[My Routine skincare regimen] แชร์ 8 ขั้นตอนบำรุงผิวของอิชั้น ประจำเดือน กย.

14 2

สวัสดีค่ะพี่ๆน้องๆเพื่อนๆชาวจีบันทุกๆท่าน

มีหลายๆคนเลยถามมาว่า ทุกวันนี้มี่ใช้อะไรบ้าง จริงๆก็ไม่ค่อยกล้าแชร์ เพราะส่วนตัวมี่เองเป็นคนชอบลอง ก็จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆตามอารมณ์ และก็มีลองนู่นนี่นั่นที่เขาส่งมาให้ลองบ้าง แต่ถ้าให้แชรด์ที่ใช้ต่อเนื่องสุดในเดือน กย. ที่ผ่านมาก็เป็น 8 ตัวนี้เลยค่ะ

เคล็ดลับในการดูแลผิวของมี่ เริ่มจากการทำความสะอาดค่ะ

ช่วงเดือนที่ผ่านมาในการล้างหน้าของมี่ จะใช้ผลิตภัณฑ์อยู่ 3 อย่างนะคะ (เยอะมั้ยหละ 555)

เริ่มจากการใช้ออยล์ ล้างเมคอัพบริเวณตาก่อนค่ะ ตัวที่ใช้มานานมากตั้งแต่ เมษา ก็คือ Nature republic forest garden chamomile cleansing oil ค่ะ

จากนั้นก็ใช้ cleansing water เช็ด Base makeup ทั้งหน้า ตัวที่ใช้มี 2 ตัวค่ะ ตามอารมณ์ คือ Purevivi กับ Nature republic Ultra fresh Jeju carbonic h2o cleansing water ก่อนไปล้างหน้าด้วยโฟมอีกครั้งหนึ่งค่ะ

ตัว Ultra fresh Jeju carbonic h2o cleansing water นี้พึ่งหมดไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองค่ะ กำลังจะกลับไปรื้อคลังเอาของเล่นใหม่ออกมาเล่นอยู่ค่ะ

หลังจากล้างหน้าเสร็จ ถ้าเป็นกลางคืน มี่จะไม่สกินแคร์ในทันทีค่ะ เลยต้องเติมน้ำ กับ คืนไขมันให้ผิวที่หายไปเพราะพวก Cleaning ก่อน ขอเรียกสวยๆว่า Rehydrate นะคะ

ผลิตภัณฑ์ที่เลือกคือ DHC water gel

ตัวนี้เคยรีวิวไว้ในกระทู้นี้เลยค่ะ (ลิงค์)

ส่วนขั้นตอนถัดมาหลังจากเติมน้ำแล้วก็จะเติมน้ำมันด้วย Innisfree soybean firming skin ค่ะ

ตัวนี้ก็เคยรีวิวไว้แล้วในกระทู้นี้เลยค่ะ (ลิงค์)

แต่ถ้าเป็นกลางวันนี่สกินแคร์จัดเต็มเลยนะคะ ไม่เติมน้ำแล้ว

กลับมากลางคืนต่อค่ะ

ผลิตภัณฑ์ที่ใช้เรียงลำดับตั้งแต่ต้นจนจบได้แก่

1. BHA music toner

ใช้ชุบสำลีเช็ด เพื่อทำความสะอาดรูขุมขน ลดอุดตันค่ะ ตัวนี้เคยรีวิวไว้แล้ว กระทู้นี้เลยค่ะ (ลิงค์)

ตัวนี้จะใช้แค่อาทิตย์ละ 5 คืนนะคะ

2. Hylamide SubQ Antiage

ตัวนี้เป็นซีรัมไฮยา เข้มข้น ผสมด้วยมหกรรมแห่งสารชะลอวัย และลดริ้วรอยค่ะ ตัวนี้ถ้าเข้าใจไม่ผิดน่าจะเป็นเวชสำอางของทางฝั่งอังกฤษค่ะ จะรีวิวละเอียดเร็วๆนี้

3. It's Skin GF effector

ตัวนี้เน้นเติมน้ำให้ผิวเช่นกันค่ะ เคยรีวิวไว้แล้วในกระทู้นี้เลยค่ะ (ลิงค์)

4. DHC water gel

5. Innisfree soybean firming skin

6. Holika Holika Skin & good cera ultra toner

ตัวนี้ก็พูดถึงหลายรอบแล้วเหมือนกันค่ะ แต่เหมือนจะยังไม่เคยทำรีวิวละเอียด

7. Tony Moly Goat Milk moisture toner

ตัวนี้เคยรีวิวละเอียดไว้แล้วในกระทู้นี้เลยค่ะ (ลิงค์)

8. DHC Placenta collagen All-in-one gel

ตัวนี้พึ่งเริ่มใช้เมื่อต้นเดือนกย. คือ เนื้อเค้าจะมันมาก แต่ไม่ได้หนัก ไม่ได้เหนียว ลักษณะเหมือนโยเกิร์ตค่ะ ไว้จะมารีวิวละเอียดอีกครั้งนะคะ

ส่วนถ้าเป็นกลางวันก็จะคล้ายๆกัน แต่จะเปลี่ยนตัวเช็ด กับ ตัดครีมออก และเพิ่มกันแดดมาค่ะ

จากรูปนี้คือไม่ได้ใช้กันแดด 3 ตัวพร้อมกันนะคะ แต่จะเปลี่ยนกันไปขึ้นกับสภาพผิวในวันนั้นค่ะ

โดยลำดับมีดังนี้จ้า

1. Mamonde Rose water daily skin toner

โทนเนอร์กลิ่นกุหลาบหอมมากกกกกกกกกกกก สาวกกุหลาบจะต้องกรีดร้อง ต้องหิ้วมาเองนะคะ ไม่มีขายในไทย และยังไม่มีใครรับพรีค่ะ

2. Hylamide SubQ Antiage

3. It's Skin GF effector

4. DHC water gel

5. Innisfree soybean firming skin

6. Holika Holika Skin & good cera ultra toner

7. Thefaceshop Core seed purifying essence

ตัวนี้ใช้มาได้จนจะหมดขวดแล้วเหมือนกันค่ะ ให้ผลหลายๆด้าน ทั้งคุมมัน กระชับรูขุมขน เพิ่มความชุ่มชื้น และให้สบายผิวค่ะ

8. กลุ่มกันแดด

มี 3 ตัว ผลัดเปลี่ยนกันไปนะคะ

- The face shop Natural sun ตัวนี้จะเหมาะกับวันผิวแห้งลอก เพราะค่อนข้างมัน

- Nature republic California aloe ตัวนี้เป็นกันแดดผสมเบสชมพู เหมาะกับวันที่ผิวแห้งเฉยๆ ไม่ลอก จะให้หน้าผ่องสว่างอมชม เนื้อค่อนข้างมัน แต่ด้วยความที่มีเม้ดสี ถ้าหน้าลอก จะเห็นเป็นเศษแผ่นหน้าค่ะ

- Biore CC Milk ตัวนี้เป็นกันแดดผสม CC ปรับให้ผิวขาวขึ้น 2 Step เหมาะกับวันที่ผิวมันหน่อยๆค่ะ

หมดแล้ววว

แล้วคุณจะรู้ว่าทำไมเราถึงมาทำงานสาย เดี๋ยวนะ อันนี้ไม่เกี่ยว

ขอบคุณที่ติดตามรับชมมาจนจบนะคะ

ในโอกาสต่อไปมี่จะมาแนะนำเทคนิคการสร้าง Skincare regimen สำหรับผิวให้ค่ะ

Disclaimer/Conflict of interests: ผลิตภัณฑ์เกือบทุกชิ้นซื้อมาด้วยตัวเอง (Consumer-reviewed) ยกเว้น

- The face shop ได้เป็นของรางวัลจากการร่วมกิจกรรมกับทางเฟสบุค

- Hylamide ได้รับการสนับสนุนจากทางแบรนด์

LadyMiyeon

LadyMiyeon

ชื่อมี่ มียอน สาวสกินแคร์สายเกาหลี ชอบอ่านส่วนผสมเครื่องสำอาง เน้นรีวิวส่วนผสมค่ะ กำลังหัดแต่งหน้าอยู่ แต่ยังได้แค่พอไปวัดไปวา คุยกันได้นะคะ ดูเหมือนโหดแต่จริงๆน่ารักแบ๊วๆใสๆ ไม่กัดจ้าาา

FULL PROFILE