม่มีไลน์เนอร์ใดๆเพราะต้องเบาสุดๆนะคะ

ปัดแก้มมมม ก็ตามนี้ค่ะ

ทาลิปกันเลย มี่ลงลิป Revlon สี Coco Craving แล้วใช้ทิชชู่ ลอกออกมาให้เหลือแผ่นเดียวบางๆแล้วใช้แป้งฝุ่นเซ็ทให้ Matte สุดๆแล้วลงทับด้วย Shroom จาก Lime Crime ค่ะ

เสร็จเท่านี้ มาลงไฮไลท์หน้าค่ะ ลุคนี้มี่ไม่ใช้คอนทัวร์หรือบรอนเซอร์เลยนะคะ เพราะปากหนักแล้วไม่อยากให้หน้าดูเข้มเกินไป อ้ออ ก่อนลงรองพื้นมี่ใช้ Strobe Cream ลงตามจุดกระทบแสงไปแล้วนะ จะได้ดูเหมือนโกลว์จากภายในนิดนึง 5555555

แล้วใช้ไฮไลท์แบบครีมแล้วลง Iridescent Light ทับค่ะ

จิบปิ๊งงงง ลงเซ็ตติ้งสเปรย์ เป็นอันออกจากบ้านได้ ไปแอบคอนทัวร์จมูกมานิดนึง 5555555

ใช้แสงจากหน้าต่างนะคะ เลยไม่ค่อยมีความสม่ำเสมอซักเท่าไหร่ คร่าวหน้าจะพัฒนาแน่นอนค่ะ แหะๆ

ไอเท็มทั้งหมดที่ใช้นะคะ คือนี่ไม่มีงานยั้งมือ ไม่มีงาน สวยในสิบชิ้น โน ไม่สามารถจริงๆ 555555555555

นี่คือ Swatches ของสีแชโดว์ และลิปนะคะ

มีสี คอนทัวร์ (แทบไม่เห็น...) สีมีชิมเมอร์ และสีเบส

Coco Craving และ Shroom ค่ะ สองนางเตรียมจากอ้อมอกแล้ว ใกล้หมดเต็มทน *ร้องไห้*

สภาพเตียงนอนตอนแต่งเสร็จ...

หวังว่าทุกคนจะชอบกันนะค้าาา มีอะไรไม่ดีตรงไหนแนะนำกันจะเป็นอะไรที่ดีมากๆเลยนะคะ

ตื่นเต้นมากๆเลยทำอันแรก แล้วเจอกันนะค้าา ><

ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

รักที่สุด, เอมมี่

emmiexka

emmiexka

เอมมี่นะค้า :)

FULL PROFILE