น้ำยาลอกหน้า กรด TCA

29 31

เหตุการณ์เกิดต้นเดือนมกราคม 2558

ขอเล่าก่อนนะครับ ก่อนหน้านี้ผมเป็นคนผิวค่อนข้างใสนะครับ มีสิวบ้าง แต่ผิวก็ใสไม่สุด

เคยสังเกตุตัวเองไหมครับว่าคนเราจะหาจุดบกพร่องบนใบหน้าเราตลอดเวลา ถึงคนส่วนมากมองหน้าเราใสเราเองก็จะหาวิธีที่จะทำให้มันใสกว่านี้

ผมเองก็เป็นคนนึ่งที่อยากหน้าใสมากกว่านี้ จนไปอ่านเจอในเน็ตเจอคนรีวิวกรดที่มีชื่อว่า TCA ว่าดี ทำให้หน้าใสอย่างนู้นอย่างนี้ แถมราคาก็ไม่แพงด้วย

ตัวผมเองก็อ่านแต่ข้อดี จนลืมไปไม่หาอ่านถึงข้อเสียของมันเลย!!

เอาล่ะ ทีงี้ผมก็ใจง่ายซื้อเจ้ากรดนี้มาใช้ ผมได้รับขอคืนนั้นผมก็จัดการใช้มันเลยครับ

***ใช้ตามใบแนะนำที่แนบมา

จำเหตุการณ์ได้ดีเลย ตอนนั้นประมาณสี่ทุ่มกว่าๆ นั่งดูละครอยู่ใกล้ๆจบละ กำลังจะอาบน้ำ ก่อนอาบน้ำก็เลยเลยจะลองใช้ของใหม่ที่กำลังซื้อมา

ที่บอกว่าดีอย่างนู้น ดีอย่างงี้ ผมได้ล้างหน้าก่อนทำการทากรดนี้ พอล้างหน้าเสร็จก็มาทาเจ้ากรดนี้ครับ ผทเริ่มทาจากหน้าผาก พอทากรดนี้บนหน้าปุ๋ม

แสบบบบบบบบ! ครับ แสบมาก แค่เริ่มทาที่หน้าผากนะ แต่!!! (ในใจคิดว่าอยากหล่อต้องอดทน) เป็นไงละ อดทนใช้ไหม

ทีงี้ทาทั่งหน้าเลยจ้าาาาาา ฉลากเขียนไว้ว่า ทาละทิ้งไปประมาณ 5 นาที แต่พอผมทาเสร็จไม่ถึง 2 นาที มันไม่โอเคละ ไม่ไหวละ มันแสบ มันร้อนหน้ามาก

ผมรีบล้างหน้าครับ ล้างมันอยู่หลายรอบ ล้างเท่าไหร่ก็ไม่หายแสบ ผมเลยไลน์ไปถามร้านที่ซื้อ เพื่อเขามีประสบการณืจากลูกค้าท่านอื่น

เขาก็ให้คำแนะนำ ระดับนึง! ผมเห็นหน้าตัวเองเป็นรอย ผมเครียด ผมเลยล้างหน้าอยู่อีกหลายๆรอบ ขณะล้างก็แสบ ร้อนหน้าไปหมด

จำได้เลยวันนั้นผมนอนร้องไห้ มันแย่มากอะครับ

ดูจากรูปก็เห็นละนะครับว่า หน้าเปียกน้ำอยู่ และผลที่ใช้กรดชนิดนี้คือ มันเป็นคราบขาวๆ ทั่วหน้าเลยครับ ล้างเท่าไหร่ก็ล้างไม่ออกครับ อย่างว่าล่ะมันไหม้ให้ทำไงได้ล่ะ ไหม้ไปแล้ว

พอรุ่งเช้าผมก็ได้ไปหาซื้อว่านหางจระเข้มาทาช่วยลดบรรเทาอาการแสบร้อนหน้าไปก่อน และสายๆผมไปหาหมอหน้า เพื่อปรึกษาละรักษากันต่อไป

หลังจากนั้น หน้าก็เริ่มไหม้ขึ้นเรื่อยๆ จนเป็นสะเก็ดแผล อยู่ในช่วงเปิดเทอมด้วยครับ โคตรแย่เลยตอนนั้น

ผลที่ได้

v

v

v

หลังจากสะเก็ดลอกหมดแล้ว ผมก็ไปทำเลเซอร์เรื่องรอย ก็ดีขึ้นตามลำดับ

ที่ช่วงเวลาที่ผมรักษาหน้าไหม้ ผมไม่ได้ใช้อะไรเกี่ยวกับการดูแลเรื่องสิวเลย จนทำให้ขณะนั้นผมมีทั้งรอย มีทั้งสิวเต็มหน้าไปหมดเลยครับ

ขณะหน้าไหม้นะครับ ผมไม่ได้ใช้ครีมอะไรเลย ผมใช้ตามที่คลินิกจ่ายหมดเลย

รอวันสะเก็ดตก และทำเลเซอร์รักษารอยดำ

ซึ่งผมได้ทำการรักษารอยดำที่คลินิกแถวสยาม (ขออนุญาติไม่บอกชื่อนะครับ หลังไมค์ได้) ตัวเลเซอร์ที่ผมทำชื่อว่า Vbeam และ Smooth beam ครับ รักษาอยู่ระยะนึงกว่ารอยจะจางครับ

ซึ่งตอนที่รักษาอยู่อย่างที่บอกไปข้างต้น ผมไม่ได้ใช้ยารักษาสิวเลยยย จนอยู่ๆกลายเป็นคนมีสิวเยอะเต็มไปหมดเลย ไม่ทราบว่าเป็นเอฟเฟคจากการใช้กรด TCA หรือเปล่านะครับ

ดูเอาตามภาพเลยครับ

ที่งี้รอยเริ่มดีขึ้น แต่!!!!! สิวก็ดันทะลุเต็มหน้าไปหมดเลยครับ

โอ้ยยยยยยยยยย ไม่รู้จะซวยซ้ำซวยซ้อนยังไงอีกละ

ผมขอมาเขียนวิธีการรักษาสิวคราวหน้านะครับ

เอารูปหน้าปัจจุบันให้ดูคราวๆก่อนเนอะ

ผมเพิ่งรีวิวครั้งแรก อะไรพิมพ์ไม่ชัด ไม่เข้าใจ ถามได้นะครับ

ผมเพิ่งทำครั้งแรก เซ็นเซอร์หน้าอาจตลกไปหน่อยนะครับ

ผิดตรงไหนก็ขอโทดไว้ก่อนเลยนะครับ

youuuskybydome

youuuskybydome

FULL PROFILE