JIBBIERUBIE: How to :Western Style Makeup งานปังปกปิด ผิวชุ่มชื่น ไม่มันเยิ้ม

160 77

สวัสดีค่าเพื่อนๆ จิ๊บมาอีกแล้ว ในlook แน่นๆแบบนี้ หน้าเบาไม่ได้นานจริงๆคะ ฮ่าๆ

ถึงคราวนี้หน้าจะแน่นผิวเนียนกริ๊บ แต่บอกเลย งานผิวมาก ไม่โบ๊ะหน้าหนาแน่นอนค่า

เรามาแต่งหน้างานผิวชุ่มชื่น แต่ไม่มันเยิมรับหน้าหนาวกันเถอะ!

เอ้าเริ่มม!!

look นี้จิ๊บแต่งแบบ Western Style Makeup นะคะ กำลังฮิตสุดๆ ผิวหน้าเรียบเนียน มีความฉ่ำแต่ไม่มัน คิ้วโกงเล็กน้อย ตาเซ็กซี่ และปากที่อวบอิ่มสุดคะ

มาดูอุปกรณ์กันเลยคะ

เริ่มจากลงเบส covermark moisture clear base เพื่อปรับสภาพผิว ให้กระจ่างใส่ และให้เครื่องสำอางติดทนด้วยคะ จิ๊บลงตัวนี้เดี่ยวๆเลย เพราะมีกันแดดด้วย spf 35 PA++ โอเคอยู่คะ สำหรับวันที่ไม่ได้ออกแดดแรงจัด

รอเบสเซทตัวแปปนึงค้ะ จากนั้นใช้ covermark moisture veil lx แป้งตัวนี้สมคำล่ำลือ จริงๆคะ วิธีใช้นะคะ แตะแป้งขึ้นมาทีละน้อย แล้วใช้วิธีปาดจากกลึ่งกลางหน้า แล้วเกลี่ยให้ทั่ว จะทำให้เนียนเรียบเป็นธรรมชาติมาก คือมันเบาบาง และปกปิด ดีเยี่ยมมาก จะได้ลุคแบบ หน้าไม่แมทแห้งด้าน คือจะมีความชุ่มชื่น แต่ไม่มันนะคะ ดูเป็นผิวมากๆ มันกลื่นไปเลย ไม่มีแป้งมากองอยู่บนหน้า สมูท ละมุน มีspf อีก 32 PA+++ ดีงามม โอ้ยรัก

นี่เปรียบเทียบทาด้านซ้าย และด้านขวาที่ไม่ได้ทานะคะ แป้งพัฟปกติที่เคยใช้คือมันต้องรอให้เซทตัวแปปนึงถึงจะดูเป็นผิว แต่อันนี้คือ มันเป็นผิวไปเลยงะ ปกปิดดีงาม รอยแดงรอยคล้ำใต้ตาเอาอยู่ ดูไม่โบกไม่โบ๊ะ เลิฟฟ แต่ต้องลงให้ถูกวิธีนะคะ ลงแต่น้อย และใช้วิธีปาด

จิ๊บใช่แล้วเป็นงี้เลยมาบอกน้า เพื่อนๆ ไปลองกันดูมันเวิ๊กกก

เสร็จแล้วก็มาคอนทัว จิ๊บใช้ตัวดังตัวเดิม sleek contour kit ถูกและดี๊ดี ปรับรูปหน้าเราให้ชัดขึ้น โหนกแก้ม ข้างจมูก และกรอบหน้า

เบลนให้เนียนนะคะ

เสร็จแล้วก็มาเขียนคิ้ว โดยกันคิ้วให้โกงขึ้นไปเล้กน้อยพองาม ร่างโครงคิ้วก่อนจากนั้นถมให้เต็ม และใช้ มาสคาร่าปัดคิ้วปัดให้คิ้วเรียงเส้น

มาที่ตาเลยค่ะ จริงๆไม่มีไรมากเลย แค่ต้องเบลนดีๆเองคะ เริ่มจากคัดเบ้าด้วยสี Tease จากนั้นใช้อายไลน์เนอร์สีดำเขียนขอบตาใช้แปลงเบลนให้ฟุ้ง จากนั้นแปะอายชาโดวสีchopper ที่กลางตา และลง pistol และสี snakebite ทั้งหางตาบนและตาล่าง ใช้แปรงหัวฟูๆ เบลนให้เข้ากัน ไฮไลท์ที่โหนกคิ้วสี bootycall กรีดอายไลน์เนอร์จากนั้น ดัดขนตา ปัดขนตา แล้วปัดมาสคาร่าและติดขนตาปลอม

ปัดแก้มด้วย anna sui blush สีออกชมพู ตัดกับคอนทัวที่เราได้ลงไว้ก่อนหน้านี้ เพื่อให้หน้าไม่ส้มจนเกินไปคะ เบลนให้กลมกลืน

ได้สีแก้มแล้ว ก็ทาปากค่ะ lookนี้จิ๊บ เขียนขอบปากก่อนด้วย wet and wild lip liner plumberry เขียนให้พอดีกับรูปปาก เกินออกมานิดเดียวแบบนิดเดียวจริงๆนะ ให้ดูอวบอิ่มจากนั้นถมให้เต็ม และลงทับด้วย สีนู้ดจาก collection cream puff lip cream 5ml angel delight 4

ชอบสีนี้มากดีงาม ลิปนุ่มฟุด รอซักพักจะแห้งขึ้นและแมทนะคะ

จากนั้นก็ไฮทไลท์สันจมูก โหนกแก้ม และเก็บรายละเอียดต่างๆ ให้กริ๊บ

เสร็จแล้วค่า ปล่อยผม แบบเซ่อๆ ถ้าแต่ออกงานเราก็ม้วนผมเพื่อความเป๊ะได้เลยคะ

ปากนี่แหมมม

ใครผมสีสว่างๆ ก็สามารถ ใส่คอนแท็กเลน ฟ้าหรือ เทา สว่างได้นะคะ ทำให้ดูฝรั่งไปอีก

หลังจากแต่ง lookนี้ไป จิ๊บใช้ชีวิตปกติ หน้าไม่มีอะไรไหล ไม่มันนะ มีแววๆตามทีโซนนิดหน่อยพอซับด้วยทิชชู่ ก็เด้งเหมือนเดิมจ้า เลิศเลอ

ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามารับชมนะคะ

วันนี้ลาไปก่อน หวังว่าHowtoนี้จะมีประโยชน์บ้างน้า

บ๊ายบ๊าย

จุบิจุบิ<3

Jibbieru

Jibbieru

ARTED CU
MAKEUP / HAIR STYLIST
ART TEACHER @ CUD

FULL PROFILE