รีวิวเจาะส่วนผสม สลีปปิ้งแพคเต้าหู้ Daiso 60 บาท ส่วนผสมเลอค่า ราคาฆ่าตาย

40 31

สวัสดีค่ะ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆจีบันทุกๆท่าน

มี่มีโอกาสได้เห็นส่วนผสมของมาสค์เต้าหู้ของ Daiso ดูแล้วเลอค่ามาก เห็นแล้วกระเป๋าก็กรีดร้องขึ้นมาทันที เลยต้องรีบวิ่งแจ้นไปซื้อมาใช้อย่างเร่งด่วน

เพราะส่วนผสมนั้น เลอค่า และราคาฆ่าตาย ในที่นี้คือ ฆ่ามาสค์กระปุกเป็นพันตายหลายแบรนด์เลยหละ

นี่ไม่ได้อวยนะ เลอจริงๆค่ะ

มาดูโฉมหน้ากันก่อนนะคะ

เนื้อจะอารมณ์ประมาณโยเกิร์ตค่ะ กลิ่นหอมๆเหมือนนมเย็น ผสมวานิลลานิดๆ มาสค์ไปหิวไป อยากกินนมวานิลลา

เกลี่ยง่าย นุ่มผิว ลื่น และแฉะๆหน่อย เหมือนจะมีน้ำเยอะอยู่นะ

ฉายแฟลชให้ดูความแฉะ

มาสค์กลางคืน เช้าตื่นมาก็ไม่ได้ฟินอะไรมาก แต่ก็ชุ่มกว่าไม่ได้ใช้ค่ะ

ทีเด็ดอยู่ที่ส่วนผสมค่ะ มันเลอค่าอย่างไร มาดูกันดีกว่า

คืออันนี้ส่วนตัวคิดว่าไม่ได้เรียงลำดับนะคะ เพราะ Carbomer นี่มันใช้กันน้อยมาก ไม่น่าเกิน 0.5 - 1% แล้วอี Triethanolamine นี่ใส่มาปรับ pH ให้ Carbomer มันหนืด ไม่น่าเกิน 0.1 - 0.5%

ถ้ามันเรียงตามลำดับส่วนผสมจริงนะ มันไม่เกิดเป็นเนื้อครีมแน่ๆค่ะ เพราะ Ceteareth-25, Ceteareth-6 กะ PEG-100 stearate นี่มันก็ต้องใช้เยอะอยู่นะ อาจจะ 2-5% ได้

เอาเป็นว่า ช่างเรื่องลำดับมัน มาดูสารที่น่าสนใจดีกว่าค่ะ

Collagen อีคอลลาเจนนี่ อย่าไปหวังว่ามันจะดูดซึมเข้าผิวให้ผลลดริ้วรอยอะไรสารพัดได้ เพราะมันตัวใหญ่มากกกกกกกกกกกกก มันไม่ผ่านรูที่ผิวหรอกค่ะ ให้ผลเพิ่มความชุ่มชื้นค่ะ

Ceramide-3 นี่เป็นไขมันตัวดี สำคัญในการเป็น Barrier ผิวให้ผิวแข็งแรงค่ะ

Soy protein ตรรกะเดียวกับ Collagen นะคะ ให้ผลเรื่องชุ่มชื้น นุ่มนวล

น้ำผึ้ง เพิ่มความชุ่มชื้น

Lactic acid ถ้าค่า pH เหมาะสม Lactic acid สามารถกระตุ้นให้ผิวสร้าง Ceramide ได้ด้วยนะเออ

Niacinamide ให้ผลเรื่องผิวขาว ลดการอักเสบ ช่วยเรื่องสิว และก็ช่วยให้ผิวสร้าง Ceramide ได้อีก

เสริมด้วยน้ำมันจากพืช คือ รำข้าว กับ มะพร้าว โจโจบา ช่วยเติมเต็มกรดไขมันสู่ผิว ไปประกบกับ Ceramide ช่วยเรื่อง Barrier ผิวได้อีกต่อ

โดยรวมคือ ชุ่ม ขาว ผิวแข็งแรงค่ะ

ข้อติค่ะ

น้ำมันมะพร้าว กับ รำข้าว อุดตันรูขุมขนในบางคนนะคะ ควรทดสอบก่อน แต่ก็ไม่ใช่ให้เลี่ยงไปเลยนะ มันไม่ได้เกิด 100% ค่ะ ถ้าใช้ได้ก็คือดี เติมไขมันให้ผิว

เรื่องน้ำหอมมี่ไม่ซีเรียสนะคะ ถ้าไม่ใช่พวกดูแลผิวรอบดวงตา

โดยรวมก็ขอให้ 10 10 10 ค่ะ

สำหรับวันนี้มีแค่นี้ค่ะ พบกันใหม่คราวหน้า สวัสดีค่ะ

Disclaimer/Conflict of interest: ผลิตภัณฑ์นี้ซื้อด้วยตัวเองค่ะ (Consumer reviewed)

LadyMiyeon

LadyMiyeon

ชื่อมี่ มียอน สาวสกินแคร์สายเกาหลี ชอบอ่านส่วนผสมเครื่องสำอาง เน้นรีวิวส่วนผสมค่ะ กำลังหัดแต่งหน้าอยู่ แต่ยังได้แค่พอไปวัดไปวา คุยกันได้นะคะ ดูเหมือนโหดแต่จริงๆน่ารักแบ๊วๆใสๆ ไม่กัดจ้าาา

FULL PROFILE