✮ BLEACH & BROW TUTORIAL ✮ ฟอกคิ้ว + เขียนคิ้วด้วยตัวเองฉบับ nurseryus

68 20

สวัสดีค่า เพื่อนๆครอบครัวของ Nurseryus วันนี้นะคะเนิสมีคลิปที่เนิสตั้งใจทำมากๆมาฝาก ซึ่งทุกวันนี้เนิสเห็นสาวๆหลายๆคนมีปัญหาเรื่อง " คิ้ว " ที่ไม่ลงตัว ไม่ว่าจะเป็นปัญหาคิ้วที่เข้มเกินไป คิ้วอ่อนไป คิ้วขาด คิ้วเกิน เอ๊ะจะกันคิ้วยังไงให้เป๊ะ เห้อออออออ! ปัญหานี้มันน่าหนักใจใช่ไหมคะ เพราะคิ้วเปรียบเสมือนกรอบของใบหน้า สำคัญที่สุดในการแต่งหน้า แม้วันสบายๆแค่มีคิ้วนิดหน่อย ชีวิตก็ดีขึ้นแล้ว วันนี้ก็เป็นฤกษ์งามยามดีมากๆ เพราะเนิสมีเคล็ดลับการดูแลเรื่องคิ้วๆของเนิสมาแบ่งปัน เผื่อสาวๆจะเอาไปประยุกต์ใช้กับตัวเอง เพื่อ fix ปัญหาบางอย่างได้ดียิ่งขึ้น ( นี่เนิสถึงกับรอให้คิ้วดำเต็มที่เลย เพื่อจะได้อัดคลิปให้สาวๆได้ดูกันหนำใจ )

ปัญหาคิ้วของเนิส

– เป็นคนที่ขนคิ้วสีดำสนิท เป็นสีเดียวกับสีผมจริงๆ และจะเข้มมากที่หัวคิ้ว เวลาเราเขียนคิ้วเราต้องไล่สีเข้มที่หาง และสีอ่อนที่หัวคิ้ว ( ของเนิสทำยากมากกกกกกกกก )

– ระยะห่างของคิ้ว ค่อนข้างจะห่างกัน ทำให้เวลาเขียนคิ้ว ต้องไล่สีให้คิ้วดูชิดกัน

– หางคิ้วขนบางกว่าหัวคิ้ว เวลาเขียนต้องกะระยะดีๆ ( ไม่มีใครเขียนคิ้วเท่ากันเป๊ะๆ หรอกค่ะ แค่ให้ใกล้เคียงกันให้มากที่สุด )

– ความหนาของคิ้วทั้งสองข้างไม่เท่ากัน เวลาเขียนจึงต้องเพิ่มความหนาของข้างขวาให้เท่ากับอีกซ้าย

การดูแลคิ้วของเนิส

1. กันคิ้วให้เป็นรูปทรงคิ้วตามที่เราต้องการก่อนค่ะ โดยเนิสจะใช้ดินสอเขียนคิ้วสีดำ หัวเล็กประมาณ 1.5 mm. เพราะเขียนง่าย ได้โครงที่คมชัดเจน

2. ใช้มีดกันคิ้ว เนิสชอบของ 711 ค่ะใช้ดีมว๊ากกกก ใช้ดีกว่าไดโซะอีก กันเส้นขนคิ้วนอกกรอบคิ้วที่เราวาดเอาไว้ ออกให้หมดค่ะ ( เห็นมั้ย วาดคิ้วละค่อยกันคิ้ว ชีวิตเริ่มดีแล้ว )

3. เช็ดออกด้วยทิชชู่เปียก ทำไมต้องทิชชู่เปียก ? เพราะมันค่อนข้างเช็ดง่ายและอ่อนโยนกับผิวมากกว่าทิชชู่ปรกติค่ะ

4. ใช้กรรไกรตัดขนคิ้ว เล็มเส้นที่เกินออกมา เพื่อเวลาที่เราปัดมาสคาร่าคิ้วหรือเขียนคิ้วปรกติ มันจะไม่เป็นส่วนเกินละทำให้คิ้วเราไม่พังค่ะ ( เคยไม่เล็มด้วยนะ โหหหห มีหางคิ้วสองแฉก 55555 น่ากลัวมากกก )

5. ใช้ Jolen Bleach Cream ในการฟอกสีขนคิ้วให้ออกลง ระดับความอ่อนจะเป็น น้ำตาล ไปถึงสีทองๆ อย่างเนิสถ้าฟอกครั้งเดียว 50 นาทีก็จะได้สีน้ำตาลค่ะ เพราะคิ้วเข้มมาก ถ้าฟอกรอบที่สองก็จะเป็นน้ำตาลอ่อนค่อนทองๆค่ะ ( อยากมีคิ้วสีเทา หรือสีอื่นๆใช้น้ำยาย้อมผมมาย้อนคิ้วได้ค่ะ ) การฟอกคิ้วนั้นทำให้คิ้วอยู่ได้ประมาณ 1 เดือน 2 อาทิตย์แรกจะเริ่มมีขนดำแซมขึ้นมาแล้ว พอครบเดือน ขนคิ้วจะเข้มขึ้นแล้วแต่คนว่ามากหรือน้อย

ผสมกันในอัตราส่วน 1 : 1 และคนให้เข้ากันค่ะ

ทาวาสลีน บริเวณที่จะฟอกเช่น ใต้ท้องคิ้ว และบริเวณที่หนวดขึ้น

ฟอกโลดดดดด ปาดย้อนขนคิ้วไปมา และโปะๆไว้ให้พูนๆ ครีมจะได้ทั่วถึงมากขึ้น และก็โปะๆบริเวณที่หนวดเข้มๆให้ทั่วๆนะคะ

ทิ้งไว้ 50 นาที หรือจะ 1 ชม. ก็ได้ บางคนคิ้วไม่เข้มเท่าเนิสก็ 10-20 นาทีก็ได้ค่ะ

6. เขียนคิ้วกันเลยยยย อุปกรณ์มีดังนี้ค่ะ มี 5 ชิ้นคือ Mac studio finish concealer nc 30/ Sephora retractable brow pencil 02 nutmeg brow/ Catrac eyebrow set/ Sigma small angle E65/ Sigma concealer F70

ขั้นตอนการเขียนคิ้ว

1. Sephora retractable brow pencil 02 nutmeg brow ในการร่างโครงคิ้วก่อน เน้นที่หางคิ้วให้ดูคมและเป็นเชฟ

2. ใช้ Catrac eyebrow set/ Sigma small angle E65 จิ้มสีทั้งสองสีและเติมให้คิ้วดูเต็มขึ้น เน้นหางคิ้วเข้มกว่าหัวคิ้ว

3. Mac studio finish concealer nc 30 กับแปรง Sigma concealer F70 เก็บแนวท้องคิ้วและเหนือคิ้วตามโครงที่เราวาด สังเกตุได้เลยว่า tip นี้ช่วยให้คิ้วดูคมขึ้นมากและยังช่วยให้โหนกคิ้วดูสูงขึ้นด้วย

4. ใช้แปรงเบลน เบลนหัวคิ้วให้สีดูอ่อนลง ฟุ้งๆหน่อยจะได้ดูเป็นธรรมชาตินะคะ

การเขียนคิ้วฉบับเนิสมี 2 แบบ

แบบที่ 1. Korean & Asian style อันนี้คือเป้นคิ้วลักษณะตรงๆ ( คนหน้ากลมไม่เหมาะกับคิ้วทรงนี้ ) เนิสก็กล้าค่อนข้างกลม ดังนั้นแอบมีความเป้นปีกนกอยู่นิดหน่อยประมาณ 5 % ซึ่งคิ้วแบบนี้เหมาะที่จะเขียนได้ทุกวันไม่ว่าจะเมคอัพสบายๆหรือจัดเต็มก็ได้

แบบที่ 2. SEXY & BRAVE ( Western style ) คือมันเป็นสไตล์คิ้วแบบปีกนกที่ฝรั่งชอบเขียนกัน โดยจะเน้นคิ้วโก่งๆ ( แต่คิ้วเนิสโก่งได้ไม่เยอะเท่าฝรั่ง เลยทำสิ่งที่คิดว่าเข้ากับตัวเองดีกว่า ) ซึ่งเหมาะกับลุคเซ็กซี่หรืองานที่ต้องเป๊ะปังเว่อร์ คิ้วแบบนี้เหมาะกับวันที่จะลงอายแชโดว์เยอะๆ เช่น สโมกกี้ต่างๆ หรือการคัดเบ้า

VIDEO

✮ จบไปแล้วค่ากับ ฮาวทู การฟอกคิ้ว + เขียนคิ้วทั้งสองแบบ เนิสหวังว่าฮาวทูนี้จะเป็นประโยชน์กับสาวๆหลายๆคนนะคะ อยากจะเห็นสาวๆ คิ้วเป๊ะกันถ้วนหน้า ยังไงก็ฝากติดตามฮาวทูต่อๆไปด้วยนะคะ ช่วงนี้กำลังปั่นงานเรียน final พอดี ถ้าหายหน้าหายตาไปไม่ต้องแปลกใจนะคะ ไว้เจอกันใหม่ จุ้บ จุ้บ ✮

camera ✮ canon60D app: PS ✮ Final cut pro ✮ Photoscape

Nurseryus

Nurseryus

call me ' เนิสเซอริอัส ' or ' เนิร์ส '
Beauty . Lifestyle . Travel . Design
study - graphic design at KMITL

FULL PROFILE