กรัม (g.) กับ มิล (ml.) ต่างกันยังไงจ้ะ?????

งงมากเลยคะ ระหว่าง กรัม กับ มิล
จะซื้อเครื่องสำอาง ครีม แต่ละที ต้องงงว่าไอ้กรัมกับมิลมันต่างกันยังไง
อยากทราบจะได้เปรียบเทียบปริมาณถูกอะจ้ะ เพราะสินค้าแต่ละแบบ
ใช้ตัวบอกปริมาณไม่เหมือนกันเลยคะ จะได้กะถูกว่าครีมตัวนั้น ปริมาณเท่ากับตัวนี้อะไรแบบนี้อะคะ

เลยอยากถามว่า 1 กรัมเท่ากับกี่มิลคะ
เท่ากันรึเปล่า?
ถ้าเท่า 100 ก. ก็เท่ากับ 100 มล. ใช่เปล่าคะ?

ตามความเข้าใจของเรานะคะ (ที่เคยผสมยา )
คิดว่าเทียบโดยอัตราส่วนหรือเปล่าคะ

เช่น   ใน 1 cc. ประกอบด้วย 1 กรัม ของ ส่วนผสม
         ถ้า มี 100 cc.  ก็เท่ากับมีส่วนผสม อยู่ 100 กรัม อ่ะค่ะ

แต่ถ้าอัตราส่วน 1:0.5 ใน 100 cc ก็จะมี ส่วนผสมเพียง 500 กรัม

ขอเชิญความคิดเห็นต่อไปค่ะ

1000 มิลลิกรัม = 1 กรัม ค่ะ

มิลลิ = 10-3
เอาแบบง่ายๆ ที่เข้าใจ

หน่วยกรัม เป็น น้ำหนักค่ะ
หน่วย ml เป็น ปริมาตร

ตามมาตราฐานของน้ำ .. น้ำปริมาตร 100 ml = 100 g. ค่ะ

มันมีสูตรที่ว่า ความหนาแน่น = นน. / ปริมาตร

ฉะนั้น 100 ml กับ 100 g. ไม่เท่ากันเสมอไป ขึ้นอยู่กับความหนาแน่นค่ะ เช่น ครีม เจล พวกนี้เป็นต้นนะคะ

สรุปคือ ถ้าของชิ้นนั้นเป็นน้ำ 100 ml = 100 g ค่ะ

ปล. มันเป็นทางการไปมั้ย ถ้างงก็บอกนะคะ จะมาแก้ให้
รู้แต่ว่า น้ำ 1 กรัม = 1 ml ป่ะอ่ะคะ
เพราะน้ำ 1 ก.ก.(1000 กรัม) = 1 ลิตร(1000 ml)

แต่ว่าถ้าเป็นสารอื่นที่ความหนาแน่มากกว่าน้ำ น่าจะหนักกว่านะ - -* (เกี่ยวมะ)
เอาใหม่ เอาใหม่ กะกี้ตอบมะตรงคำถาม

1 g = 1000 g (น้ำหนัก)
1 ลิตร = 1000 มิลลิลิตร (ML) = 1000 cc.

1 g = 1 cc (ปริมาตรของ ของเหลว)

งง ป่าว เรางงเอง 555 ประมาณเนี้ยแหละจ๊ะ
D=m/v

เราว่าถ้าเป็นน้ำ 1กรัม เท่ากับ 1ซีซี
แต้ถ้าเป็นอย่างอื่นมันก็ขึ้นกับค่าความถ่วงจำเพาะด้วยอ่ะ
กรัม เป็นหน่วยวัดมวลจ้ะ
ส่วนมิลลิลิตร เป็นหน่วยวัดของปริมาตร

มีความสัมพันธ์กันคือ D=m/v
D คือความหนาแน่น
m คือ มวล
v คือ ปริมาตร

ปกติน้ำ จะมี D เท่ากับ 1 ค่ะ
น้ำ 1 กรัม เลยเท่ากับ น้ำ 1 มิลลิลิตร

แต่ถ้าเป็นสารอื่น ก็ต้องดูจากความหนาแน่นด้วย
เวลาจะเปรียบเทียบปริมาณนี่ก็ดูยากเลยเนอะ
กี่มิลลิกรัม=ลิตรตอบกระทู้ด้วย
การวัดปริมาตรและน้ำหนัก

หน่วยการวัดปริมาตรในระบบเมตริก

1 ลูกบาศก์เซนติเมตร เท่ากับ 1,000 หรือ 103 ลูกบาศก์มิลลิเมตร

1 ลูกบาศก์เมตร เท่ากับ 1,000,000 หรือ 106 ลูกบาศก์เซนติเมตร

1 ลูกบาศก์เซนติเมตร เท่ากับ 1 มิลลิลิตร

1 ลิตร เท่ากับ 1, 000 หรือ 103 มิลลิลิตร

หรือ 1 ลิตร เท่ากับ 1, 000 หรือ 103 ลูกบาศก์เซนติเมตร

1, 000 ลิตร เท่ากับ 1 ลูกบาศก์เมตร
หน่วยการวัดปริมาตรในระบบอังกฤษ

3 ช้อนชา เท่ากับ 1 ช้อนโต๊ะ

16 ช้อนโต๊ะ เท่ากับ 1 ถ้วยตวง

1 ถ้วยตวง เท่ากับ 8 ออนซ์

หน่วยการวัดปริมาตรในระบบอังกฤษ เทียบกับระบบเมตริก ( โดยประมาณ )

1 ช้อนชา เท่ากับ 5 ลูกบาศก์เซนติเมตร

1 ถ้วยตวง เท่ากับ 240 ลูกบาศก์เซนติเมตร

หน่วยการวัดน้ำหนักในระบบเมตริก

1 กรัม เท่ากับ 1, 000 หรือ 103 มิลลิกรัม

1 กิโลกรัม เท่ากับ 1, 000 หรือ 103 กรัม

1 เมตริกตัน ( ตัน ) เท่ากับ 1, 000 หรือ 103 กิโลกรัม

หน่วยการวัดน้ำหนักในระบบเมตริกเทียบกับระบบอังกฤษ (โดยประมาณ)

1 กิโลกรัม เท่ากับ 2.2046 ปอนด์

1 ปอนด์ เท่ากับ 0.4536 กิโลกรัม

หน่วยการตวงระบบประเพณีไทยเทียบกับระบบเมตริก

กระทรวงพาณิชย์ได้กำหนดการเทียบหน่วยการตวงระบบประเพณีไทยกับระบบเมตริกเพื่อการซื้อขาย คือ กำหนดให้

ข้าวสาร 1 ถัง มีน้ำหนัก 15 กิโลกรัม

ข้าวสาร 1 กระสอบ มีน้ำหนัก 100 กิโลกรัม

ตัวอย่าง

1. นิดดื่มน้ำวันละ 2 แก้ว แก้วละ 8 ออนซ์ ในแต่ละวันนิดต้องดื่มน้ำกี่ลูกบาศก์เซนติเมตร

เนื่องจาก 8 ออนซ์ เท่ากับ 1 ถ้วยตวง

นม 2 แก้ว แก้วละ 8 ออนซ์ คิดเป็นนม 3 ถ้วยตวง

เนื่องจาก 1 ถ้วยตวง เท่ากับ 240 ลูกบาศก์เซนติเมตร

ดังนั้น นม 2 ถ้วยตวง คิดเป็นนม 2 x 240 = 480 ลูกบาศก์เซนติเมตร

นั่นคือ นิดดื่มนมวันละ 480 ลูกบาศก์เซนติเมตร

ตอบ 480 ลูกบาศก์เซนติเมตร

2. นกมีน้ำหนัก 96 ปอนด์ อีก 4 เดือนต่อมาไปชั่งน้ำหนักได้ 45.5 กิโลกรัม น้ำหนักของนกคนเพิ่มขึ้นกี่กิโลกรัม ( กำหนดให้ 1 กิโลกรัม เท่ากับ 2.2 )

เนื่องจาก 1 กิโลกรัม เท่ากับ 2.2 ปอนด์

นกมีน้ำหนัก 96 ปอนด์ คิดเป็นน้ำหนัก 96 = 43. 6 กิโลกรัม

2.2

อีก 4 เดือนต่อมามีน้ำหนักเป็น 45.5 กิโลกรัม

ดังนั้น นกมีน้ำหนักเพิ่มขึ้น 45.5 - 43.6 = 1.9 กิโลกรัม

http://www.kr.ac.th/ebook2/apichat/03.html
ทำหน่วยมิลลิลิตรให้เป็น ซีซี ทำไงคับบอกหน่อยคับ
ขอบคุณคับ
1 ml = 1cc
1 ml ไม่ได้เท่ากับ 1 g เสมอไปค่ะ แต่ใกล้เคียง
บนขวดครีมกันแดดเราเขียนว่า 35g (31ml)
ต่างกันแค่คำที่ใช้เรียกตามสิ่งของ คือ ml. หรือ g. ส่วนตัวเลข 1:1 มีค่าเท่ากันใช่ป่าวคร้า คิดตามสูตรแล้วมัน งง ขอแบบรัดกุมที่สุดให้หน่อย
30 กรัมเท่ากับกี่มิลลิลิตร
g กับ ml เท่ากัน
ความเข้มข้นของครีมกับน้ำต่างกัน ผลของกรัมที่ออกมาจะต่างกันนะคะ
และถ้าผสมยา500มิลลิลิตรจะเท่ากับเท่าไหร่
นั่นสิคะ กะลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน เพราะจะซื้อครีมเป็นกระปุก 75 g กับ ครีมเป็นหลอด 100 ml ในราคาที่ใกล้เคียงกัน เลยต้องการจะทราบว่า ควรจะเลือกซื้อแบบไหนถึงจะคุ้มสุดอ่ะค่ะ
ผุ้ถามเขาถาม 1 ml เท่ากับกี่กรัม อีพวกอวดรู้ก้อวดฉลาดกันไป ตอบโอ้มโลกไม่ตรงคำถาม มึงไม่รุ้ก้บอกไม่รุ้ไปสิอีฟายเอ้ยยย อธิบายเหียกไรไร้แก่นสาร
สรุปยากแล้วแต่ความหนาแน่น แนะนำให้ใช้ตาช่าง ช่างของที่อยากรู้เลยดีกว่า 5555
สงสัยเหมือนกันค่ะ คือจะซื้อครีมข้างกระปุกเขียน 100กรัม แต่ขนาดเท่ากระปุกเก่าที่มี 120ml สรุปว่ากรัมหรือมิลอันไหนเยอะกว่ากัน อยากรู้แค่นี้ค่ะ ที่อ่านมาคือไม่มีใครตอบตรงประเด็นเลย วิชาการล้วนๆ 55555
120 ml ได้เยอะกว่า 100 กรัม คะ
แล้วถ้า 10ml. กับ 10 กรัม อันไหยเยอะกว่ากันค่ะ
เข้าเว็บนี้เลยค่ะ คำนวนให้เสร็จเลย คำตอบจะอยู่ด้านบนตรงที่เราใสตัวเลขเข้าไปนะค่ะ
http://calculator-converter.com/converter_ml_to_g_milliliters_to_grams_calculator.php

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again