I Believe I Can Fly.....with "Frying Cheese" บินไปกับชีสทอด!!

25 6

สวัสดีครับทุกคนนนน ตอนนี้ก็ปลายเดือน November แล้วเนอะ คือผมจะบอกว่า มันเป็นฤดู Winter แล้วงัยครับ ใช่ป่าววว เมื่อเช้านิออกนอกบ้านไปผมนิขนลุกเลย ไม่ใช่ลมหนาวนะครับ แต่เป็นแดดที่ไหม้เกรียม 55555+ แต่ความจริงมันเข้าฤดู Winter แล้วนะ ในข่าวบอกมา หึหึ

วันนี้เลยมาทำเมนูที่จะช่วยให้ร่างกายอบอุ่นกัน ให้เราได้พร้อมออกไปโบยบินทามกลางอากาศหนาวๆ >_< ประหนึ่งว่าบ้านเราอากาศ -18 องศากันเลยทีเดียว 5555+ ความจริงแล้วก็คือจะกินนั่นแหละครับ เมนูในวันนี้ก็คือ

"Frying Cheese" by Chaiaonหรือ ชีสสสทอด นั่นเองครับ

เมนูทานเล่นๆทำง่ายๆ และใครๆก็ทำได้ใน 10 นาที

วันนี้จะเป็นสูตรแบบคล้ายๆชิคาโกฟราย คือจะมีกลิ่นของเครื่องเทศด้วยครับ

วัตถุดิบที่ต้องเตรียมครับ

1. Cheddar cheese เชดด้าชีสเลือกใช้แบบที่เป็นก้อนๆนะครับ

2. เกล็ดขนมปัง จะแบบสำเร็จรูปหรือจะทำเองก็ดีครับ

3. แป้งทอด

4. ไข่ 1 ฟอง

5. เครื่องเทศต่างๆ ใบโรสแมรี่ ใบไทม์ พริกไทย

------- มาเริ่มทำกันเลยครับ -------

เริ่มจากหั่น เชดด้าชีส เป็นก้อนเล็กๆ ขนาดพอดีคำครับ หรือถ้าบางคนอยากได้เป็นแท่งๆก็ได้ครับ

จากนั้นก็เตรียมแป้งทอดครับ โรยเครื่องเทศต่างๆลงไปผสมกับแป้งเลยครับ

เตรียมเกล็ดขนมปังไว้ครับ อาจจะบีบๆนิดๆให้เกล็ดมันไม่ใหญ่มาก จะได้เกาะกันได้ทั่วๆชิ้นเวลาเราเอาก้อนชีสมาคลุก

ตอกไข่แล้วก็ตีๆให้เข้ากันครับ

เตรียมครบแล้ว ก็มาเริ่มทำกันต่อได้เลยครับ เริ่มจากเอาก้อนชีสมาคลุกแป้งทอดก่อนครับ คลุกให้ทั่วๆเลย

จากนั้นก็นำไปชุบไข่

ผมทำแบบนี้ 2 ครั้งครับ คือ คลุกแป้ง+ชุบไข่ แล้วนำกลับไปคลุกแป้งอีกครั้ง แล้วก็นำมาชุบไข่อีกครั้ง จากนั้นก็นำมาคลุกเกล็ดขนมปังต่อครับ

แล้วก็นำไปทอดเลยครับ ให้น้ำมันท่วมนิดๆ ไฟไม่ต้องแรงมากครับ ทอดพอให้เป็นสีเหลืองทอง ก็พอครับ

พอพักไว้ให้สะเด็ดน้ำมัน ก็เสร็จแล้วครับ ง่ายมากๆ เสริฟพร้อมซอสมะเขือเทศ หรือเป็นดีฟอื่นๆก็ได้ครับ

"Frying Cheese" by Chaiaon

ชีสสสทอด ร้อนๆเยิ้มๆ กินเล่นๆ ถ้าได้น้ำยอดข้าววุ้นๆเย็นๆอีกสักแก้ว ก็ยิ่งฟินเลยครับ 5555+

ไปลองทำกันครับ เมนูนี้ตามร้านชอบขายแพงทำกินเอง ถูกกว่า 5555+

พบกันใหม่เมนูหน้าครับผม บ๊ะบ๊ายครับ จุ๊ฟๆ_________________________________________

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE