Beyoncé 'Hymn for the Weekend'

11 6

สวัสดีค่ะ วันนี้อยากแต่งหน้าเป็น บิยองเซ่ ขึ้นมาเชียว พอดีไปดู มิวสิควิดิโอ 'Hymn for the Weekend' มาค่ะ นางสวยมาก สวยแบบแขกๆ ตาจะสีน้ำตาล พอซูมดูชัดๆ จะมีสีเขียวประกายด้วย ส่วนปากเป็นสีช๊อคโกแล็ค ว่าแล้วก็มาลงมือแต่งกันเลยค่ะดูรูปที่่เป็นแรงบัลดาลใจกันก่อนเลยค่ะ

สวยมาก สวยมาก สวยจนไม่รู้จะพูดยังไง

ทีนี้ก็มาดูรูป Before - after ค่ะ หารูป After หน้าองษาเดียวกับ Before แทบไม่เจอค่ะ ได้รูปนี้มาหัวยุ่งเชียว เพราะปกติไม่ค่อยได้ถ่ายมุมนี้

เครื่องสำอางค์ที่ใช้ค่ะ

เป็นคนเดินทางบ่อย ต้องโหลดเครื่องสำอางลงใต้ท้องเครื่องบินเป็นประจำ เลยงัดเอาแต่ตลับมาทำพาเลทเอง เพื่อประหยัดพื้นที่กระเป๋า ดูแทบไม่ออกว่าอันไหนเป็นของแบรนด์ไหน เด๋วลิสให้ด้านล่างนะคะ

เครื่องสำอางที่ใช้แต่งลิสตามนี้เลยค่ะ

• MAC Studio Fix Fluid # NC42

• Revlon's PhotoReady skinlights #deep

• MAC Studio Finish ConcealerNC42

• MTI Sign Collection Base #N7

• benefit Zings brow shaping kit #dark

• KMA perfection face color palette Color Brown, LightBrown, LightGreen and champagne

• Maybelline Eye Studio Lasting Drama Gel Eyeliner #Black

• Wet N Wild Max Volume Plus Mascara

• Annasia False Eyelashes #049

• Revlon Nearly Naked Pressed Powder #050 Deep

• Dior Blush Glowing Color Powder Plus #peachy keen

• MAC Apres Chic "Hot Chocolate"
  • Brushes

-Realtechniquessponge

-Realtechniques Expert Face brush

-Realtechniques Setting Brush

-Realtechniques Contour Brush

-Realtechniques Base shadow brush

-Realtechniques Deluxe crease brush

ขั้นตอนแรก

1. เริ่มด้วยลงรองพื้้น ใช้MAC Studio Fix Fluid สี NC42 ผสมกับ Revlon's PhotoReady skinlights สีDeep ค่ะ เกลี่ยให้ทั่วหน้าด้วยแปรงExpert Face brush จาก realtechniques ค่ะ ด้วยตัวรองพื้นจาก MAC เองค่อนข้างจะหนา หม่อนเลยผสมกับ Revlon skinlignts สองตัวนี้รวมกันจะได้รองพื้นปกปิดแต่ไม่หนามาก และมีประกายออกทองๆนิดหน่อย เหมาะกับผิวสีแทนธรรมชาติแบบเรามากค่ะ ชอบมากๆเลยค่ะ
  2. เพราะเป็นคนหน้ากลมเลยต้องมาเน้นเรื่องงาน เฉดดิ้ง ไฮไลท์กันเยอะหน่อยค่ะ ลงไฮไลท์ MAC Studio Finish Concealer สี NC42 ตรงใต้ตา หน้าผาก คาง และตามด้วยเฉดดิ้ง จาก MTI Sign Collection Base สี N7 บริเวณโหนกแก้ม ด้านข้างจมูก ขมับ แล้วใช้ฟองน้ำ จาก realtechniques แบลนด์จนดูเป็นธรรมชาติ ขั้นตอนนี้ทำให้หน้าดูมีมิติขึ้นมามากเลยทีเดียวค่ะ

ต่อด้วยคิ้วค่ะ

เป็นคนคิ้วคมเข้ม แล้วกันไว้ค่อนข้างได้รูปอยู่แล้วนะคะ ขั้นตอนนี้เลยค่อนข้างง่ายทีเดียว

หม่อนใช้แปรงเปล่ามาปัดเอารองพื้นออก แล้วใช้ benefit Zings brow shaping kit สี dark ใช้แปรงที่มาในตลับเลยค่ะ แตะสีด้านฝุ่นแล้วเขียนตรงขอบคิ้วแก้ให้คิ้วสองข้างเท่ากันค่ะ

ต่อด้วยงานตาค่ะ

1. ใช้ MAC Studio Finish ConcealerNC42 ทาทับขอบตาแทนไพรเมอร์ค่ะ เกลี่ยให้ทั่วด้วยนิ้วมือค่ะ
  2. ใช้สีน้ำตาลอ่อนจาก KMA perfection face color palette ทาทั่วทาให้ทั่วเปลือกตา แล้วเกลี่ยขอบให้ฟุ้งๆค่ะ
  3. ใช้อายแชโดว์สีน้ำตาลเข้ม จากพาเลทเดียวกัน ทาบริเวณหางตาและหัวตา แล้วเกลี่ยว ให้เข้ากันค่ะ เกลี่ยใต้ขอบตาล่างด้วยนิดหน่อยค่ะ

4. ใช้อายแชโดว์สีเขียวอ่อนประกายมุข แตะกึ่งกลางเปลือกตา
  5. ใช้เขียนอายไลนเนอร์ ด้วย Maybelline Eye Studio Lasting Drama Gel Eyelinerชิดขอบตาบน วิงหางนิดเดียว และเขียน ขอบตาล่างตั้งแต่โคนตาไปหางตาค่ะ
  6. ดัดขนตา ปัดมาสคาร่าด้วย Wet N Wild Max Volume Plus Mascara
  7. ติดขนตาปลอม หม่อนใช้ Annasia False Eyelashes เบอร์ 049 เป็นอันเสร็จเรื่องตาค่ะ

ลงสีตาให้ดูอีกรอบค่ะ

ใช้แป้งสีเข้มกว่าสีผิวของ Revlon Nearly Naked Pressed Powder สี050 Deep ทาใต้โหนกแก้ม และกรอบหน้าเป็นเฉดดิ้งค่ะ ใช้แปรง contour brush ของ realtechniques ค่ะ และเหตุผลที่เลือกใช้แป้งแทนเพราะต้องการสีแมทไม่ต้องการให้มีชิมเมอร์ค่ะ

เติมแก้ม ด้วย Brush on จาก Dior Blush Glowing Color Powder Plus สี peachy keen ค่ะ ใช้แปรง Blush Brush จาก realtechniques ปัดวนตรงกลางแก้ม แล้วเศษบรัชที่ติดกับแปรงนิดหน่อยให้ปัดจากแก้มไปขมับค่ะ

ใช้แปรง setting brush ของ realtechniques แตะEye shadow สีแชมเปญ ที่มีชิมเมอร์เล็กน้อย ปัดเป็นไฮไลท์ค่ะ แตะนิดเดียวแล้วเคอะแปรงทิ้ง1ครั้งก่อนปัดค่ะ พราะลุ๊คนี้ไม่ได้ต้องการให้ดูแวววาวมาก ปัดตรงเหนือโหนกแก้ม ปลายจมูก เหนือริมฝีปาก และเหนือคิ้วค่ะ

สุดท้ายทาลิปสติกจาก MAC Apres Chic ใช้สี Hot Chocolate ค่ะ ทาเต็มปากเลยค่ะ

แก้มและปาก ตามนี้เลยค่ะ

มาดู Finished Look กันค่ะ

จบแล้วค่ะ ก็ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านนะคะ สีภาพ อาจสว่างบ้างมืดบ้าง พอดีแต่งหน้าตอนพระอาทิตย์จะตกดินแสงเลยออกมาเป็นแบบนี้ วิดิโอก็ใช้ไม่ได้ ยังไงถ้าเพื่อนๆชอบไม่ชอบ ก็เม้นกันไว้นะคะ จะได้เป็นแรงใจและปรับปรุงกันต่อไป

แล้วเจอกันใหม่นะคะ บ๊ายบายค่ะ

Thasa SFX Makeup

Thasa SFX Makeup

Introduction
Hello:) I am Thasa. I create make up, hair and beauty tutorials so that you can try loads of new beautiful & Horror looks. My tutorials are easy to follow, fun and cutting edge so I hope that you enjoy them! They are also in both English and Thai language.

Thankyou for watching my videos.

^^^^ชื่อ ม่อนนะคะ เป็นสาวผิวแทนมีความสุขง่ายๆโดยการเสพศิลปะความงาม ชอบการแต่งหน้าและทำผมเป็นชีวิตจิตใจ ชอบความท้าทาย เป็นคนชอบเขียน How to เพื่อแชร์ประสบการณ์และความรู้ กล้าที่จะเปลี่ยนลุ๊คตัวเองไปตามจินตนาการจึงทำช่องยูทูปขึ้นมากเพื่อไว้ปลดปล่อยจินตนาการ เรียกว่า ThasaSFXMakeup ในช่องนี้จะมีทั้งแต่งหน้าสวยและสยอง แฟนตาซี และช่อง Thasa Linker เป็นช่องสำหรับHowto แต่งหน้า รีวิวผลิตภัณฑ์

รู้จักJebanได้อย่างไร? รุ่นพี่นักอ่านแนะนำให้รู้จัก ตั้งแต่ปี 2009 และสิงเวปมาตลอดเพื่อเรียนรู้การแต่งหน้าและเทคนิคต่างๆ รวมถึงอ่านรีวิวผลิตภัณท์ เวปนี้มีส่วนให้เก่งขึ้นเลือกของได้ดีขึ้นขอบคุณJeban มากจริงๆค่ะ

อดีตข้าราชการกรมสรรพากรที่ผันตัวเองมาท่องโลกและเสพงานศิลปะ

FULL PROFILE