(How To x Review) Dip Dye Hair By La riche Directions Turquoise

7 5

ฮัลโหลลล สวัสดีค่าาาา ชาวจีบันทู้กกคน :-D

ขอบอกไว้ก่อน ณ ที่นี้ว่า How To x Review นี้ ศึกษาจากเว็บต่างๆและทำไปเรื่อยตามประสานะคะ 55555555 ถ้าผิดพลาดก็ต้องขออภัยนะคะ เริ่มค่ะ! คือด้วยความที่ปิดเทอมเลยอยากลองทำสีผม (ซึ่งไม่เคยทำมาก่อน) อ้อนคุณแม่ค่อนข้างนานค่ะ กว่าจะยอมให้ลูกผมเสีย xD

หนูก็เริ่มหาข้อมูลอย่างบ้าคลั่งและละเอียด ฮี่ฮี่ ทั้งข้อมูลการกัดสีผม ยี่ห้ออะไรที่ต้องใช้ ทำยังไงบลาๆ (เพราะต้องการมั่วเอง ไม่เข้าร้านทำผมค่ะ อิอิ)

ก่อนที่เราจะทำสี เราก็ต้องกัดใช่มั้ยละคะทุกคนน เพราะชาวเอเชียเราผมสีเข้มค่ะ อยู่ๆหัวดำแล้วจะไปลงเขียวย่อมไม่ติดเป็นแน่แท้ค่ะ ซึ่งในการกัดนี้ ผมเสียแน่นอนค่ะ แต่จะเสียมากเสียน้อยก็แล้วแต่คนกันไปนะคะ (ความรู้เกี่ยวกับสีผม ใช้กี่%ดี กัดแล้วสว่างกี่ระดับ อะไรยังไง จิ้มค่ะ ขอบคุณเว็บมากเลยนะคะ)

เริ่มกัดค่ะ! อุปกรณ์นะคะ

1.ที่ผสม

2.ผงกัดสีและไฮโดรเย่นเปอร์ออกไซด์12% (แล้วแต่ว่าต้องการสว่างแค่ไหนนะคะ มันจะมี 6% 9% และ 12%ค่ะ)

3.ถุงมือค่ะ (สำคัญ)

วิธีกัดสีผม คือ ผสมผงกัดกับไฮโดรเย่น แล้วคนให้เข้ากันจนมันเป็นครีมเลยนะคะ แล้วก็ลงไปที่ผมบริเวณที่เราต้องการให้สว่างเลยค่ะ (หนูทำครึ่งหัวล่าง) ลงให้ชุ่มๆเลยนะคะ ทิ้งไว้50นาทีหรือแล้วแต่สภาพผมค่ะ ขอโทษนะคะไม่ได้ถ่ายตอนกัดสีมา

หลังจากกัด 2 รอบนะคะ จะได้สีประมาณนี้ เหมือนป็อกกี้เลยค่ะ 555555

ที่จริงหนูคิดว่ามันน่าจะสว่างกว่านี้ แต่ด้วยความที่รู้สึกกลัวผมขาด รอบที่ 2 เลยทิ้งไว้แปปเดียว แต่เอาจริงๆมันไม่ได้เป็นไรเลยค่ะ ไม่ได้สาก ไม่ได้เสียจนน่ากลัว แค่อาจจะไม่นิ่มเหมือนเดิม แต่สภาพดีกว่าวุ้นเส้นนะคะ 555 (อาจจะเป็นที่ผมคน อันนี้ไม่แน่ใจค่ะ) บำรุงเยอะๆค่ะ

ต่อมาก็ทำสี หนูเลือกใช้ครีมเปลี่ยนสีผมแบบกึ่งถาวรของ La riche directions เพราะ สีค่อนข้างถูกใจนะคะ แล้วก็ไม่ทำให้ผมแห้งเสีย แถมบำรุงไปในตัว เห็นวัยรุ่นฝรั่งใน youtube ใช้กันค่อนข้างเยอะนะคะ เลยหาพิกัดที่ขายอย่างด่วน ไปเจอใน facebook มาค่ะ แต่บางสีก็หมด (ถามพิกัดได้ค่ะ)

จะเริ่มทำสีแล้วนะคะ! อุปกรณ์มา!

1.la riche directions สี turquoise (หรือสีที่ต้องการนะคะ)

2.ที่ผสม

3.ครีมนวด

4.ถุงมือ (สำคัญค่ะ อย่าประมาท) แต่หนูไม่มีแล้ว เลยไม่ใช้ค่ะ T^T

5.ที่คลุมตัวด้วยนะคะ จะได้ไม่เลอะ

1.ผสมสีกับครีมนวดเลยค่ะ สีอ่อนลงและประหยัดไปอีกเยอะมากค่ะ 5555

2.ใส่ถุงมือและคลุมตัวให้เรียบร้อยนะคะ

3.หวีผมนิดนึงก็ได้ค่ะ จะได้สางง่ายๆ 555

4.จัดการลงสีเลยค่ะ อารมณ์คล้ายตอนกัด แต่กลิ่นสบายจมูกมากค่ะ หอมครีมนวดสุดๆ ลงให้ชุ่มๆเลยนะคะ (อาจจะแบ่งผมเป็นช่อๆในการลงเพื่อให้ง่ายถึงและทั่วถึงนะคะ) ข้างขวดบอกให้รอ 15 นาทีค่ะ แต่หนูเกิน 5555555 แล้วก็ล้างออกนะคะ

หนูแนะนำให้ใส่ถุงมือจริงๆนะคะ อันนี้ล้างไม่ออกค่ะ ให้มันหายไปตามกาลเวลาหรือมันซึมเข้าผิวก็ไม่รู้เหมือนกันค่ะ 5555 ซักผ้าล้างจานไปเรื่อยๆก็ได้ค่ะ เดี๋ยวหายเอง 555

พอล้างออกมาเท่านั้นแหละค่ะ!555555555555

กลายเป็นสีเขียวซะงั้นค่ะ คงเป็นเพราะหนูกัดสีผมไม่อ่อนพอ มันเลยกลายเป็นฟ้าไปผสมเหลืองๆส้มๆ เลยได้สีเขียวมา สรุปแล้วก็ออกมาแบบนี้แหละค่ะ xD

แต่โดยรวมจริงๆก็พอใจนะคะ ดูไม่เป็นเหมือนกันค่ะว่าด่างไม่ด่างยังไง แหะๆ แต่รู้สึกโอเคค่ะ

ข้อดี : ทำง่าย ติดง่าย ไม่ยุ่งยาก ไม่เลอะเสื้อผ้า กลิ่นโอเค ราคาโอเคนะคะ

ข้อเสีย : ก็อย่างว่าแหละค่ะ มันไม่ถาวร มันก็จะหลุดออกตอนเราสระผม โดนน้ำ แต่มันไม่ได้ละลายออกมาแบบน่าเกลียดนะคะ มันออกมาเป็นสีน้ำอ่อนๆ ไม่สังเกตุก็ไม่เห็นนะคะ

ให้ 8/10 เลยค่ะ

สอบถามเพิ่มเติมได้นะคะ

ขอบคุณที่อ่านจนจบ หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์นะคะ

:-3

Mintchawan

Mintchawan

สวัสดีค่ะ! มิ้นท์ชวัลเองค่ะ :-)

FULL PROFILE