แต่งหน้าไปเล่นน้ำสงกรานต์ + ทรงผม + การแต่งตัว Songkarn 2016

35 11

สวัสดีค่ะทุกคน ლ(^ω^ლ) Concept ของน้ำวันสงกรานต์ปีนี้น้ำจะมาแต่งในลุค "แต่งหน้าเล่นน้ำสงกรานต์ให้ดูเนียนเป็นชาวต่างชาติ" เอ๊ะ! นี่มันประเพณีบ้านเราทำไมต้องแต่งสายฝรั่ง/ สายเกาหลี คือต้องขอบอกก่อนว่า มันคือความสนุกกับการแต่งหน้า กับลุคต่างๆ ที่อยากจะลองแต่งในแต่ละปี เพื่อความแปลกใหม่ ไม่น่าเบื่อ เช่น ทำไมคนถึงมี Party แต่งธีมต่างๆ อยากให้มองในแง่แบบนี้กันดีกว่าเนอะ (▰˘◡˘▰)

CLICK!!

1) เริ่มแรกลงรองพื้น

Eity Eight Liquid Foundation SPF 30 PA+++

ตัวนี้กันน้ำและปกปิดค่อนข้างดี

ซึ่งเค้ามากับแปรงก็ลงให้ทั่วใบหน้าเลยค่ะ

ถ้าใต้ตาหมองคล้ำให้ลงซ้ำบริเวณนั่นๆ

เพราะตัวนี้ลงซ้ำได้ไม่เป็นคราบ

จะลงแป้งฝุ่นหรือไม่ลงก็ได้คะ

เพราะรองพื้นไม่มีความเหนียวเหนอะหนะอะไรค่ะ

2-3) ถ้ามีสิวให้ลงรองพื้นซ้ำเฉพาะจุด

แล้วใช้แปรงกดๆให้เรียบเนียน

4) ลง Chanel Le Blush Cream #67 Chamade

เพื่อความดูเป็นธรรมชาติ ลักษณะจากหน้าคนตอน

แก้มเลือดฟาด ไม่มีใครแก้มชมพู 555

เอาจริงๆคือเป็นสีอมแดงๆกันทุกคน น้ำจะลงเป็นแนวกว้าง

เน้นลงมาล่างแก้ม คือให้เหมือนเลือดฟาดจริงๆ

1)ในส่วนของคิ้วใช้ดินสอเขียนโครงคิ้วของอะไรก็ได้

เป็นตัวกันน้ำได้ยิ่งดี ให้เลือกสีเดียวกับสีผมนะคะ

น้ำของเลือกคิ้วตรงทำให้ดูน่ารักน่าเด็กสดใส

2)เสร็จแล้วลงเคล็ดลับของการกันน้ำแน่นเวอร์ๆ

ใช้มาสค่าร่าที่ปัดขนตารุ่นกันน้ำ

ถ้าคนมีขนคิ้วมันจะง่ายมากแค่ปัดที่ขนคิ้วไปเลย

แต่ของน้ำไม่มีขนคิ้วมากพอ

3) สำหรับใครที่มีคิ้วแบบน้ำ ให้ใช้แปรงหัวตัดแบบนี้

มาจุ่มเนื้อมาสค่าร่า ลงบริเวณคิ้วให้ทั่ว

(สมัยนี้มีมาสค่าร่าคิ้วก็จริงค่ะ แต่น้ำลองแล้วมันไม่กันน้ำ)

1) หลังจากลง Urban Decay Eyeshadow Primer

Potion ให้ใช้ eye shadow แบบครีม Innisfree

ใช้มือเกลี่ย เพื่อความติดทน ตัวนี้กันน้ำ

ไม่ตกร่องใดๆทนทานมาก

2) ลงบริเวณ dolly eye ด้วยค่ะ

3) หลังจากน้ำเขียน inner ตาบน

Urban Decay 24/7 Waterline Eye Pencil

ตัวนี้กันน้ำแบบไม่หลุดเลยจริงๆ น้ำจะเขียน

เลยหางตามานิดหน่อย ส่วน contact lens

น้ำไม่อยากให้ใส่กันน่ะ เพราะมันอันตราย

แต่ถ้าอยากใส่จริงๆ มันจะมีแว่นกันน้ำแบบ

ใสขาย ก็ลองไปหามาเล่นกันนะค่ะ

4) เขียน inner ตาล่างด้วยความเบามือ (เบามากๆจริงๆ)

เขียนเพื่อสร้างเงาให้กับดวงตาบางๆ ให้ดูตาชัดขึ้นกลมโ

ลงลิป Eity Eight Holiday Lip Pencil

สี #881 ทั่วปาก และ #883 ด้านในปาก

คือทนทานมาก โดนสายยางรดน้ำต้นไม้ไปหน้าสั่น5555

แต่ลิปไม่สะเทือนเลย

ขั้นตอนสุดท้ายแล้วฉีดสเปรย์

Urban Decay Makeup Setting Sprays

เพื่อล็อคเมคอัพทั้งหมดให้ติดทนถึงขีดสุด

หลุดไม่หลุด? ดูที่วิดิโอเลยค่า

ขั้นตอนทำผมเล็กๆน้อยๆ

แนะนำทรงต่างๆที่เหมาะกับวันสงกราต์ค่ะ

ทรงแรกเป็นถักเปีย2ข้าง

ทรงที่2 ถักเปียข้างเดียว แล้วดึงลอนเปียให้ดูใหญ่

ทรงที่3 ถักเปีย2ข้าง แล้วเก็บม้วนขึ้นด้านบน

ติดกี๊บล็อคเพือความแน่น

เสร็จแล้วเป็นยังไงกันบ้างค่ะสำหรับ look นี้ (▰˘◡˘▰)สงกรานต์ปีนี้ขอให้ทุกคนเที่ยวกันอย่างปลอดภัยสนุกสนานกันพอประมาณ อย่างที่รู้กันว่าปีนี้น้ำแล้งหนักมาก ซึ้งเค้าก็มีกำหนดการให้เล่นจำกัด ยังไงก็อย่าลืมช่วยกันประหยัดน้ำกันด้วยนะค่ะ ไว้พบกันใหม่ฮาวทูหน้าค่า

LAURENCIA

LAURENCIA

Beauty & Lifestyle Blogger
FB : facebook.com/laurencia.blog/
Blog : thelaurencia.blogspot.com
youtube.com/c/LAURENCIAOFFICIAL
IG : laurencia_ratcha

FULL PROFILE