กรัม (g.) กับ มิล (ml.) ต่างกันยังไงจ้ะ?????

งงมากเลยคะ ระหว่าง กรัม กับ มิล
จะซื้อเครื่องสำอาง ครีม แต่ละที ต้องงงว่าไอ้กรัมกับมิลมันต่างกันยังไง
อยากทราบจะได้เปรียบเทียบปริมาณถูกอะจ้ะ เพราะสินค้าแต่ละแบบ
ใช้ตัวบอกปริมาณไม่เหมือนกันเลยคะ จะได้กะถูกว่าครีมตัวนั้น ปริมาณเท่ากับตัวนี้อะไรแบบนี้อะคะ

เลยอยากถามว่า 1 กรัมเท่ากับกี่มิลคะ
เท่ากันรึเปล่า?
ถ้าเท่า 100 ก. ก็เท่ากับ 100 มล. ใช่เปล่าคะ?

ตามความเข้าใจของเรานะคะ (ที่เคยผสมยา )
คิดว่าเทียบโดยอัตราส่วนหรือเปล่าคะ

เช่น   ใน 1 cc. ประกอบด้วย 1 กรัม ของ ส่วนผสม
         ถ้า มี 100 cc.  ก็เท่ากับมีส่วนผสม อยู่ 100 กรัม อ่ะค่ะ

แต่ถ้าอัตราส่วน 1:0.5 ใน 100 cc ก็จะมี ส่วนผสมเพียง 500 กรัม

ขอเชิญความคิดเห็นต่อไปค่ะ

1000 มิลลิกรัม = 1 กรัม ค่ะ

มิลลิ = 10-3
เอาแบบง่ายๆ ที่เข้าใจ

หน่วยกรัม เป็น น้ำหนักค่ะ
หน่วย ml เป็น ปริมาตร

ตามมาตราฐานของน้ำ .. น้ำปริมาตร 100 ml = 100 g. ค่ะ

มันมีสูตรที่ว่า ความหนาแน่น = นน. / ปริมาตร

ฉะนั้น 100 ml กับ 100 g. ไม่เท่ากันเสมอไป ขึ้นอยู่กับความหนาแน่นค่ะ เช่น ครีม เจล พวกนี้เป็นต้นนะคะ

สรุปคือ ถ้าของชิ้นนั้นเป็นน้ำ 100 ml = 100 g ค่ะ

ปล. มันเป็นทางการไปมั้ย ถ้างงก็บอกนะคะ จะมาแก้ให้
รู้แต่ว่า น้ำ 1 กรัม = 1 ml ป่ะอ่ะคะ
เพราะน้ำ 1 ก.ก.(1000 กรัม) = 1 ลิตร(1000 ml)

แต่ว่าถ้าเป็นสารอื่นที่ความหนาแน่มากกว่าน้ำ น่าจะหนักกว่านะ - -* (เกี่ยวมะ)
เอาใหม่ เอาใหม่ กะกี้ตอบมะตรงคำถาม

1 g = 1000 g (น้ำหนัก)
1 ลิตร = 1000 มิลลิลิตร (ML) = 1000 cc.

1 g = 1 cc (ปริมาตรของ ของเหลว)

งง ป่าว เรางงเอง 555 ประมาณเนี้ยแหละจ๊ะ
D=m/v

เราว่าถ้าเป็นน้ำ 1กรัม เท่ากับ 1ซีซี
แต้ถ้าเป็นอย่างอื่นมันก็ขึ้นกับค่าความถ่วงจำเพาะด้วยอ่ะ
กรัม เป็นหน่วยวัดมวลจ้ะ
ส่วนมิลลิลิตร เป็นหน่วยวัดของปริมาตร

มีความสัมพันธ์กันคือ D=m/v
D คือความหนาแน่น
m คือ มวล
v คือ ปริมาตร

ปกติน้ำ จะมี D เท่ากับ 1 ค่ะ
น้ำ 1 กรัม เลยเท่ากับ น้ำ 1 มิลลิลิตร

แต่ถ้าเป็นสารอื่น ก็ต้องดูจากความหนาแน่นด้วย
เวลาจะเปรียบเทียบปริมาณนี่ก็ดูยากเลยเนอะ
กี่มิลลิกรัม=ลิตรตอบกระทู้ด้วย
การวัดปริมาตรและน้ำหนัก

หน่วยการวัดปริมาตรในระบบเมตริก

1 ลูกบาศก์เซนติเมตร เท่ากับ 1,000 หรือ 103 ลูกบาศก์มิลลิเมตร

1 ลูกบาศก์เมตร เท่ากับ 1,000,000 หรือ 106 ลูกบาศก์เซนติเมตร

1 ลูกบาศก์เซนติเมตร เท่ากับ 1 มิลลิลิตร

1 ลิตร เท่ากับ 1, 000 หรือ 103 มิลลิลิตร

หรือ 1 ลิตร เท่ากับ 1, 000 หรือ 103 ลูกบาศก์เซนติเมตร

1, 000 ลิตร เท่ากับ 1 ลูกบาศก์เมตร
หน่วยการวัดปริมาตรในระบบอังกฤษ

3 ช้อนชา เท่ากับ 1 ช้อนโต๊ะ

16 ช้อนโต๊ะ เท่ากับ 1 ถ้วยตวง

1 ถ้วยตวง เท่ากับ 8 ออนซ์

หน่วยการวัดปริมาตรในระบบอังกฤษ เทียบกับระบบเมตริก ( โดยประมาณ )

1 ช้อนชา เท่ากับ 5 ลูกบาศก์เซนติเมตร

1 ถ้วยตวง เท่ากับ 240 ลูกบาศก์เซนติเมตร

หน่วยการวัดน้ำหนักในระบบเมตริก

1 กรัม เท่ากับ 1, 000 หรือ 103 มิลลิกรัม

1 กิโลกรัม เท่ากับ 1, 000 หรือ 103 กรัม

1 เมตริกตัน ( ตัน ) เท่ากับ 1, 000 หรือ 103 กิโลกรัม

หน่วยการวัดน้ำหนักในระบบเมตริกเทียบกับระบบอังกฤษ (โดยประมาณ)

1 กิโลกรัม เท่ากับ 2.2046 ปอนด์

1 ปอนด์ เท่ากับ 0.4536 กิโลกรัม

หน่วยการตวงระบบประเพณีไทยเทียบกับระบบเมตริก

กระทรวงพาณิชย์ได้กำหนดการเทียบหน่วยการตวงระบบประเพณีไทยกับระบบเมตริกเพื่อการซื้อขาย คือ กำหนดให้

ข้าวสาร 1 ถัง มีน้ำหนัก 15 กิโลกรัม

ข้าวสาร 1 กระสอบ มีน้ำหนัก 100 กิโลกรัม

ตัวอย่าง

1. นิดดื่มน้ำวันละ 2 แก้ว แก้วละ 8 ออนซ์ ในแต่ละวันนิดต้องดื่มน้ำกี่ลูกบาศก์เซนติเมตร

เนื่องจาก 8 ออนซ์ เท่ากับ 1 ถ้วยตวง

นม 2 แก้ว แก้วละ 8 ออนซ์ คิดเป็นนม 3 ถ้วยตวง

เนื่องจาก 1 ถ้วยตวง เท่ากับ 240 ลูกบาศก์เซนติเมตร

ดังนั้น นม 2 ถ้วยตวง คิดเป็นนม 2 x 240 = 480 ลูกบาศก์เซนติเมตร

นั่นคือ นิดดื่มนมวันละ 480 ลูกบาศก์เซนติเมตร

ตอบ 480 ลูกบาศก์เซนติเมตร

2. นกมีน้ำหนัก 96 ปอนด์ อีก 4 เดือนต่อมาไปชั่งน้ำหนักได้ 45.5 กิโลกรัม น้ำหนักของนกคนเพิ่มขึ้นกี่กิโลกรัม ( กำหนดให้ 1 กิโลกรัม เท่ากับ 2.2 )

เนื่องจาก 1 กิโลกรัม เท่ากับ 2.2 ปอนด์

นกมีน้ำหนัก 96 ปอนด์ คิดเป็นน้ำหนัก 96 = 43. 6 กิโลกรัม

2.2

อีก 4 เดือนต่อมามีน้ำหนักเป็น 45.5 กิโลกรัม

ดังนั้น นกมีน้ำหนักเพิ่มขึ้น 45.5 - 43.6 = 1.9 กิโลกรัม

http://www.kr.ac.th/ebook2/apichat/03.html
ทำหน่วยมิลลิลิตรให้เป็น ซีซี ทำไงคับบอกหน่อยคับ
ขอบคุณคับ
1 ml = 1cc
1 ml ไม่ได้เท่ากับ 1 g เสมอไปค่ะ แต่ใกล้เคียง
บนขวดครีมกันแดดเราเขียนว่า 35g (31ml)
ต่างกันแค่คำที่ใช้เรียกตามสิ่งของ คือ ml. หรือ g. ส่วนตัวเลข 1:1 มีค่าเท่ากันใช่ป่าวคร้า คิดตามสูตรแล้วมัน งง ขอแบบรัดกุมที่สุดให้หน่อย
30 กรัมเท่ากับกี่มิลลิลิตร
g กับ ml เท่ากัน
ความเข้มข้นของครีมกับน้ำต่างกัน ผลของกรัมที่ออกมาจะต่างกันนะคะ
และถ้าผสมยา500มิลลิลิตรจะเท่ากับเท่าไหร่
นั่นสิคะ กะลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน เพราะจะซื้อครีมเป็นกระปุก 75 g กับ ครีมเป็นหลอด 100 ml ในราคาที่ใกล้เคียงกัน เลยต้องการจะทราบว่า ควรจะเลือกซื้อแบบไหนถึงจะคุ้มสุดอ่ะค่ะ
ผุ้ถามเขาถาม 1 ml เท่ากับกี่กรัม อีพวกอวดรู้ก้อวดฉลาดกันไป ตอบโอ้มโลกไม่ตรงคำถาม มึงไม่รุ้ก้บอกไม่รุ้ไปสิอีฟายเอ้ยยย อธิบายเหียกไรไร้แก่นสาร
สรุปยากแล้วแต่ความหนาแน่น แนะนำให้ใช้ตาช่าง ช่างของที่อยากรู้เลยดีกว่า 5555
สงสัยเหมือนกันค่ะ คือจะซื้อครีมข้างกระปุกเขียน 100กรัม แต่ขนาดเท่ากระปุกเก่าที่มี 120ml สรุปว่ากรัมหรือมิลอันไหนเยอะกว่ากัน อยากรู้แค่นี้ค่ะ ที่อ่านมาคือไม่มีใครตอบตรงประเด็นเลย วิชาการล้วนๆ 55555

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again