รวมปัญหายอดฮิตของสาวๆ ทั้ง Prom ทั้ง Bye Nior ต้องพร้อม แต่ผิวไม่เป๊ะหุ่นไม่ปัง ทำยังไงดี !?!

47 19

แว๊กกก เผลอแป๊บๆ ก็ใกล้จะจบปีการศึกษาอีกแล้ว และนั่นหมายความว่า อีเวนท์โชว์ตัวมาละค่าคุณผู้โช๊มมม ไหนจะงาน PROM ของน้องมัธยม หรือจะงาน Bye Nior ของพี่มหาลัย หรือถ้ารุ่นใหญ่คงต้องไประดับงานแต่งเพื่อนกันแล้วอะเนอะ 5555

ที่ตั้งใจกันว่าจะดูแลผิว ดูแลหุ่น ผ่านไป 1 ปีถามว่าดีขึ้นมั้ย . . . . . . 555555

แต่ใกล้ต้องออกงานแล้ว จะทำอะไรก็คงไม่ทัน หาวิธีกู้สวยเฉพาะหน้าไปก่อนละกัน ปีหน้าว่ากันใหม่

วันนี้มาดูเทคนิกเล็กๆ น้อยๆ ในการเลือกเสื้อผ้าเพื่อช่วยปิดจุดบกพร่องของสาวๆ ให้เราสวยเริ่ดเชิดออกงานได้แบบปังๆ กันค่า . . . .

1. หลังเป็นสิวววว แว๊กกก

สิวที่หลังนี่มันปัญหากวนใจสาวๆ วัยฮอร์โมนว้าวุ่นแบบเราจริงๆ นะ บางทีช่วงที่เมนส์มา สิวก็มาด้วย เสร็จแล้วก็ทิ้งรอยไว้ให้ช้ำใจ T^T . . . แต่ Don't Worry ค่ะ เดี๋ยวนี้มีชุดสวยๆ เยอะแยะที่ไม่ต้องเปิดโชว์หลังนะ ใครมาสายเซ็กซี่จัดเดรสสั้นอวดเรียวขาสวยไปเลย หรือใครเป็นสาว Fit ผอมเพรียวก็โชว์หุ่นแซ่บในเดรสก็เริ่ดไปอีก ใครที่ไม่ชินกับการใส่เดรส ก็ Mix & Match เป็นเสื้อกับกระโปรงหรือกางเกงก็ชิคๆ ก็มีให้เลือกเยอะน้า แถมยังเอามาสลับๆ ใส่กับชุดอื่นได้อีกด้วยยยย

ส่วนสาวๆ ที่บอกว่าเป็นแค่ไม่กี่จุดเอง อยากใส่ชุดเปิดหลัง Sexy Back อ้ะะะ . . . . ก็ใช้คอนซีลเลอร์แต้มตามรอยสิวที่หลังก่อน (เพื่อความแนบเนียน อาจจะต้องให้เพื่อนช่วยนะ 5555) *อย่าลืมว่า สี Concealer ที่เลือกใช้ต้องพอดีกับผิวด้วย ไม่งั้นโป๊ะแตกหลังด่างขึ้นไปอี๊กกก !*สุดท้ายอาจจะแตะทับด้วยแป้งผสมรองพื้นให้ดูเนียนขึ้น หรือถ้าใครผมยาวก็ปล่อยผมลงมาช่วยปิดเลยค่าา พรางไปอะไรไป วินสุดด คริๆๆๆ เดี๋ยวเข้างานไปไฟสลัวๆ ก็ไม่มีใครมาสังเกตหรอกเนอะ 5555

2. จั๊กก้า(แร้) ไม่เนียน เอาไงกับชีวิต?

อีกหนึ่งปัญหาน่าปวดหัวของสาวๆ คือจั๊กก้าน้อยของเรานี่แหละเนอะ บางทีมันก็ไม่ได้แย่ แต่เราก็ไม่ใช่นางเอกโฆษณาโรลออนที่จะมั่นใจใต้วงแขนอะไรขนาดนั้นป้ะะะ 555 . . . ถ้าใครเป็นแบบนี้ ลองเลือกชุดออกงานแบบที่มีแขนดูจ้า มีหลายแบบที่สวยๆ เก๋ๆ เลยนะ อาจจะเลือกแบบที่ปาดโชว์ไหล่กว้างหน่อยเพื่อให้แอบเซ็กซี่เล็กๆ แทนก็ยังได้เล้ยยย

แต่ๆๆๆ ขอฝากเอาไว้ เธอโตแล้ว จั๊กเธอ เธอจะทำอะไรก็ได้ . . . แต่เธอจะจั๊กเหม็นโฉ่ไม่ได้ !!!!!! 5555 อย่าลืมดูแลกลิ่นด้วยนะเท๊อออว์ จะทาโรลออน สารส้ม อะไรก็ว่ากันไปค่าาา ฮ่าๆๆ

3. ขาไม่เนียน/ เขินขนหน้าแข้งสาว

สาวซุ่มซ่ามทั้งหลายที่มีรอยช้ำ รอยแผล เตะนู่น ฟาดนี่ หรือบางคนเป็นพันธุ์ขน มีขนหน้าแข้งแล้วไม่มั่นใจ ไม่อยากโกน ไม่อยากแวกซ์ ขอบอกให้สบายหายห่วงได้เลย เพราะยุคนี้ เทรนด์ชุดออกงานแบบชุดยาวเนี่ยมีเยอะม๊ากกก ไม่ว่าจะเป็นกางเกงขาตรง ขาบาน หรือพวกขายาวแล้วเป็นลูกไม้ก็น่ารักมากๆ เลยนะ หรือใครมาสายงานอลัง ปัง เริ่ด ลากเดรสยาวเลยค่ะ ขอบอกว่าปังแน่ๆ (สาวๆ ฝรั่งเนี่ย ออกงานพรอมกันก็ลากยาวนะเธอออ ไม่ต้องกลัวเว่อร์ไป)

ทริคอีกอย่างคือ ครที่เป็นรอยช้ำอาจจะใช้คอนซีลเลอร์หรือรองพื้นมาทาขาช่วยกลบได้นะจ๊ะ เพราะเมื่อเทียบกับพวกสเปรย์ถุงน่องแล้วถูกกว่ากันมากกกกกกก แต่แนะนำว่าให้ใส่ถุงน่องทับอีกรอบจะดูเนียนกว่า เพราะบางที่มีไฟสาดที่ฉากถ่ายรูป จะทำให้เห็นรอยครีม รอยสารพัดที่เราโป๊ะไปชัดขึ้น เพื่อความมั่นใจก็ใส่ไว้แบบสวยๆ แถมเซฟด้วยจ้า

4. อยากใส่เดรสเข้ารูป แต่พุงป่อง ทำไงดีกรี๊ด TwT

เอมขอแนะนำให้รู้จักกับนวัตกรรมที่เรียกว่า กางเกงในเก็บทรงค่ะ ! แนะนำให้เลือกเป็นแบบเอวสูงนะ เพราะมันจะช่วยเก็บพุงมุ้งมิ้งของเราให้แบนราบได้ 5555 แถมช่วยให้ดูมีเอวมากขึ้นด้วย สำหรับสาวๆ ที่ไม่ค่อยมีก้น บางรุ่นเค้าก็มีแบบเสริมสะโพกด้วยนะ ใครกลัวว่าจะเป็นรอยกางเกงในที่ตะเข็บช่วงสะโพกก็แนะนำให้เลือกซื้อแบบที่มีขาสั้นออกมานิดนึงจ้า หรือใครอยากได้หุ่นเป๊ะเว่อร์สุดๆ ก็เลือกแบบที่เป็นชุด Body Suit ทั้งตัวเลยค่า จัดไปปปป ~ !

กางเกงในเก็บทรงพวกนี้สามารถหาซื้อได้ตามร้านขายชุดชั้นในทั่วไปตามตลาดนัด ตามห้าง ราคามีตั้งแต่ 100 ปลายๆ ไปจนหลายร้อยบาท ขึ้นกับเนื้อผ้า ความยืดหยุ่น ความทนทาน และแบรนด์จ้า เลือกเอาตามใจตามงบเลย อิอิ

5. อยากใส่เกาะอก แต่ไม่มีอกให้เกาะ T T

เหมือนสวรรค์กลั่นแกล้ง ให้ความสวยมาเยอะ แต่ลืมให้ความดูมเรามาด้วย 55555 TwT แต่ #แร้วงัยคัยแคร์ เดี๋ยวนี้มีซิลิโคนเสริมอึ๋มให้ขายกันให้ลึ่มมมมม หาซื้อง่ายมากตามตลาดนัด หรือร้านชุดชั้นใน ชุดว่ายน้ำทั่วไป ราคาอยู่ที่ประมาณ 200+- แล้วแต่ยี่ห้อ มีไซส์ให้เลือกคัพ A B C จัดไปเลยจ้าาาาา จะเอากี่คู่ก็โปะเข้าไป แล้วทับชั้นสุดท้ายด้วยเสื้อในปกติค่ะ หรือสำหรับคนที่จะ No Bra เลือกไซส์ให้พอดีนะ อย่าเอาใหญ่ไป ไม่งั้นมันจะไม่ช่วยดันทรงให้ชิดกัน เหมือนเอาอะไรไปแปะไว้เฉยๆ น่ะ เก็ทม่ะ 555

เวลาใช้เสร็จแล้วก็ล้างทำความสะอาด ผึ่งแห้ง เก็บไว้ใช้ต่อได้เรื่อยๆ ด้วยนะ ไม่ได้ใช้ครั้งเดียวแล้วทิ้ง อู๊ยยย ...คุ้มเว่อร์พูดเลย

ใครที่ไม่เคยใส่ก็ไม่ต้องกลัวนะจ๊ะเพราะมันใส่ง่ายมากๆ ที่ตัวซิลิโคนด้านในมันจะมีกาวเหนียวๆ อยู่ มันจะติดไปกับผิวเรา แค่โกยแล้วแปะเข้าไป ยังไงก็ไม่หลุดแน่นอน....แต่ซ้อมใส่กับชุดจริงก่อนไปงานนิดนึงนะเธอ เผื่อบางชุดมันลื่น เดี๋ยวซิลิโคนมันจะเกาะเราแต่ไม่เกาะชุดน่ะ จะหาว่าแจ้ไม่เตือน 555555

แต่ถ้าใครกลัวไม่เซฟ กลัวหลุด ก็ใช้วิธีเปลี่ยนสายเสื้อในเป็นสายใสแทนก็ได้น้า สายเสื้อในแยกหาซื้อได้ตามร้านชุดชั้นในตามตลาดนัดหรือห้าง ราคามีตั้งแต่ 30 บาท ขึ้นไปจนหลายร้อยจ้า

6. เป็นสาวพันธุ์แคระ ขาสั้น น่องทู่

ฟาดส้นสูงไปเลยจ้ะ อย่าไปกลัว นอกจากจะทำให้สูงขึ้นแล้ว ยังทำให้เราดูเพรียวขึ้น บุคลิกดีขึ้นด้วยนะ ใครแซ่บๆ จัดส้นเข็มไปเลยค่า รับรองว่าเกิด ส่วนใครที่ตัวเล็กม๊ากกกกก อยากได้แบบสูงเยอะๆ แนะนำให้หาแบบที่มันเสริมแพลทฟอร์มด้านหน้าของรองเท้าด้วยนะ มันจะช่วยให้ไม่เมื่อยมาก

คำเตือน ! ถ้าใครไม่ค่อยได้ใส่ส้นสูงก็ลองใส่ซ้อมเดินเล่นในบ้านก่อนบ้างอะไรบ้าง วันงานจะได้ไม่สะดุด ไม่เดินเป็นลิงอุรังอุตัง และเผื่อรองเท้ากัดก็จะได้หากันกัดมาแปะเซฟไว้ทันจ้า

7. ขายิ่งใหญ่ ขาไซส์มหึมา อีกหนึ่งปัญหาระดับชาติของสาวๆ รวมถึงเอมด้วย T^T ใครที่รู้สึกว่าขาใหญ่แล้วไม่มั่นใจ ก็เลี่ยงการใส่ชุดสั้นไปใส่เดรสยาวสวยๆ อลังๆ ไปค้าาา จะเล่นใหญ่งานยาวกรุยกรายมาเลยก็ได้ หรือถ้าใครแค่ต้นขาใหญ่แต่น่องเรียว ก็เอาแบบยาวครึ่งแข้งโชว์เรียวขาไปค่ะ แซ่บเว่อร์ หรือถ้าใครไม่ชอบเดรสก็ใส่ชุดที่เป็นขายาวพลิ้วๆ ไปซะ จะช่วยพรางไม่ให้คนรู้ขนาดขาที่แท้จริงของเรา ฮี่ๆ นอกจากนั้นการใส่ส้นสูงก็จะช่วยให้ขาดูเรียวขึ้นได้เช่นกันจ้า

8. รองเท้าที่โดนใจ มีแต่ไซส์เล็กไปกับใหญ่ไป เลือกยังไงดี ?

มาถึงปัญหาสุดท้าย ที่อาจจะไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องผิว เรื่องหุ่น แต่ก็เป็นปัญหาใหญ่ของสาวๆ ทีเดียว เพราะถ้าออกงานทั้งทีแล้วใส่รองเท้าไม่สบาย ไม่พอดี ก็อาจทำให้หมดสนุกได้เลยใช่ม้า

เพราะงั้นถ้าต้องเลือกรองเท้าซักคู่ แต่มันมีแต่ไซส์ที่เล็กหรือใหญ่ไป เจ้ขอเชียร์รองเท้าเบอร์ใหญ่จ้ะ แต่ไม่ต้องเลือกมาแบบใหญ่โตมโหฬารนะ 555 ถ้ามันหลวมนิดหน่อยก็ใส่กันกัดเอา หนึ่งชั้น สองชั้นก็แปะไปเล้ยย แถมยังช่วยให้รองเท้าไม่กัดด้วยแหละ ตามเซเว่นก็มีขาย ทั้งสีเนื้อ สีดำ แบบนูน แบบแบน หรือเดี๋ยวนี้แบบเป็นซิลิโคนใสก็มีนะ ถ้าใครหน้าเท้าแบน ใส่แบบที่รองพื้นหน้าเท้าก็จะช่วยให้รองเท้าเต็มขึ้นได้จ้า

ถ้าใครไม่ค่อยได้ใส่ส้นสูง หายืมจากเพื่อน พี่ แม่ ก็ดีน้า เพราะคู่นึงก็แพงอยู่ อะไรประหยัดได้ก็ประหยัด เอาไว้ไปกินเครื่องสำอางกันดีกว่า คริๆ แพล่บๆ 5555

:

:

เป็นไงกันบ้างคะสำหรับทริคเล็กๆ น้อยๆ ในการเลือกเสื้อผ้าเพื่อพรางจุดบกพร่องแบบเร่งด่วนของเราในการออกงาน หวังว่าจะพอเป็นไอเดียให้สาวๆ ที่กำลังกังวลอยู่ได้นะจ๊ะ

และที่สำคัญที่สุด อย่าลืมว่า สุดท้ายแล้ว ไม่ว่าเราจะแต่งตัวยังไง แต่งหน้ายังไง อย่าลืมพกความมั่นใจใส่กระเป๋าไปด้วย เพราะสาวๆ ที่มีความมั่นใจและมีรอยยิ้มที่สดใส คือสาวๆ ที่สวยที่สุดแล้วจ้า :D

ขอให้ทุกคนโชคดี สวยเป๊ะ สวยปัง สำหรับการออกงานกันน้าาาาาา บ๊ายบายย

aimmellow

aimmellow

AIMME | TikTok TH Beauty & Fashion Manager

A Content Writer | Designer | English Tutor | Traveller | Dessert Monster

• FB • IG • Twitter : Aimmelicious

LINE : aimmelicious

FULL PROFILE