รีวิวรองพื้นและแป้ง MAYBELLINE DREAM SATIN SKIN

20 4

สวัสดีค่ะ ทิฟนะคะ ห่างหายจากการรีวิวไปหลายเดือน

วันนี้ มีรองพื้นและแป้ง ที่ทิฟใช้แล้วเวิร์คมาก มารีวิวค่ะ

จริงๆเจ้าแป้งและรองพื้นตัวนี้ออกมาสักพักแล้วค่ะ

ทิฟเพิ่งมีโอกาสได้สอยมาเมื่อไม่กี่วันมานี้

เดิมทิฟเคยใช้รองพื้นของ Maybelline อยู่ตัวนึงที่รักมากกก

ซึ่งนานนนมากกกกกกกกกกกแล้วววว คือรุ่น Angle fit (นานมากนับอายุได้เลยค่ะ)

เป็นรองพื้นที่ สวย มาก ใช้ดีมาก ถึงมากที่สุด หลังจากนั้น รุ่นนี้ก็เลิกผลิตไป

และหารองพื้นของ Maybeline รุ่นไหนมาแทน ไม่ได้อีกเลย (ในความเห็นส่วนตัวนะคะ )

จนมาเจอ MAYBELLINE DREAM SATIN SKIN LIQUID FOUNDATION SPF 24 PA++ ก็ไม่ได้เหมือน Angle fit ซะทีเดียว แต่สามารถครองใจทิฟ ณ เวลานี้ได้เลยค่ะ

แถมรีวิวแป้ง MAYBELLINE DREAM SATIN SKIN TWOWAY CAKE SPF 32 PA+++ ด้วยนะคะ ใช้คู่กัน เริ่ดมาากกกกกกกกค่ะ

เอาละคร่าาาาา มาเริ่มที่ตัวรองพื้นกันดีกว่า

รองพื้นรุ่นนี้เค้าเคลมว่า เป็นรองพื้นที่มีคุณสมบัติปกปิกเรียบเนียนสูงสุด

พร้อมเซรั่มบำรุงผิว ล้ำลึกให้ผิวคุณนุ่มมม ชุ่มชื่นตลอดวัน มีสารป้องกันแสงแดด

ทั้ง UVA และ UVB ปกป้องผิวจากการถูกทำร้ายจากแสงแดด

และลดโอกาสผิวแก่ก่อนวัยอีกด้วยน้ะจ้ะ

มีให้เลือก 3 เฉดสีค่ะ ทิฟใช้เบอร์ 01 ผิวขาวเหลืองนะคะ

สภาพผิวของทิฟ : ผิวผสม จุดด่างดำ กระ ที่แก้มเล็กน้อย มีสิวผดบ้างเล็กน้อยค่ะ

มาลองเทสกันที่หลังมือก่อนนะคะ

สังเกตได้ว่า หลังมือทิฟ ค่อนข้างสีผิวไม่สม่ำเสมอค่ะ มีกระที่มือ

ทิฟจะลองปาดเปรียบเที่ยบให้ดูก่อนครึ่งนึงนะคะ

จะเห็นได้ว่า ปกปิด กระที่มือทิฟได้ค่อนข้างมากถึง 90% ใช้มือปาดๆลูบๆนะคะ

เนื้อรองพื้นเกลี่ยง่าย นุ่มลื่นมากๆ สีค่อนข้างจะต่างกับอีกฝั่งอย่างเห็นได้ชัด

(มือค่อนข้างสีเข้มกว่าหน้าค่ะ เวลาเทสสีรองพื้น เทสช่วงกรามข้างๆแก้มนะคะ

เวลาเลือดรองพื้น สีจะได้ไม่คล้ำ หรือสว่างกว่าใบหน้าค่ะ)

ที่นี้ เมื่อสอยรองพื้นแล้ว ก็สอยแป้งมาคู่กันซะเลย

DREAM SATIN SKIN TWOWAY CAKE SPF32 PA+++

แป้งผสมเนื้อรองพื้นบางเบาดุจกำมะหยี่ ที่จะมาเนรมิตผิวคุณให้เรียบเนียน

สวยเป๊ะแบบนางฟ้า อนุภาคเล็ก เนียน ละเอียด บางเบากว่าแป้งธรรมดาทั่วไปถึง 5 เท่า

ผิวสวยสมบูรณ์แบบตลอดวัน จบปัญหามันระหว่างวัน

ทิฟใช้เบอร์ 01 นะคะ ขาวอมชมพู (ทิฟจะใช้รองพื้นผิวขาวเหลือง และ แป้งผิวขาวชมพูเสมอค่ะ)

เนื้อแป้งนุ่ม เรียบเนียน บางเบา ปาดครั้งแรกด้วยแป้งอย่างเดียว ที่หลังมือปกปิดได้ประมาณ 60%

ทิฟได้ลองเทส กับหน้าทิฟแล้วค่ะ โดยแค่ทาบำรุงและกันแดดสีขาวธรรมดา แล้วใช้แปรง

วนแป้งตัวนี้ลงที่หน้า ค่อนข้างเรียบเนียน สำหรับผู้ที่มีปัญหาผิวหน้าค่อนข้างน้อย อยากได้ผิวเรียบเนี่ยกว่าเดิมที่เป็นอยู่ และเบาสบาย ไม่หนักหนา แป้งตัวนี้ ตอบโจทย์ค่ะ

ตลับสีชมพูมุก หวานๆ พัฟปกติค่ะ ใช้ได้ เอาพัฟจุ่มน้ำหมาดๆปาดที่แป้งจะได้ลุคหน้าแน่นๆ เป๊ะมาก

เลือกใช้ได้ตามโอกาสเลยค่ะ

ทิฟจะปาดทับหลังมือที่ทารองพื้นไว้ให้ดูด้วยพัฟนะคะ

แน่น เนียน ปังมากค่ะ ใช้คู่กัน เนียนสุดๆ ริ้วรอยที่มือเล็กๆ กระที่ฝ่ามือแทบไม่เห็น

ที่นี้ เรามาลองกับกับหน้ากันเลยค่่าาาาาาาา

เริ่มที่หน้าเปลือย ที่ทาบำรุงและครีมกันแดดแล้วนะคะ ผิวหมองคล้ำ มีกระที่แก้ม สิวผดเล็กน้อย

ปาดดดดดด ไปค่ะครึ่งหน้าและลำคอ ทิฟใช้นิ้วเกลี่ยรองพื้นนะคะ เนื้อรองพื้นเกลี่ยง่ายค่ะ

ไม่ต้องกลัวว่าจะเป็นคราบ ใช้ทีละน้อยนะคะ อย่าบีบเยอะ เดี๋ยวหาว่าน้องไม่เตือนพี่ ค่อยๆใช้ค่ะ

ตรงไหนอยากปกปิดมากก็ค่อยๆโบกทับ เพราะมันค่อนข้างแน่นมากกกกกกกกก เดี๋ยวได้ล้างหน้ากันใหม่ จากที่ลองเกลี่ยๆปาดๆตบๆรู้สึก เกลี่ยงานเรียบเนียน ชุ่มชื่น ไม่แห้งไม่เป็นคราบ

ต่อมาลงแป้งด้วยพัฟที่มาในตลับ ตบเบาๆ กดๆย้ำๆในจุดที่มีปัญหา จะเห็นได้ว่า สีผิวสว่างขึ้น

เรียบเนียน ไม่วอก ดูกลืนไปกับผิว ฉ่ำๆ ปกปิดได้ดีเลยค่ะ

มาดู finish look กันดีกว่าาาาาา

หลังเเต่งหน้าเสร็จครบสูตร รองพื่นและแป้งเริ่มเซทตัวเข้ากัน

แสงธรรมชาติ ออกแดด ช่วงเย็น ผิวยังเรียบเนียน แน่นอยู่ค่ะ มีหน้ามันบ้าง เล็กน้อย มันแบบฉ่ำๆ

ไม่ได้มันเยิ้ม ดรอป หมอง สีแป้งยังเหมือนเดิมค่ะ กันเหงื่อได้ดี ไม่ไหล (ในรูปทิฟไม่เติมหน้าเลยนะคะ ออกจากบ้านยังไง ก็อย่างนั้นค่ะ)

ถึงบ้านแล้วค่าาาา ตอนกลางคืน หน้ายังแน่นอยู่เท่าเดิม เหมือนเดิม ทุกประการ ไม่มันเพิ่ม ไม่ดรอป ไม่หมอง ผิวสวยฉ่ำ แบบสุดๆ (ส่วนตัว ผิวช่วงค่ำๆจะสวยสุดค่ะ) ถือว่าเป็นรองพื้น และแป้งที่ชอบมาก อีกตัวนึงเลยค่ะ ทนกับสภาพอากาศของเมืองไทยได้อย่างดีเยี่ยม เช้า ยัน ดึก ก็ยังนวลเนียนอยู่ สำหรับสาวๆหน้ามันมากๆ อาจจะต้องซับออกเล็กน้อย แต่สำหรับสาวผิวแห้งหรือผิวผสม ไม่มีปัญหาค่าาา วันนี้ขอจบรีวิวเพียงเท่านี้นะคะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำติชมค่ะ ฝันดีนะคะคนสวย

tyffvathu

tyffvathu

TYFFVATHU

FULL PROFILE