[ How to ] ลิปแดง สวยปัง ระดับดารา Hollywood * Inspired by Amanda Seyfried*

17 3

สวัสดีค่ะ วันนี้พลอยจะมาแนะแนววิธีแต่งหน้าที่ง่าย แต่สวยปัง ระดับฮอลิวู้ดเลยทีเดียว

โดยวันนี้พลอยจะแต่งหน้าให้นางแบบของเรา (กระเต็นเพื่อนพลอยเองค่ะ555) ในลุคของ Amanda Seyfried ค่ะ

อุปกรณ์ที่ใช้มีดังต่อไปนี้ค่ะ

1. รองพื้น: Laura Mercier smooth finish flawless fluid

2. คอนซีลเลอร์ : Za perfect fit concealer

3. แป้งฝุ่น: palladio #natural + Cashmere de la félicite

4. คอนทัวร์: Golden Rose terracotta powder

5. คิ้ว: mistine brow maker cream liner

6. อายแชร์โดวเบส: mistine brow maker cream liner

7. อายแชร์โดว: sivanna palette

8. ไฮไลท์หัวตา: catrice highlighting pen

9. อายไลน์เนอร์: essence eyeliner #chocolate

10. บลัชออน: mistine all season

11. ไฮไลท์: colorpop #wisp

12. ปาก revlon #true red

13. มาสคาร่า: l'Oréal miss manga

หน้าที่ยังไม่ได้ลงรองพื้นของนางแบบ: นางแบบมีผิวที่ขาวอยู่แล้ว แต่สีผิวไม่สม่ำเสมอ มีรอยดำและแดงจากสิว ใต้ตาที่คล้ำ

ลงรองพื้นด้วยแปรงที่ขนแน่นๆ เพื่อการปกปิดสูงสุด ด้วยความที่รองพื้นเนื้อบาง แต่สามารถ build ได้ ถือเป็นข้อดีของยี่ห้อนี้ค่ะ

ต่อมาลงคอนซีลเลอร์สีเดียวกับรองพื้น ค่อยๆ build นะคะ ไม่งั้นจะดูหนาๆ แปลกๆ และแยกจากรองพื้น ส่วนใต้ตา อย่าลงคอนซีลเลอร์มาก ปิดได้แค่ไหนเอาแค่นั้น ไม่งั้นใต้ตาจะดูเหี่ยวและตกร่องค่ะ

ลงแป้งด้วยแปรงใหญ่ๆ พยายามเซ็ทคอนซีลเลอร์ด้วยแป้งให้หนาๆ แล้วค่อยปัดออกทีหลัง เป็นเทคนิคที่จะทำให้คอนซีลเลอร์ตกร้่องระหว่างวันน้อยลงค่ะ

คอนทัวร์ตามบริเวณกรอบหน้าด้วยแป้งสีเข้มว่าสีผิวประมาณ 2 ระดับ เพื่อให้ดูมีมิติตามธรรมชาติ อย่าพยายามคอนทัวร์หนักๆเพื่อฝืนโครงหน้าตามธรรมชาตินะคะ เพราะในชีวิตจริง มันดูตลก เป็นเส้นปื้นๆใต้แก้ม ไม่สวยค่ะ

เขียนคิ้วตามรูปคิ้วของนางแบบ จะเห็นได้ว่าคิ้วของนางแบบไม่เท่ากันนะคะ จะมีข้างนึงที่หางตกกว่า ไม่ต้องไปฝืนให้มันเท่ากัน ถามใจตัวเองดีกว่าว่า เท่ากันเป๊ะๆ แล้วมันทำให้สวยขึ้นรึเปล่า?

ใช้ครีมเขียนคิ้วเมื่อกี้เป็นอายแชร์โดว์เบสเลยค่ะ ทาไปบางๆ แล้วค่อยๆเบลนด์ สามารถเพิ่มระดับ ความเข้มได้ค่ะ

จากนั้นใช้สีทองในพาเลตอายแชร์โดว์แตะลงไปตรงกลางเปลือกตา เบลนด์ขอบสีทองให้กลืนไปกับสีน้ำตาล

แตะสีน้ำตาลเนื้อด้านจากพาเลต มาเบลนด์ทับอายแชร์โดวเบสตรงส่วนที่เหลือจากสีทอง

เขียนอายไลนเนอร์ด้วยดินสอสีน้ำตาลมีกริตเตอร์ เพื่อให้ไม่น่าเบื่อ

เขียนตามแนวขนตาล่าง จากหางตามาถึงระยะกึ่งกลางตาดำ เบลนด์ให้ดูฟุ้งๆ

ไฮไลต์ที่หัวตา

ปัดแก้มแบบสูง ให้ดูฟุ้งๆ และดูหน้าเด็ก แต่การปัดแก้มแบบนี้ ใช้ได้เฉพาะคนที่หน้าสั้นๆ ป้อมนิดๆ และช่วงหน้าบริเวณขมับไม่แคบ ถ้ารูปหน้ายาวและขทับแคบควรเลี่ยงค่ะ

ลงไฮไลต์เบาๆ เฉพาะจุด และทาปากด้วยลิปสติกสีแดงสดเนื้อครีม

เพียงเท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วค่ะ

วันนี้พลอยและกระเต็นลาไปก่อนนะคะ พบกันใหม่กระทู้หน้าค่า ^^ สวัสดีค่ะ

Anyotherploy

Anyotherploy

ผิวแปรปรวน เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย 😂😂😂

บางทีดีมว๊ากกกกกก ~~~~~ บางทีแย่มาก เอาใจยากยิ่งกว่าแฟน 😅

FULL PROFILE