[Review] โฟมล้างหน้าสำหรับคนผิวผสม-ผิวมัน (8 ชิ้น)

8 0

ต้องบอกก่อนเลยว่า กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกที่เขียนลง Jeban แต่ด้วยความที่ลองผิดลองถูกมาเยอะ เลยอยากรีวิวให้เพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดใช้ประกอบการตัดสินใจก่อนจะเลือกโฟมล้างหน้ามาใช้สักตัว โฟมที่หยิบมารีวิวในวันนี้ส่วนใหญ่จะราคานักศึกษา หาซื้อง่าย

โดยส่วนตัวนิ้งเองเป็น คนผิวผสม-มัน และจะมันมากในช่วงหน้าร้อน

เอาละ มาเริ่มที่ตัวแรกกันเลยดีกว่า !!

Biore Pure Oil Clear facial foam

เป็นตัวแรกๆที่ใช้ คือตอนนั้นอยากลองเปลี่ยนมาใช้โฟมที่มีเม็ดสครับดูบ้าง แต่ก็ ไม่รอดค่ะ ! คือนอกจากจะไม่ทำให้สิวลดลงแล้ว ยังเพิ่มขึ้นอีก หน้าแห้งเกินมากกกก หน้าพังไปอีก ทนใช้จนหมดหลอดก็ไม่ดีขึ้น และจะไม่ซื้ออีกค่ะ

ราคา : 109 บาท

คะแนน : 0.5/5

Preme Nobu

เป็น ลูกรัก เลยก็ว่าได้ ช่วงไหนที่สิวขึ้นเยอะๆจะกลับมาใช้ตัวนี้ เพราะสิวจะหายภายใน 1-2 สัปดาห์ และไม่ทำให้หน้าแห้งตึงเกินไป ไม่เน้นเรื่องขาว แต่ผิวใสขึ้นจริง ราคาสูงกว่ายี่ห้ออื่นนิดหน่อย แต่อยู่ในเกณฑ์ที่พอรับได้

ราคา : 88 บาท (30g.) , 125 บาท (50g.) , 239 บาท (100g.)

คะแนน : 5/5

Clean&Clear clear fairness

เป็นโฟมที่เคลมเรื่อง ความมันและรูขุมขน หลังจากใช้จนหมดหลอด ก็เห็นผลในเรื่องของความมัน ความมันลดลงมาก รูขุมขนเล็กลงนิดหน่อย แต่พอเลิกใช้ก็กลับมามันเหมือนเดิม ตอนที่ล้างหน้าเสร็จไม่ทำให้ผิวแห้งตึงจนเกินไป ค่อนข้างโอเค

ราคา : 108 - 128 บาท

คะแนน : 4/5

Scentio Milk plus Bright&White

หลงรักตัวนี้เพราะกลิ่นหอมมากกกก เหมือนเอาขนมมาล้างหน้า คือหอมมากจริงๆ แต่พอใช้แล้วหน้าพังค่ะ ! พังจริงๆ จากที่ไม่มีสิว ก็มีสิวขึ้นมา แพ้หนักมาก ไม่สามารถทนใช้จนหมดหลอดได้ แอบเสียดายกลิ่นหอมๆนี้เหมือนกัน

ราคา : 130 บาท

คะแนน : 1/5

Shiseido Perfect Whip

โฟมตัวเด่นตัวดัง จากญี่ปุ่น ที่ไม่ว่าใครไปก็จะต้องหิ้วกลับมา (ขาย) ทุกครั้ง เป็นโฟมที่มีฟองนุ่มๆ ใช้แล้วรู้สึกสบายผิวหน้ามากๆ หลังใช้ก็รู้สึก สะอาดกว่าโฟมตัวอื่นๆ ในเรื่องของความใสก็ไม่ค่อยเห็นผลอะไรมาก ไม่ทำให้สิวเพิ่มขึ้นหรือลดลงแต่อย่างใด ถือว่าโอเค

ราคา : 200 - 290 บาท

คะแนน : 3/5

Za Total Hydration Foamy Cleanser

เป็นโฟมที่เห็นผลในเรื่องของ ความขาวมากที่สุด เรื่องสิวและความมันไม่ได้ช่วยเลย ใครที่ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องสิวและผิวมันก็แนะนำตัวนี้เลยค่ะ

ราคา : 175 บาท

คะแนน : 3/5

Neutrogena Deep Clean foaming cleanser

เป็นตัวช่วยที่ดีในเรื่องของความมันและสิว แต่หน้าค่อนข้างแห้งหลังล้างหน้า ควรจะลงครีมบำรุงทันทีหลังล้างหน้าเสร็จ ไม่เห็นผลในเรื่องอื่นๆ รูขุมขนไม่ได้เล็กลงแต่อย่างใด

ราคา : 199 บาท

คะแนน : 4/5

Hadalabo (สีฟ้า-ม่วง)

เค้าเคลมมาว่าช่วยเรื่องความมัน ก็จัดสิคะรออะไร ใช้แล้วดีจริงๆ สิวน้อยลง(อาจเป็นผลมาจากการเปลี่ยนครีมบำรุงด้วยนะคะ )ความมันและรูขุมขน ก็น้อยลงนะ โดยรวมก็ชอบมากๆ กลิ่นหอม ฟองเยอะ ชอบค่ะ

ราคา : 175 บาท

คะแนน : 5/5

ปล. ถ้ามีข้อมูลตรงไหนผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะคะ ^^

kaniink

kaniink

FULL PROFILE