เทคนิค ผมสวย 3 สไตล์ พร้อมภาพบรรยากาศในงาน DIY HAIRSTYLES WORKSHOP @ToB1 Hair Station By AEมาเอง

14 6

สวัสดีค่าสาวๆที่น่ารักทุกท่าน เมื่อวันก่อนเออีได้มีโอกาส

ไปร่วมกับกิจกรรม DIY HAIRSTYLES WORKSHOP with SPRINGme

ที่ ToB1 Hair Station โดยมี พี่โอ๋และทีมงานคุณภาพ

เป็นผู้สอนเทคนิคการทำผมทรงต่างๆในครั้งนี้ค่ะ

ภายในงาน มีการเล่นเกมส์

โดยให้แบ่งกลุ่ม จับกลุ่ม 3 คน เพื่อช่วยกันทำผม 3 ทรง 3 สไตล์

และคนในกลุ่มก็ร่วมกันตัดสินใจว่าใครจะทำทรงไหน

เรียกได้ว่า ได้โชว์ฝีมือ และได้ผมที่สวยเป๊ะ กลับบ้านกันทุกคนค่ะ

ครั้งนี้มีการสอนทั้งหมด 3 ทรงค่ะ

ได้แก่

Wet Look, Messy Hair และ Pony tail

เรามาเริ่มที่ทรงแรกกันเล๊ยยย

Wet Look

เทคนิคที่ได้

1. เป่าผม โดยเป่าแบบยกโคนผม

2. ใช้มือแตะผลิตภัณฑ์เจล และถูกับปลายนิ้ว โดยเราจะใช้แค่ปลายนิ้วในการจัดทรง

3. จากนั้นก็จัดทรงตามชอบเลยค่ะ

ถ้าอยากให้ผมเรียบมาก อาจจะต้องใช้หวีในการจัดทรง แต่ถ้าไม่อยากให้ดูเรียบจนเกินไปก็ใช้นิ้วของเรานี่แหละในการจัดทรง

นอกจากนี้เวลาที่เรารู้สึกไม่พอใจกับทรงที่ได้ แต่เจลเริ่มเซ็ทตัวแล้ว เราสามารถใช้น้ำฉีดที่มือแล้วค่อยๆเซ็ทเปลี่ยนทรงได้ค่ะ

Messy Hair

1. ม้วนผม โดยแบ่งผมเป็น 4-5 ช่อ แล้วแต่ความหนาของผม ใช้การม้วนออกนะคะ

2. เมื่อม้วนเสร็จก็ยีออกให้เซอร์เบาๆ จากนั้นจับผมบริเวณที่เราต้องการจะยีให้ผองขึ้นมา แล้วโรยผลิตภัณฑ์ลงบริเวณโคนผมแล้วใช้หวีซี่ถี่ในการยี

3. ค่อยๆจับผมแล้วทวิสต์ผม หรือม้วนๆหมุนๆตามจิตนาการเราเลยค่ะ โดยทรงนี้เราจะเน้นเซอร์ๆเบาๆ สวยแบบไม่ได้ตั้งใจ ค่อยๆทำทีละข้างแล้วติดกิ๊บให้ผมอยู่ทรงเลยค่ะ

ถ้าใครไม่อยากม้วนผมก็แนะนำให้ถักเปียไว้ตั้งแต่ก่อนนอนค่ะ โดยถักเปีย 3-4 ช่อค่ะ

Ponytail

1. แบ่งผมเป็น 2 ส่วนค่ะ โดยแบ่งแยกตรงหลังหู แล้วมัดรวบผมส่วนหลังก่อน

2. จากนั้นนำผมส่วนหน้ามามัดรวบ โดยใช้หวีช่วยให้เรียบ และถ้าอยากให้เรียบกริ๊บ ก็ใช้ผลิตภัณฑ์เจลที่ใช้ใน Wet Look มาช่วยค่ะ

3. เมื่อมัดรวบเสร็จก็แบ่งผมเพื่อมาปิดยาง โดยนำมาพันรอบยาง แล้วใช้กิ๊บติดให้อยู่ และใช้ผลิตภัณฑ์ที่ทำให้อยู่ทรง ซึ่งผลิตภัณฑ์ในรูปให้ความรู้สึกเหมือนกาวเลยค่ะ คือนางแน่นมากกกก

ทรงนี้อาจจะแนะนะให้หนีบผมตรงก่อนนะคะ เพื่อความสวยเป๊ะ

มาดูผลงานของทั้ง 4 ทีมกัน

และก่อนจากกัน เออีมีคลิปกิจกรรมเล็กๆน้อยๆมาฝากสาวๆกันด้วยนะคะ

ไว้มีโอกาศ ไปร่วมกิจกรรมด้วยกันน้าาาา

สุดท้ายนี้ ต้องขอขอบคุณ ToB1 Hair Station ขอบคุณ Jeban และ SPRINGme ด้วยค่าา

ได้เทคนิคต่างๆเยอะแยะเลย

แล้วเดี๋ยวเออีจะมาสอนสาวๆให้ สวยเป๊ะ กันนะคะ

สำหรับวันนี้เออีขอตัวก่อน บ๊ะบายยยยย >3<

AEมาเอง

AEมาเอง

https://www.facebook.com/rachawan.ruamsuk

Fanpage : AE มาเอง
https://www.facebook.com/AEtalkwithyou

FULL PROFILE