COMPARE+SWATCH อายแชโดว์จากยี่ห้อ TARTE: Tartelette VS Tartelette in Bloom!!

24 10

สวัสดีค่าทุกคนนน~

วันนี้เราจะมา compare, swatch และ review อายแชโดว์พาเลทใหม่จากยี่ห้อ TARTE ให้ดูกันเน้อ

นี่ก็ถือเป็นกระทู้แรกของเราเลย

ปกติก็ไม่ค่อยได้เล่นเท่าไหร่ แต่ว่าวันนี้นึกคึกอยากจะทำรีวิวให้เพื่อนๆดูกัน อิอิ

ถ้าผิดพลาดอะไรยังไงก็ต้องขออภัยด้วยนะคะ

เรามาเริ่มกันเลยดีกว่าาา ฟิ้วววว

--------------------------------------------

วันนี้นางแบบของเราปังมากกกก

จัดท่าให้นางทั้งสองนานม๊าก กว่าจะเกาะต้นคริสมาสได้ 55555

ตกไปแล้วทั้งสองนาง แต่ก็ยังอึดถึกและทนเหมือนเดิมนะ ถือว่าใช้ได้ค่ะ

ด้านหลังสักหน่อย

อันนี้เราลองเทียบฝ่ามือของเราให้ดูนะ

บอกตรงๆว่าตอนแรกนึกว่าจะใหญ่กว่านี้นิดนึง

แต่พอใช้ไปใช้มาก็รู้สึกว่า ขนาดนี้กำลังดีเลยค่ะ

ไม่เล็กไม่ใหญ่ไป ปริ่มมม

--------------------------------------------------------------------------- พูดมามากแล้ว เรามาดูด้านในกันบ้างดีกว่าค่ะ 55555555

เลอค่ามากกก ข้างนอกสุกใสแต่ข้างในไม่เป็นโพรงนะ

สวยกว่าข้างนอกอีกค่าาา55555

---------------------

Tartelette

โอเค เราจะมาพูดถึงตัวแรกกันก่อนนะ

ซึ่งนั่นก็คือ Tartelette ที่ออกมานานแล้วนะคะ

จะเห็นได้ชัดเลยว่าพาเลทนี้เป็น สีแมททั้งหมดเนอะ

ก็สำหรับใครที่มาสายแมท, natural อะไรแบบนี้ก็น่าจะชอบกัน

เราเองก็เป็นคนนึงที่ชอบแต่งโทนธรรมชาติๆ

ซึ่งขอบอกเลยว่า ชอบมากกกกกก คือแบบ

สีน้ำตาลมันเป็นธรรมชาติมากอ่ะ

สามารถทำได้หลายอย่างเลย ตั้งแต่คิ้ว คอนทัวร์ดั้ง และคัดเบ้า

ใครที่เล็งพาเลทแบบแมทไว้เอาไปใช้ผสมกับงานชิมเมอร์

ขอบอกเลยว่า แนะนำค่ะ HIGHLY RECOMMEND เลยจีจี

เราไปดู swatch กันบ้างดีกว่า ตามไปด้านล่างเล้ยย

------------------------------------------------

สำหรับพาเลทนี้ สีที่เราชอบก็จะเป็นสีแถวแรกทุกสีเลย

เพราะมันสามารถแต่งได้ทุกลุค และสามารถเอาไปใช้กับสีอื่นๆที่ไม่ใช่สีธรรมชาติได้สบายๆ

นอกจากนั้นเราก็ยังชอบสี natural beauty, best friend แล้วก็ wanderer อีกด้วยค่ะ

ส่วนสี fashionista ที่เป็นสีดำเราก็ชอบเหมือนกัน เพราะมันดำสนิทไม่มีชิมเมอร์ เลยสามารถเอามาเขียนเป็นไลเนอร์ได้

ส่วนสีที่เหลือไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ค่ะ

สรุปคือ ชอบเกือบทุกสีสินะ 5555555555

----------------------------------------------

LET'S MEET OUR ANOTHER GUEST

Tartlette in Bloom

และนี่ก็คือโฉมหน้าของtarte พาเลทที่สอง Tartlette in Bloom นั่นเองง

พาเลทนี้จะแตกต่างจากอันแรกนิดหน่อยตรงที่ว่า

มันมีชิมเมอร์ค่ะ กรี้ดดดด!

จะเห็นได้ว่า มันมีชิมเมอร์ทั้งหมด 3 สีเนอะ

ใครที่กำลังตามหาพาเลทแมทผสมชิมเมอร์ ก็น่าจะอินกันนะ

ไม่พูดมากแล้ว ไปดูswatch กันเลยดีกว่าค่าาา

ขุ่นพระะะ

จะเห็นได้ว่า สี firecracker เป็นอะไรที่ปังมากกกก

เราชอบสีนี้มากจริงๆ ชอบที่สุดในพาเลท 55555

สี funny girl ก็เป็นชิมเมอร์ที่ปังเหมือนกัน สีนี้เราก็ชอบบ~

นอกจากนั้นเรายังชอบสี jetsetter, flower child, smarty pants แล้วก็ rebel ด้วยค่ะ

(เกือบทุกสีอีกและ -.- 55555)

------------------- ปิดท้ายด้วยการปะทะกันระหว่างทั้งสองพาเลท

เมื่อเปรียบเทียบทั้งสองพาเลท

ต้องขอบอกก่อนว่า เนื้ออายแชโดว์ของทั้งสองนั้นครีมมี่มากกก

เราชอบมากเพราะแตะนิดเดียวมันก็ติดแปรงมาแล้วอ่ะ เนื้อมันนุ่มมากจริงๆ

ถ้าจะให้เลือก

โอเค เราขอบอกก่อนว่า เราชอบทั้งสองพาเลทนะ

เวลาใช้เราจะชอบเอาทั้งสองพาเลทมาผสมกันอะ เพราะเราชอบชิมเมอร์55555

แต่ต้องบอกว่าเนื้อแมทของพาเลทแรกดีกว่านะสำหรับเรา

สีมันธรรมชาติกว่า

มันแล้วแต่คนจริงๆ ว่าชอบแบบไหน

แต่ถ้าให้เลือกจริงๆ เราเลือกพาเลทแรกค่ะ

คือพาเลทสองอะ เนื้อชิมเมอร์สวยจริง

แต่มันก็มีแค่ 2 สีที่เราชอบ

อาจจะเป็นเพราะว่า เราชอบแต่งตาโทนชมพูด้วย

แต่พาเลทนี้ทำสีชมพู (สี sweetheart) ออกมาได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่

แล้วสีแมทของพาเลทที่สองเราไม่อินเท่าพาเลทแรกจริงๆ

แต่ถ้าไม่ต้องเลือก เราก็จะขอมีเก็บไว้ทั้งสองอันอ่ะแหละ 5555

ในส่วนของข้อเสีย

เฉดสีอาจจะไม่ได้มีหลากหลายมาก เนื่องจากมั้นเน้นโทนธรรมชาติ

และแพคเกจด้านนอกนิ้วมือเปื้อนง่ายมาก (สังเกตได้ว่าพอเปิดแฟลชเท่านั้นแหละ นิ้วมือนี่ชัดมาก55555)

แต่เราก็มองข้ามข้อเสียไปได้เพราะโดยรวมแล้วถือว่าของเค้าดีจริงงง

ถ้าแนะนำให้มี แบบว่าต้องมี

เราแนะนำ อันแรกค่ะ คือควรมีจริงๆ5555

คือมันดีจริงๆนะะ แบบว่าเอาไว้ใช้กับพาเลทอื่นๆ สีอื่นๆได้อีกเยอะอ่ะ

ส่วนอันที่สองก็ดีเหมือนกัน ใครที่ชอบแต่งตาแบบ rose gold

ก็ควรจัดค่ะ มาเสียตังไปพร้อมๆกัน 555555 (เก๊าย้อเย่นน)

โอเคคค เราก็พูดมาเยอะแล้วเนอะ

หวังว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์สำหรับหลายๆ คนนะคะ

ขอโทษจริงๆ ถ้าภาษาที่เราเขียนอาจจะไม่ flow

อ่านแล้วติดขัด หรือswatchไม่ดี ก็ขออภัยด้วยจริงๆ ค่ะ

เนื่องจากเป็นกระทู้แรกเนอะะ เราทำดีที่สุดแล้วจริงๆ 5555

ใครมีคำถามอะไรก็ comment ไว้ได้เลยยยย

ไว้ถ้ามีไอเทมอะไรเด็ดๆ จะมารีวิวใหม่นะ

วันนี้ก็ขอลาไปก่อนนะคะ ไว้พบกันคราวหน้า

สวัสดีค่าาา~

tsuyuyuyuu

tsuyuyuyuu

FULL PROFILE