เเต่งหน้าฉ่ำวาวรับลมหนาวกันเถอะ ^^

16 5

สวัสดีคร้า ชาวจีบัน โบมินกลับมาเเว้วววววววว คิดถึงการแต่งหน้าตัวเองมากมาย ฮ่าา

หายหน้าาหายตาไปนานร่วมเดือนๆๆ ที่ผ่านมาติดภารกิจชีวิตส่วนตัวมากมาย วันนี้ตั้งสติได้ก็กลับมาตั้งกระทู้กันเนอะ

ลมหนาวใกล้เข้ามาทุกทีเเล้ว( เอ ใกล้เเล้วเหรอ) เราก็มาเตรียมตัวกัน เตรียมเมคอัพลุคกันดีกว่า ถ้าาอยู่ดีดีหนาวขึ้นมาจะเตรียมตัวกันไม่ทันน้าจร้า

ลุคแต่งหน้าครัั้งนี้ เราก็เน้นหน้าให้ฉ่ำวาว ดูชุ่นชื่น ให้เข้ากับบรรยากาศแห้งๆ หนาวๆ มาดูกันเลยดีกว่าว่าแต่งออกมาเเล้วเป็นยังไงเน้อ

ปล บางภาพมืด บางภาพสว่างนั้นเกิดจากความผิดพลาดของเค้าเอง ตั้งกล้องผิด โหมด แถมลืมเปิดไฟ มารุตัวอีกที ก็เเต่งเสร็จแว้ว ฮ่าาาา

Before and After

คอสตูมไม่ให้หน้าหนาวเลยเนอะ เอาเป็นว่าให้เราจินตนาการว่า นี่เราอยู่ในห้องที่มีฮีทเตอร์นะทุกคน ฮ่าาาา

Face

มาเริ่มกันที่ขั้นตอนเเรกกันเลย หลังจากที่เตรียมผิวกันมาดีเเล้ว สิ่งที่ต้องทำในการเมคหน้าของเราให้ใสกิ้งๆ ฉ่ำวาวแบบผิวสุขภาพดีต้องมาค่ะ

• ลงไพรมเมอร์ก่อนเลย
  • ตามด้วยรองพื้นคร้า เราใช้แปรงเกลี่ยรองพื้นให้ทั่วใบหน้า

• จากนั้น เราใช้ฟองน้ำ เพื่อเกลี่ยรองพื้นให้เเน่นและเนียนอีกที เวลาใช้ฟองน้ำ ให้ค่อยกดๆย้ำไปตามหน้านะคะ
  • เซตรองพื้นด้วยแป้งฝุ่นค่ะ ตบๆให้ทั่วใบหน้าเลยน้า จะได้ไม่เยิ้มระหว่างวัน
  • จากนั้นเราตามด้วยแป้งพับผสมรองพื้น แต่ว่าเราจะใช้แปรงปัดวนๆไปที่ใบหน้าค่ะ ส่วนบริเวณที่ต้องการปกปิดมากเป็นพิเศษ อย่างเราช่วงคางจะมีรอยค่อนข้างเยอะ ก็จะใช้ฟองน้ำค่อยๆกดเพื่อปกปิดร่องรอยสงครามหล่ะ
  • ตามด้วยเฉดดิ้งกรอบหน้าสินะ คนหน้ากลมอย่างเราจะรออะไร ฮ่าา เราใช้แปรงปัด แล้วเกลี่ยให้กลมกลืนไปค่ะ

• จากรูป เพื่อนๆที่มีใบหน้ากลมอย่างเค้า เฉดดิ้งตามนี้ได้เลยน้าคร้า
  • เราใช้ไฮไลท์ ที่มีความเเวววาว ไปตามจุดสีขาวตามรูปเลย
หลักการง่ายๆของการเฉดดิ้ง และไฮไลท์ ก็คือ ส่วนไหนที่เราอยากให้มันยุบก็ฟาดเฉดดิ้งไปค่ะ ส่วนไหนอยากให้มันนูนขึ้น สว่างขึ้นก็ใส่ไฮไลท์ไปค่ะ

Eyebrows

เพราะคิ้วคือมงกุฎของใบหน้า คิ้วเปลี่ยนชีวิตเปลี่ยนเลย ในลุคนี้เราอยากให้หน้าออกหวาน คิ้วในลุคนี้จะวาดออกมาให้โค้งๆหน่อยนะคะ

• อันดับเเรกจินตนาการถึงคิ้วที่เราอยากจะวาด แล้วก็วาดโครงคิ้วกันก่อนเลยค่ะ
  • ถมสีให้เต็ม อันนี้ใครจะใช้อายแชร์โดว์ก็ได้ ไม่ว่ากัน
  • จะเห็นว่า หลังจากเราถมสีด้วยดินสอไปแล้ว มันจะดูเป็นรอยๆขีดเขียนอยู่ ไม่ต้องกังวลไปค่ะ เราสามารถใช้ที่ปัดคิ้วมาเบรนสีได้ ปัดๆสีคิ้วให้กลมกลนค่ะ หัวคิ้วบางกว่าหางคิ้วนะคะ
  • ตามด้วยปัดด้วยมาสคาร่าใสที่คิ้ว เพื่อขนคิ้วที่เรียงตัวสวยงาม
คิ้วเค้าอาจดูรกอยู่บ้างตรงช่วงปลาย เพราะว่าเราไม่ตัดออกนะคะ เผื่อวันไหนอยากคิ้วตรงก็ยังทำได้อยู่ ฮ่าาา ก็ใช้มาสคาร่าคิ้วช่วยปัดเก็บรายละเอียดไปค่ะ

Eyes

ลุคนี้ได้เเรงบันดาลใจจากหิมะเวลากระทบเเสงกับพระอาทิตย์ และท้องฟ้า (โหวว ดูเว่อวัง) เลยอยากให้ตามีส่วนประกอปของสีฟ้า และวิ้งวับ วาวๆ

• เริ่มจากลง อายแชร์โดว์เบสสีขาวค่ะ เพราะอยากให้สีติดทน และก็สีชัดๆ ทั่วเปลือกตาเลยค่ะ
  • ลงสี verve ใน Naked2 ผสมกับอายเเชร์โดว์สีขาวกริตเตอร์ของ MTI ทั่วเปลือกตาบนค่ะ

• จากนั้นเราใช้สี Copper, tease คัดเบ้าค่ะ ที่ใช้สองสีเพราะอยากให้สีออกน้ำตาลส้มๆหน่อย เลยผสมกันเอาค่ะ เราใช้ปรงเเตะทั้งสองสีเลย แล้วมาคัดเบ้า
  • ลงสีน้ำเงินใน Sephora paletteบริเวณ หางตาบนและล่าง เบรนสีให้กลมกลืน
  • ใช้อายไลเนอร์สีฟ้า old moss ของ make up store เขียนที่กึ่งกลางตาล่าง
  • ตามด้วย canmake jewl eyes ลงกริตเตอร์ทับที่เราลงไลเนอร์สีฟ้า ไปจนถึงหัวตาค่ะ
  • เรารุ้สึกอยากได้ความเป็นกริตเตอร์มากกว่านี้ จึงฟาด gino maccray Star Shimmer Eyeshadow สีขาวที่กลางตาบนอีกทีค่ะ
  • เขียนอินไลเนอร์สีดำทั้งบนและล่าง
  • อายไลเนอร์ตาบนต้องมา เพื่อความคมนะคะ
  • ดัดขนตา ปัดขนตาบนและล่าง และติดขนตาค่ะ
ทริปเล็กๆน้อยๆค่ะ เราสามารถใช้แป้งฝุ่น มาตบไว้ที่ใต้ตาหนาๆรองไว้ก่อนได้ค่ะ เวลาแต่งตาเสร็จเเล้ว ค่อยปัดออก จะช่วยปัดอายเเชร์โดว์ที่หลุดร่วงลงมาได้ค่ะ ไม่เลอะเทอะน้า

Cheek and Lip

• แก้มนีเราเลือกใช้ บรัช 5 สี ของ tarte (ไม่เห่อเท่าไร อิอิ) ใชัสี prim ปัดบริเวณโหนกแก้ม แล้วไล่ลงมาตามแนวคางค่ะ และเเตะสี dollface ปัดบริเวณหน้าแก้มนิดนึง เพื่อสร้างมิติให้ใบหน้า
  • เราใช้ลิป Wet n Wild สี cherry bomb ลงบริเวณด้านในริมฝีปากนิดเดียว แล้วใช้นิ้วนี่แหละ เบรนสีออกมาค่ะ
  • ทาลิปกรอสทับ ทั่วริมฝีปากอีกทีค่ะ
เวลาลงรองพื้นให้ลงที่ริมฝีปากด้วยนะคะ เวลาทาลิปเราก็จะได้ลุคนี่หละ หรืออาจใช้คอนซีลเลอร์ มาปิดขอบปากเราก่อนก็ได้น้า

เสร็จเเล้วหล่ะ ก่อนจบเมคอัพ เราแอบเอาไฮไลท์ มาทาบริเวณโหนกแก้มอีกทีคะ จะได้เเวววาวสมใจ อิอิ

ส่วนทรงผมนั่น ไม่ได้คิดอะไรมากเลย จับผมแบ่งออกเป็นสองฝั่งเท่ากัน แล้วแบ่งออกเป็นสองช่อค่ะ แล้วพันกันเลย ฉีกผมให้แต่ละช่อดูพองๆใหญ่ เอาขึ้นมาพันข้างบนกันอีกที ติดกิ๊บเป็นอันนเสร็จเเล้ว ^^

หวัังว่าเพื่อนๆจะชอบกันเนอะ ^^

ที่นี้ ขอลองเปลี่ยนสีสิปติก พอดีได้มาจากการร่วมงานของจีบันครั้งที่เเล้วโน่น ต้องลองค่ะ

จบแล้วคร้า เพื่อนๆชอบสีปากไหนมากว่ากันน้า

ขอบคุณสำหรับการติดตามจนจบฮาวทูนี้น้าคร้า

ม๊วฟๆๆ ^^

beaumin

beaumin

^^ Bomin ^^

FULL PROFILE