How To: แต่งหน้าสดใส เปลี่ยนสีลิป เปลี่ยนลุค ต้อนรับสงกรานต์ปาร์ตี้

13 8

สวัสดีค่าาาาาาาาาา กลับมาพบกับอายอีกครั้งนะคะ

ตอนนี้ฟันคุดหายบวมแล้ว เย่เย่ ♥ ♥ ♥ ♥

เข้าสู่เดือนแห่งวันหยุด เพื่อนๆหลายๆคนคงมีแพลนสำหรับการไปเที่ยวเรียบร้อยแล้ว

วันนี้! อายเลยนำ How To แต่งหน้าสดใสสู้แดดซัมเมอร์ของไทยแลนด์ ที่ร้อนประดุจไออุ่นจากนรก -.,-มาฝากกัน ให้เพื่อนๆนำไปเป็นไอเดีย สำหรับแต่งหน้าในช่วงวันหยุดนี้กันค่ะ ซึ่งแค่เปลี่ยนสีลิป ก็สามารถเปลี่ยนลุคให้เข้ากับสถาการณ์ต่างๆได้แล้ววววว

So, Let's get S T A R T!!

เริ่มที่อุปกรณ์ที่ใช้กันเลยย ดูเหมือนเยอะนะคะ แต่จิงๆแล้วใช้อย่างละจี้ดดดเดียวค่ะ

A : Benefit the Porefessional

B : L'oreal True Match Foundation #G1

C : Revlon Colorstay Makeup #180

D : Giffarine Crystalline Foundation Stick #FS-37

E : Nars Creamy Concealer #Custard

F : ศรีจันทร์ translucent powder

G : ดินสอเขียนคิ้ว จาก Daiso

H : Kate designing eyebrow N สี ex4

I : Maybelline fashion brow mascara #dark brown

J : Urban Decay Eyeshadow Primer Potion

K : Nyx Jumbo Eye Pencil #Milk

L : Sleek Eyeshadow Palette #oh so special

M : Urban Decay Naked Palette

N : Urban Decay Vice 3 palette

O : Maybelline Hypersharp Power Black Liner

P : Eyelashes Curler

Q : Maybelline Volum Express

R : กาวติดขนตา Duo

S : ขนตาบอกต่อ Y-034

T : ขนตาบอกต่อ P-002

U : Nars Blush # mata hari

V : The Balm Bahama Mama

W : M.A.C. Mineralize Skinfinish Soft and Gentle

X : Wet & Wild #Dollhouse Pink

X2 : Maybelline Color Show Lip #Rock the coral

X3 : Maybelline Color Show Lip #Peach Personality

มาเริ่มแต่งหน้ากันเล้ยยย

อายใช้วิธีการวาดสัญลกษณ์ให้ดู แทนการแต้มจุดรองพื้นนะคะ เนื่องจากรองพื้นที่อายใช้ครั้งนี้ ค่อนข้างแห้งไว ไม่เหมาะกับการแต้มทิ้งไว้ มันจะทำให้เกลี่ยไม่ไป และเป็นคราบค่ะ ^^

หลังจากลงไพรมเมอร์ (A) แล้ว ลงรองพื้นบริเวณดาวเลยค่ะ

อายผสมรองพื้น (B) และ (C) เข้าด้วยกัน ในปริมาณ 1 ต่อ 1 นะคะ เพราะอยากให้ลุคที่ได้ ไม่แมทไป ไม่วาวไปค่ะ :)

จากนั้นลงครีมรองพื้นแบบแท่งสีเข้มเป็นคอนทัวร์ (D) บริเวณกรอบสีน้ำตาลล เกลี่ยให้เนียน กลืนไปกับผิวนะคะ เก็บริ้วรอยด้วยคอนซีลเลอร์ (E)

**ในภาพ อายใช้ทิ้นท์ของยูทิพย์ แต้มที่แก้มนิดหน่อย (ลืมถ่ายรูปค่ะ แหะๆ )** จากนั้นตบแป้ง เป็นอันเสร็จ.

มาต่อกันที่คิ้วนะคะ ง่ายๆเลยย วาดกรอบคิ้ว แล้วถมด้วยฝุ่นเขียนคิ้ว(H) เหมือนเดิมนะคะ หางคิ้ว เข้มกว่าหัวคิ้ว จkกนั้นปัดมาสคาร่าคิ้วทับเพื่อเปลี่ยนสีขนคิ้วให้ อ่อนลง เป็นเสร็จค่ะ :)

มาเริ่มแต่งตากันเล้ยยย

1. หลังจากอายลง อายไพรม์เมอร์แล้ว อายใช้ครีมอายชาโดว์สีขาว (K) ลงให้ทั่วเปลือกตา เพื่อให้สีอายชาโดว์ที่เราจะลงต่อไป ชัดเจน และ ตรงกับที่อยากได้มากที่สุดนะคะ

2. อายใช้สี RIBBON จากพาเลท sleek (L) หรือสีชมพูพีชๆ ที่เพื่อนๆมีก็ได้ค่ะ ลงบริเวณหางตา

3. ลงสี HAFT BAKED (สีทอง) บริเวณหัวตา จนถึงกึ่งกลางตา

4. ใช้สี SONIC (สีแดงไวน์) จากพาเลท Vice 3 (N) ลงย้ำที่หางตาอีกครั้ง แต่ครั้งนี้ ลงสีต่ำกว่าสี RIBBON ที่เราลงไปในตอนแรกนะคะ

5. เขียนอายไลน์เนอร์ ดัดขนตา ปัดขนตากันเล้ยยยย ตรงจุดนี้อายมี กิมมิคเล็กๆ โดย ลงดินสอเขียนขอบตาสีขาวที่ขอบตาล่าง แทนการใช้สีดำนะคะ

6. สุดท้ายแล้ววว ติดขนตากันเล้ยยยยย ขนตาบน (S) 1แผง ไม่ซ้อน

และ ขนตาล่าง (T) ตัดเป็นช่อเล็กๆ ค่อยๆแซมไปที่ขนตานะคะ จากนั้นปัดมาสคาร่า ที่ขนตาล่างทับอีกที เป็นอันเสร็จขั้นตอนนี้ เย่

บริเวณใบหน้า

เพื่อนๆสามารถ ปัดแก้ม ปัดไฮไลท์ และเฉดดิ้ง บริเวณที่อาย วาดให้ดูได้เลยนะคะ

***จริงๆอายแนะนำว่า ควรปรับให้เข้ากับรูปหน้าของเพื่อนๆ

อายเป็นคนหน้าค่อนข้าง กลม จะปัดแก้ม แทยงขึ้น และเฉดรอบหน้า หากเพื่อนๆหน้าเล็กเรียวอยู่แล้ว อาจจะปัดแก้มแนวนอน และลดการเฉดดิ้งลง (ไม่งั้นหน้าเราอาจจะผอมตอบจนเกินไป)

สำหรับ ไฮไลท์ อายเป็นมนุษย์ทหน้ามันค่ะ มันมาก มีไฮไลท์ที่คอนโทรลไม่ได้เป็นของตัวเอง สังเกตุว่าอายปัดไฮไลท์หลายจุด แต่จะบอกว่า ใช้ปริมาณน้อยมากกกกกก แนะนำสำหรับคนหน้ามันนะคะ ปัดได้ แต่น้อยๆ

สำหรับสีปาก วันนี้อายทา 3 สี ! เปลี่ยนลุคได้ตามสถานการณ์

1. ปาร์ตี้รอบดึก : Wet & Wild #Dollhouse Pink

2. สดใสวันสงกรานต์ : Maybelline Color Show Lip #Rock the coral

3. งานบุญ พบผู้ใหญ่ : Maybelline Color Show Lip #Peach Personality

เสร็จแล้วค่าาาาาา

หวังว่าเพื่อนๆ จะชอบ How To นี้ของอายนะคะ

ถ้าเพื่อนๆชอบ ฝากกด ไลค์ กดแชร์ และติดตามกัน ต่อไปเรื่อยๆนะค้า

สุดท้าย ผิดพลาดตรงไหน ขออภัยด้วยนะค้ะ เยิฟ

eyebolsmakeupdiary

eyebolsmakeupdiary

Hi !! all Jeban's woman
You can call me Eye.
I'm a make-up lover and i really like to share my experiences in make-up with all you guys. If you like my How to or Review or anything pls share :)))

FULL PROFILE