How to เปลี่ยนสาวจืดเป็นสาวแซ่บกันน้ำ!! พร้อมลุยวันสงกรานต์ (แต่งไว งบน้อย สวยได้ในราคาหลักร้อย!!)

12 22

ฮาโหลลล สวัสดีค่า ห่างหายไปนานกับจีบัน55555 หน่องแพรคนเดิมเพิ่มเติมคือหน้าแก่ขึ้นกว่าเดิมกลับมาแว้ววว 5555 ก็หายไปเรียน ไปทำวิจัย ทำงานต่างๆนานานะคะ หน่องแพรคัมแบคในครั้งนี้ขอเปิดกระทู้ต้อนรับเทศกาลสงกรานต์เลยละกันค่า ฮิ้ว!!

วันนี้ขออิงจากหน้าสดตัวเองก่อนเลย แบบหน้าบูดเป็นป้าที่ดูพร้อมจะหาเรื่องคนตลอดเวลามากเลยค่ะในช่วงนี้ ทั้งนอนน้อย กินของไม่มีประโยชน์ ทำงาน เรียน บลาๆๆจนไม่ค่อยจะดูแลหน้าตัวเองบ่อย และมิหนำซ้ำล่าสุดเอาหน้าไปตากแดดถ่ายรูปบนดาดฟ้าอีกค้าาา เพราะอยากถ่ายรูปแนวฮิปสเตอร์ เป็นไงล่ะ? หอบแฮ่กผิวเกรียมหน้าหมองสิวผุดเลยค่า55555555 เพราะงั้นหน้าเลยแย่มากๆเลยช่วงนี้ TwT

แต่ว่าเทศกาลสงกรานต์ใกล้เข้ามาแล้ว ศรีจะไม่ทน! ศรีจะหยุดความเป็นป้าหน้าบูดในวันสงกรานต์ ศรีจะลุกขึ้นสู้มาแต่งหน้า ทาCC ปัดแก้ม ขนตาเด้งไปเล่นน้ำสงกรานต์แบบสวยๆค่ะ55555 นี่ใครไปเล่นน้ำที่ไหนกันบ้างเอ่ย? ได้ข่าวว่าคงเล่นกันไม่หลายวันแบบปีก่อนๆเพราะช่วงภัยแล้งด้วยเน้อะ ^___^

วันนี้แพรขอมานำเสนอ อืมมม... เรียกว่าเป็นเครื่องสำอางที่ก่อนจะทำฮาวทูนี้ขึ้นมา แพรลองแต่งอยู่บ้านแล้วเอาหน้าไปจุ่มๆน้ำ แล้วพบว่าเหย ... ติดทนดีมาก กันน้ำดี กันแดดเริ่ด เลยจะเอามาทำฮาวทูลุคนี้กันค่า แต๊แนวววว... เอ๊ะ คือเสียงเอฟเฟคอะไร555

และนี่ก็คือลุคที่ออกมา ปากแดงแซ่บ ปกติไม่ค่อยจะทาเลยค่ะ ไม่คุ้นหน้าตัวเอง5555 แต่ว่าจั่วหัวฮาวทูไปแล้ว เพราะงั้นจะเล่นใหญ่ต้องเล่นให้สุดค่ะ 5555555 ตากรีดอายเบาๆแต่โฉบเฉี่ยว แก้มชมพูระเรื่อๆ ขนตางอนเด้งดึ๋งๆ สะพรึงไปถึงกลางซอย ผิวทาด้วย CC ครีมกันแดดกันน้ำเริ่ด แล้วจบที่ฟาดปากแดงแบบติดทนน้ำสาด คนรังเกียจมาถูปากเรายังไง สีแดงก็ยังคงอยู่ค่า55555 สงกรานต์ทั้งทีเอาให้มันสุด คนเค้าจะได้ไม่นึกว่าสาดน้ำใส่น้องหน้าจืดมันบาป! 555555 และแต่งลุคนี้แบบไวมากๆค่ะ 5 นาทีกว่าๆก็เสร็จแล้วนะ >___<

ใครอยากดูเป็นภาพเคลื่อนไหวแบบฮาๆสนุกสนานคลายเครียด พร้อมกับฟังแพรพูดถึงขั้นตอนการแต่งหน้า และฮาวทูในลุคแซ่บสาดน้ำพร้อมกับเทสหน้าเปียด ตัวเปียกให้ดูแบบเคลื่อนไหว เชิญชมคลิปแพรเลยค่า

ส่วนใครอยากประหยัดเน็ตหรือเน็ตใกล้หมด หรือชี้เกียจดูคลิปเค้า5555 แพรก็มีภาพนิ่งให้ชมกันด้วยค่ะ

ตอนแรกลงงานผิวกันก่อน แพรใช้ CC Cream ของ FAYLINN นะคะ เพราะว่า ตัวนี้แพรใช้บ่อยมากในช่วงนี้ จะใช้สลับกับรองพื้นของ Three ซึ่งราคาThreeค่อนข้างแพงและรองพื้นของ Three ให้ลุคที่โอเคนะ ผิวดูสวยเหมือนผิวดีมาแต่เกิดแต่ว่ามันไม่คุมมัน และไม่ค่อยกันน้ำกันเหงื่อเลยค่ะ เดี๋ยวนี้ออกแดดบ่อยแพรก็เลยจะใช้ตัวนี้บ่อยมากกกก และยิ่งจะแต่งหน้าไปเล่นน้ำเลยใช้ตัว FAYLINN Secret White CC Cream เลยค่ะ เค้ามีขายทั้ง BB และ CC Cream ค่ะ แต่ว่าแพรเลือกใช้ CC เพราะว่าCC จะให้ครีมเนื้อเบาบางและวิ้งกลมกลืนกับผิว มีสารกันแดดถึง SPF50 คือแพรก็ประหยัดขั้นตอนและเม็ดเงินที่จะได้ไม่ต้องทาครีมกันแดดใบหน้าก่อนจะทา CC Cream ค่ะ และ CC ครีมของ FAYLINN ตัวนี้จากรูปข้างบนจะเห็นคำว่า "8 in 1" มีพวกวิตามินผสมมาให้เยอะดีค่ะ และสารอื่นๆ มี SPF 50 PA++

คือตัวเนื้อ CC Cream ที่บีบออกมาจากหลอดจะมีสีออกสีเนื้ออ่อนๆ พอเกลี่ยแล้วจะกลืนเข้ากับผิวค่า ไม่วอกนะ

จากรูปคือใช้นิ้วเกลี่ยให้ทั่วใบหน้า และลำคอนะคะ จะเห็นว่าหน้าดูไบรท์ขึ้น กระจ่างใสขึ้นค่ะ จากตอนแรกที่หน้าโทรมๆ เกลี่ยเสร็จให้ลุคที่เป็นแบบผิวๆแต่กระจ่างใส

ส่วนอันนี้คือ BB นะคะ เครดิตภาพจากเฟสบุคแบรนด์ค่ะ แนะนำว่าลองเลือกใช้ให้เหมาะสมตามความต้องการค่ะ CC กับ BB ^_^ ถ้าใครมีรอยสิวหรือว่าอยากปกปิดได้ดีก็เลือกเป็น BB Magic White แพรว่ามันน่าจะเหมาะกว่าตัว CC Cream ค่ะ เพราะ CC จะเน้นให้หน้ากระจ่างใส เบาบางกว่าค่า แต่ทั้งคู่ก็กันน้ำ กันแดดได้ ใช้ทาเล่นน้ำสงกรานต์ได้ทั้งคู่ค่ะ

ราคา 390 บาท 15 กรัม

ต่อมา...

ผิวหน้าเนียนวิ้งกระจ่างใสไปแล้ว แพรก็จะทาแก้มให้เป็นสีชมพูค่ะ โดยใช้ของ CHUBU ค่า ปัดแก้มก็ติดทน ทาปากก็ได้ด้วย แต่ว่าวันนี้จะเอามาทาแก้มอย่างเดียวค่ะ ตอนแรกบีบออกมามันเป็นเจลสีฟ้านะคะ แต่พอเกลี่ยๆปุ้บเนี่ย เหยแกร๊...มันเป็นสีชมพูค่า คือน่ารักมุ้มงมิ้ง5555 แล้วก็ติดทนมากค่ะ ต้องใช้คลีนซิ่งถึงจะล้างออก

เขียนคิ้วกันค่ะ แพรใช้ของที่มีอยู่เดิมประจำบ้านแพรคือ Maybelline New York Fashion Brow ค่า มันจะมี 3 หลุมใช่ไหมคะ? แต่ว่าเราจะใช้แค่หลุมแรกน้า เพราะว่าสีเข้มสุดแล้วก็เนื้อแบบครีมๆแตกต่างจากตัวอื่นค่า ติดทนนานกว่าเพื่อนเลย เขียนตามคิ้วตัวเองเลยค่า พอถึงหัวคิ้วใช้นิ้วเกลี่ยๆให้คิ้วไม่เป็นปลิงเกาะค่ะ

ราคา 290 บาท

หลังจากนั้นให้เอาที่เขียนคิ้วอันเดิมมาเขียนตรงจมูก เพื่อที่จะไลท์ดั้งค่า เป็นการประยุกต์สุดๆ5555 เขียนไปแบบรูปเลยค่า เขียนแล้วอย่าลืมเกลี่ยด้วย ออกจากบ้านไปแบบไม่เกลี่ย เดี๋ยวคนเค้านึกว่าเราโคฟเวอร์นาร์เนีย จมูกมาเป็นสิงโต โฮกๆ เลย5555

ราคา 379 บาท (แต่ว่าชอบจัดโปรบ่อยอยู่ค่ะตัวนี้ แพรซื้อมาตอนจัดโปรค่ะ อิอิ)

หลังจากนั้นมาต่อกันที่ทาปากค่ะ โอม จงลืมความน้องหน้าจืดไปซะ เพราะฉันจะฟาดปากแดง5555 แพรเลือกใช้ลิปแมทของ SuperMom นะคะ เบอร์ 9 ค่ะ มีความชมพูแดงสวยงาม และที่สำคัญติดทนทานนานสุดๆ เคยทำคลิปรีวิวไว้แล้วด้วยน้า อิอิ ทาปุ้บแมทเนียน ปากไม่ยุ่ยค่ะ กินน้ำไม่หลุด จูบก็ไม่หลุด อุ้ย! >O<

ราคา 159 บาทค่า ชอบมากกกราคาแบบยอมใจ เพราะลิปติดทนมากกก

มาถึงขั้นตอนสุดท้ายแว้ว!!

ดัดขนตา แพรใช้ที่ดัดขนตาของ Gino McGray ค่ะ เอ เขียนถูกไหมนะ>O< ที่อยู่ในร้าน Beauty Buffet ค่า ดัดแล้วขนตาเด้งงอนดีงาม เกินราคา แล้วก็ปัดขนตาด้วยมาสคาร่าของ Loreal รุ่น Miss Manga ค่า ปัดซ้ำสัก 2-3 รอบค่ะ ขนตาดูหนา งอน ยาวเป็นแพ แบบรูปและในคลิปเลยค่า

ราคา 300 นิดๆค่ะ

เพียงเท่านี้เอง ไม่กี่ขั้นตอน ไม่ต้องอาศัยเทคนิคมากมาย ก็แต่งหน้าไปเล่นน้ำสงกรานต์ได้แล้ว เฮ้!! แต่ว่า... เพื่อความชัวร์ว่าแกร๊ ...ไม่ใช่เล่นๆอยู่หน้าเป็นคราบ CC หลุด ปากสีจาง แก้มหาย มาสคาร่ากลายเป็นแพนด้า! แพรเลยจัดทำเทสสาดน้ำใส่หน้าให้ดูตั้งแต่เช้า ยัน เย็น เลยค่า

นี่ค่า...ทำไรต้องมีหลักฐาน >O< 55555 รูปบนเทสกันน้ำตอนกลางวันนะคะ ส่วนรูปล่างก็ตอนกลางคืนเลยค่า เที่ยงคืนกว่าๆเลย แต่งหน้าค้างไว้ตั้งแต่เช้าจนดึก 555

ก็จะเห็นว่าทั้ง CC Cream ยังช่วยให้หน้าแพรเป๊ะอยู่ได้ถึงเย็นและยังกันน้ำได้ดีอยู่ ส่วนคิ้วอาจมีเลือนบ้างตามการถูไถและโดนน้ำสาดใส่ อายไลน์เนอร์ยังอยู่ดีถ้าไม่ถูแรงมากกกก แก้มชมพูระเรื่อนิดๆ ส่วนสีปากยังอยู่เหมือนเดิมค่ะ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกระทู้และชมคลิปนะค้า มีอะไรก็มาพูดคุย เม้นสอบถามได้เลยค่า ขอบคุณค่า สวัสดีค่ะ ^_^

thisisPimmyPrae

thisisPimmyPrae

สวัสดีค่ะ แพร เองค่ะ ตอนนี้มาเป็นแอร์แขก ใช้ชีวิตอยู่กลางทะเลทรายค่า

FULL PROFILE