สิว รอยสิว หน้าหมองคล้ำ จงไป จงไป

22 13

สวัสดีคะ วันนี้ก็มาบอกว่าช่วงที่เป็นสิวใช้อะไรแล้วชอบแล้วเห็นผลบ้าง เพื่อจะเป็นประโยชน์ให้แก่คนเป็นสิวได้บ้างนะคะ ส่วนตัวแล้ว เป็นคนเป็นสิวอยู่แล้วคะ สิวที่เกิดจากกรรมพันธ์ คือ มีเชื้อสิวคะ และยังไปโดนสารไฮโดรควีโนนจากครีมชุดอีก

ใช้แล้วชอบ อันดับแรก เรามาเริ่มที่ตัวแรกเลยดีกว่าคะ ตัวเช็ดหน้า MAKEUP CLEANSING WATER ของ SMOOTH-E ชอบใช้ช่วงที่เป็นสิว เพราะอ่อนโยน และไม่แสบตา เช็ดสะอาด แต่ข้อเสีย คือ กดแล้วมันปรี๊ดออก ด้านข้าง และหมดเร็วมาก หรือ เราหน้าใหญ่ก็ไม่รู้ 55555 หมดไปหลายขวดมากตอนช่วงเป็นสิว มีทุกขนาดคะ ซื้อตามร้าน บูธหรือ วัตสัน หรือร้านขายทั่วไปคะ ให้คะแนน 9 เต็ม 10 คะเพราะ กดแล้วน้ำมันชอบปี๊ปออกมาข้างๆ

ตัวที่ 2 เป็นยาทาสิวก่อนล้างหน้า ตัวที่ใช้แล้วเห็นผลช่วงเป็นสิวคือ Enzoxid 5 Anti-acne gel ตัวนี้เลิศมาก ตัวนี้เป็นเนื้อเจล สีขาว คือ ทาทิ้งไว้ 20 นาทีก่อนล้างหน้า จะช่วยเรื่องสิวอุดตัน สิวอักเสบ ก็จะค่อยๆแห้ง คือเราใช้แล้วดีมาก ใช้แล้วชอบสุด (เคยใช้เบนแซคแล้ว รู้สึกไม่มีความเปลี่ยนแปลงอะไรเลย ก็เลยลองเปลี่ยนเป็น ยี่ห้อนี้แทน รู้สึกชอบ) ซื้อตามร้านขายยาทั่วไปคะ แต่จะหาซื้อยากหน่อยคะ ให้คะแนน 10000000000 ไปเลยคะ เพราะใช้แล้วเห็นผลดีมากเรื่องสิว

ตัวที่ 3 โทเมอิ เป็นเจลใส แต้มสิว ทีไม่แสบ หลอดเล็ก ราคาไม่แพง ใช้ดีคะ แต่อาจจะไปเห็นผลปุ๊ปปั๊ป แต่ รู้สึกชอบคะ ให้ 10 เต็ม 10 คะ

ตัวที่ 4 เป็นตัวแต้มสิวเหมือนกันคะ CLINDA-M เป็นน้ำใสๆ ชอบตรงที่เวลาสิว ที่กำลังสุก จะชอบไปแต้มและจะแสบแบบซะใจดี(ซาดิสเนอะ555) และก็ชอบเอาไปผสมกับ แป้งโยคี และทาบริเวณที่เป็นสิวอักเสบ ซื้อตามร้านขายยาทั่วไปคะ ให้ 8 เต็ม 10 เพราะช่วงหลังๆรู้สึกใช้แล้วไม่ค่อยรู้สึกอะไรแล้ว

ตัวที่ 5 เบตาดีน เวลากดสิวเสร็จ ก็จะนำคัตตอลบัท เทเบตาดีนให้ชุ่มๆ และแต้มบริเวณที่บีบสิว คิดว่าแบบ การบีบสิว ก็เหมือน การเป็นแผล รู้สึกได้นะ ว่าแผลจากการบีบสิวหายเร็วขึ้น บางทีแต้มทั้งหน้าเหลือง ทั้งหน้าเลยจร้า ซื้อตามร้านขายยาทั่วไปเลยคะ ราคาถูกแสนถูกคะ ให้ 10 เต็ม 10 คะ

ตัวที่ 6 Magic Whitening Cream Mask เป็น Sleeping Mask เขาเครมว่า เขาช่วยเรื่องรอยสิว และหน้าสว่าง เราก็เลยซื้อมาใช้ตอนที่หน้าสิวหายแล้ว แต่ยังมีรอยเต็มหน้ายังกะหน้าตุ๊กแกอยู่ เลยอยากบำรุงให้รอยสิวหายไวๆ เราซื้อตอนที่เขา แถมตัวกันแดด(เป็นคนชอบของแถม)^^ ตัวเนื้อมาร์คจะเป็นเนื้อครีม ทาหนาๆก่อนนอน มันดีตรงที่มันไม่เลอะ ตื่นมาตอนเช้าคือ เห็นผลดีมากเรื่องหน้าสว่าง และรอยสิวจางเร็วมาก คือ ใช้ดีจริงๆ ใช้หมดมา 3 กระปุกแล้วคับผม คือเราอยากจะทามันทุกวัน เพราะเราอยากหน้า สว่าง มาร์คตัวนี้ทีไร เพื่อนจะทัก ทุกครั้ง เลยปลื้มมาก แต่ทางข้างกล่องเขียนมาว่าเป็นมาร์คเข้มข้นให้มาร์คอาทิตย์ละ 3 ครั้งต่ออาทิตย์เท่านั้น เลยคิดว่าทำตาม ที่ข้างกล่องบอกจะดีกว่า ราคาน่าจะประมาณ 500 กว่าๆ จำราคาไม่ค่อยได้ แต่ให้คะแนน 10000 เต็ม 10 คือดีงามมาก แต่หักตรงที่หาซื้อยากและใช้ทุกวันไม่ได้

ตัวที่ 7 ครีมกันแดด Mizumi UV Water Serum Spf 50 PA +++ ครีมกันแดดเนื้อ บางเบา ซึมเข้าผิวดีมาก ไม่เหนาะหนะผิวหน้า บางเบา ไม่มัน ไม่มีสี ไม่มีกลิ่น คือดีงามพระราม 8 มาก ทาแล้วรู้สึกเย็นๆหน้าด้วย ซื้อจากร้าน อีฟแอนด์บอย สาขาสยาม ซื้อตอน ซื้อหลอดใหญ่แถมหลอดเล็ก ใช้ได้นาน จำราคาไม่ได้ ให้ 10 เต็ม 10

ตอนนี้หน้าก็เริ่มดีขึ้น เยอะแล้วคะ แม้จะมีสิว ก็มีสิวตามฮอโมนแบบปกติ ไม่กล้าใช้ครีมชุดแล้วคะ กลัวแล้วจร้า ยังไงคนเป็นสิว ก็ค่อยๆรักษานะคะ หรือแนะนำให้ไปหาหมอรักษาสิวโดยตรงนะคะ

สู้ๆนะคะ

จริงๆแล้วมีอีกหลายๆสกินแคร์ที่เคยลองมาหลายสิ่งมาก เพราะชอบลองคะ ครั้งนี้เอาสกินแคร์ที่ชอบมาบอกก่อน คราวหน้าจะรีวิว สกินแคร์และเครื่องสำอางอื่นๆที่ใช้อื่นๆอีกนะคะ ะ ยังไง ฝากด้วยนะคะ

ปล ถ้าเขียนผิด เขียนไม่รู้เรื่องยังไง ต้องขอโทษ ณ ที่นี่ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆนะคะ

cabancaban

cabancaban

FULL PROFILE