JEBAN THE ICON // PART 2 - ยุคทอง -

36 13

สวัสดีจ้าสาวๆ วู้ๆๆๆ ใครๆ ก็รู้เนอะว่าจีบันเติบโตมาถึงปีที่ 8 แล้ว แต่รู้สึกบ้างไหมว่า "เราก็โตมากับจีบัน!"มีเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคนที่เข้ามาแบ่งปันความสวยงามกันในบ้านนี้ ซึ่งใน 8 ปีที่ผ่านมา เรามีสาวๆ ที่ก้าวขึ้นแท่นตำแหน่งมงกุฏเพชร.. ไม่ใช่! เป็น icon หรือ idol ของใครหลายๆ คน และแต่ละคนก็มี style ที่แตกต่างกันอย่างชัดเจน

คราวที่แล้วเราได้ย้อนกลับไปดูสาวๆ "ยุคหิน" กันแล้ว วันนี้เราเขยิบปีออกไปอีกนิดเนอะ เราไปดูกันดีกว่าว่าสาวๆ Icon ที่เรากำลังจะพูดถึง เค้าทิ้งเทรนด์เก๋ๆ อะไรไว้ให้เราทำตามกันบ้าง ^^

เผื่อใครๆ จะคิดถึงและอยากเจอในงาน Jeban 8th// The Infinity of Beauty ปลายปีนี้ค่ะ :)

มาถึงช่วง ปี 2009 - 2011 ให้ชื่อว่า "ยุคทอง" ละกัน

เพราะเป็นยุคที่เว็บไซต์บูมมากกกก ยุคก่อนที่ Facebook จะเข้ามาครองพื้นที่

ไปดูดีกว่าว่าในยุคนี้ เรามีใครเป็น Icon และมีเทรนด์อะไรเด็ดๆ บ้าง!!

มาที่คนแรก "สาวนิ - Minipandaz" สาวน้อยจากลอนดอนที่มาในลุคผมดำสยายกับรูปหน้าเก๋ๆ แต่งหน้าแบบเน้นรูปตาโตๆ ให้ดูยิ่งโดดเด่นเข้าไปอีก! ไปดูกันดีกว่าว่าเทรนด์ที่สาวนิเคยฝากเอาไว้ มีอะไรกันบ้าง!

สิ่งที่เห็นชัดที่สุดในลุคของสาวนิก็คือ "สีสันที่จัดจ้านนน" เน้นสีบนเปลือกตาเต็มที่แบบไม่กลัวเปลือง eyeshadow เลยทีเดียว เรียกได้ว่าเป็นแรงบันดาลใจให้สาวๆ คนอื่นกระโดดออกมาจาก safe zone แล้วมาเล่นสีสันกันมากขึ้น :)

และที่ขาดไม่ได้คือลุคผมฟูเป็นตุ๊กตา! ผมฟูๆ ลอนๆ แบบนี้เรียกได้ว่าเป็นทรงผมในฝันของสาวๆ หลายคน ซึ่งสาวนิก็ทำออกมาได้น่ารักน่าหยิกเป็นตุ๊กตามากกกกก หรือว่าจะเถียง! อิอิ :P

มาดูลุคปัจจุบันกันบ้าง ถึงแม้จะไม่ได้ทำผมดำสยายแบบเดิมแล้ว แต่ how to ของ Minipandaz ก็ยังต้องจัดเต็มทั้งหน้าและผมเหมือนเดิมนะจ้ะ จนขึ้นชื่อว่าเป็น เจ้าแม่ How To Disney's Character กันเลยทีเดียว ทำมาหมดแล้วตั้งแต่ Elsa, Rapunzel, Snow White, Belle ส่วนตัวร้ายก็ไม่เว้นน้าาา ดูอย่าง Maleficent สิ แซ่บ!!

ใครคิดถึง how to เก๋ๆ ของ "คุณนิ - Minipandaz"ตามไปดูกันได้ ที่นี่ เลยยยยยย

มาต่อกันที่อีกสาวที่คุ้นหน้าคุ้นตา กับสาวแก้มยุ้ย.."สาวเอิ้ก Erk-Erk" ยังไงล่ะ!!! สาวหน้าใส ตาโตแบ๊ว แก้มยุ้ยน่ากัดมากกกกก น่ารักไปทุกอณูบนใบหน้า มาในลุคของสาวออฟฟิศที่ดูสดใส น่ารัก ทะมัดทะแมง ไปดูกันว่าเธอฝากเทรนด์อะไรไว้บ้าง ^^

ใครไม่รู้จัก "MMU" แปลว่าไม่ใช่คนยุคนี้ค่ะ!! MMU หรือ Mineral Makeup เป็นสิ่งที่ฮิตมากกกก หลายคนต้องเคยลองเคยใช้ แต่สำหรับสาวเอิ้กนี่.. เรียกได้ว่าเป็นตัวแม่เลยค่ะ! ทั้งหน้า ตา แก้ม ปาก ใช้ MMU หมดเลยนะจ้ะ หลายคนนี่ซื้อตามกันเป็นแถบๆ ซึ่งลุคที่ได้จาก MMU ก็ถือว่าได้ทั้งลุคสุภาพไปจนถึง smoky eyes! อูยยย เห็นแล้วอยากเล่นอีก!!

มาต่อกันที่เรื่อง "ผิวๆ" บ้าง สาวเอิ้กนับว่าเป็นอีกคนที่ต้องผ่านช่วง "สิวกระหน่ำ" แต่ก็รักษามาได้จนหายกลายเป็นสาวหน้าใสสุดๆ วิธีการก็มีทั้งพบแพทย์และรักษาเอง แถมยังเขียนเป็นกระทู้แบบละเอียดมากกกกไว้ให้สาวๆ ที่เป็นสิวได้ดูไว้เป็นแนวทางในการดูแลตัวเอง ใครดูก็ทำตามกันรัวๆ เพราะอยากหน้าใสแก้มเปล่งปลั่งดูสุขภาพดีบ้างงงงง :D

ปัจจุบันนี้ แน่นอนว่าเอิ้กเอิ้กยังคงเป็นสาวหน้าใส (และแก้มน่ากัดด) ที่ทั้งสวยและทะเล้นน่ารัก รวมทั้งมักถ่ายทอดเรื่องราวที่เป็นแรงบันดาลใจให้สาวๆ อยู่เสมอ ที่สำคัญมีหนังสือเรื่องสวยๆ งามๆ ของตัวเองด้วยนะ เก่งมากกกก :)

ใครคิดถึงกระทู้รักษาสิวดีๆ และ how to ด้วย MMU ของ "คุณเอิ้ก - Erk-Erk"ตามไปดูกันได้ ที่นี่ ค่าาา

คนสุดท้ายของยุคนี้ ก็สาวแป้ง - KiRaRi ไงล่ะ!!! นี่คนไทยหรือคนญี่ปุ่นคะ...? ตอบ!! คุณแป้ง สาวไทย หัวใจ (และรูปร่างหน้าตา) ญี่ปุ่นมากกกก เทรนด์ญี่ปุ่นเดินได้ค่ะ ขอบอก!

คุณแป้งถือเป็นสาวคนแรกๆ ที่ใช้ makeup ญี่ปุ่นแทบจะทุกอย่าง แถมยังนำเอาเทรนด์การแต่งหน้าแบบญี่ปุ่นที่มักแต่งตามฤดูกาลมาเผยแพร่ให้สาวๆ ได้อินตามกันไปด้วย ไม่ว่าจะวิธีกรีด liner การเขียนคิ้ว และปากแบบฉ่ำๆ เหมือนสาวยุ่น :)

และที่ขาดไม่ได้! เกิดเป็นสาวญี่ปุ่น ต้องเซ็ตผมเป็นนะคะ! ขี้เกียจทำผมไม่ได้เลยทีเดียว ซึ่งสาวแป้งก็มีร้านประจำคู่ใจเป็นช่างญี่ปุ่น ทำเสร็จก็กลับมาเซ็ตเอง ไม่ว่าจะสั้นจะยาวก็ญี่ปุ่นซะเหมือนว่าหลุดมาจาก magazine เลยจ้าาาา ขยันมากๆๆ ผู้หญิงตาดำๆ อย่างเราได้แต่มอง เพราะขี้เกียจนั่นเอง >,<

ปัจจุบันนี้ สาวแป้งก็ยังคงความ cawaii ไม่เปลี่ยนแปลง แถมกลายเป็นคัมภีร์เที่ยวญี่ปุ่นสำหรับใครอีกหลายๆ คนด้วย ไม่ว่าจะพากิน พาเที่ยว อัพเดตเทรนด์เสื้อผ้าหน้าผม ของให้ follow รัวๆ ค่ะ รู้ลึกรู้จริงที่สุดและ!! ส่วนลุคดูโตขึ้น แต่ก็ยังสดใส น่ารักเหมือนเดิม แว่วๆ ว่ากำลังจะเป็นเจ้าสาวเร็วๆ นี้ด้วยน้าาาา ดีใจด้วยค่าา :D

ใครคิดถึง how to คาวาอี้น่ารักๆ ของ "คุณแป้ง - KiRaRi"ตามไปดูกันได้ ที่นี่ เลยยยยยย

เป็นไงกันบ้างจ้ะ ใครทันสาวๆ ยุคนี้กันบ้างงง ก่อนจะมี Facebook เราก็อยู่กันในนี้ล่ะเนอะ อิอิ ^^

ใครอยากไปเจอตัวจริงสาวๆ ICON เหล่านี้ ก็อย่าลืมไปลงทะเบียนงานJeban 8th// The Infinity of Beauty นะจ้ะ งาน reunion ยิ่งใหญ่ของเรา แล้วติดตามยุคต่อไปของสาวๆ The Jeban Icon ได้ ศุกร์หน้าค่าาา :)

fateye_slim

fateye_slim

make up เริ่ดแค่ไหน ไม่เท่ากับความมั่นใจในกระเป๋า :)
Jebanista Since 2008/ Jeban Team Since 2012

FULL PROFILE